Hausa - 1st Maccabees

Page 1


BABI NA 1 1 Bayan da Iskandari ɗan Filibus, mutu min Makidoniya, wanda ya fito daga ƙasar Chettiyim, ya bugi Dariyus, Sarkin Farisa da Mediya, ya ci sarauta a bayansa, wato na fari a ƙasar Hellas. 2 Suka y i yaƙe-yaƙe da yawa, suka ci kagara da yawa, suka karkashe sarakunan duniya. 3 Ya zarce zu wa iyakar duniya, Ya kwashe ganima daga al'u mmai da yawa, har ƙasa ta yi shiru a gabansa. sa'an nan ya daukaka, zuciyarsa ta tashi. 4 Ya tara rundunar sojoji masu ƙarfi, ya yi mulki b isa ƙasashe, da al'u mmai, da sarakuna, waɗanda suka zama masu yi masa hidima. 5 Bayan waɗannan abubuwa, ya yi rashin lafiya, ya ku ma gane zai mutu. 6 Saboda haka ya kira barorinsa, masu daraja, waɗanda suka girma tare da shi tun yana ƙuruciya, ya raba mu lkinsa a cikinsu tun yana da rai. 7 Iskandari kuwa ya yi mu lki shekara go ma sha biyu, sa'an nan ya rasu. 8 Fādawansa kuma suka yi mulki kowa a madadinsa. 9 Bayan mutuwarsa, dukansu suka sa rawani a kansu. Haka 'ya'yansu suka yi shekaru da yawa a bayansu. 10 Sai wan i mugun tushen Antiyaku ya fito, mai suna Efiphanes, ɗan Antiyaku, sarki, wanda aka y i garkuwa da shi a Ro ma, ya y i sarauta a shekara ta ɗari da talat in da bakwai na mulkin Helenawa. 11 A kwanakin nan waɗansu mugayen mutane daga Isra'ila, suka rinjayi mutane da yawa, suna cewa, “Bari mu je mu yi alkawari da sauran al'u mman da suke kewaye da mu, gama tun da muka rabu da su, muna baƙin ciki ƙwarai. 12 Don haka wannan na'urar ta faranta musu rai sosai. 13 Sa'an nan waɗansu daga cikin jama'a suka yi gaba, har suka tafi wurin sarki, ya ba su izini su yi bisa ga ka'idodin al'ummai. 14 Suka g ina wurin motsa jiki a Urushalima bisa ga al'adun al'ummai. 15 Su ka yi wa kansu marasa kaciya, suka rabu da tsattsarkan alkawari, suka haɗa kansu da al'ummai, Aka sayar da su su aikata mugunta. 16 To, sa'ad da aka kafa mu lkin a gaban Antiyaku, ya yi tunani zai y i sarauta bisa Masar domin ya sami mu lkin dauloli biyu. 17 Sai ya shiga Masar da babban taro, da karusai, da giwaye, da mahayan dawakai, da manyan sojojin ruwa. 18 Ya yi yaƙi da Talo mi Sarkin Masar, amma Talo mi ya ji tsoronsa, ya gudu. kuma da yawa sun jikkata har lahira. 19 Ta haka suka sami manyan biranen ƙasar Masar, ya kwashe ganima. 20 Bayan Antiyaku ya ci Masarawa, ya sāke ko mowa a shekara ta ɗari da arba'in da uku, ya tafi ya yi yaƙi da Isra'ila da Urushalima da babban taro. 21 Sai suka shiga Wuri Mai Tsarki da g irman kai, suka kwashe bagaden zinariya, da alkukin haske, da tasoshinsa duka. 22 Da tebur na gurasar nuni, da kwanonin zuba, da faranti. da faranti na zinariya, da labule, da kambi, da kayan ado na zinariya waɗanda suke gaban Haikalin, dukan abin da ya cire. 23 Ya ku ma ƙ wace azurfa, da zinariya, da tasoshi masu daraja, Ya kuma ƙwace ɓoyayyun dukiyar da ya samo. 24 Sa'ad da ya kwashe duka, ya tafi ƙasarsa, ya yi kisankai, ya yi magana da girmankai. 25 Saboda haka aka yi babban mako ki a Isra'ila a duk inda suke. 26 Sai hakimai da dattawa suka yi baƙin ciki, Budurwa da samari suka raunana, kyawun mata kuma ya sāke.

27 Kowane ango ya yi kuka, ita kuwa wadda take zaune a ɗakin daurin aure tana baƙin ciki. 28 Ƙasar ku ma ta girgiza saboda mazaunanta, Du kan mutanen Yakubu sun ruɗe. 29 Bayan cika shekara biyu, sarki ya aika da shugaban masu karɓar harajinsa zuwa biranen Yahuza, wanda ya zo Urushalima da taro mai yawa. 30 Ya yi musu magana ta salama, amma duk yaudara ce. 31 Da ya kwashe ganima na birnin, ya ƙone ta, ya rurrushe gidaje da garunsa na kowane gefe. 32 Amma mata da yara suka kwashe, suka mallaki shanu. 33 Sai suka gina birn in Dawuda da kagara mai ƙarfi, da hasumiya mai ƙarfi, suka maishe shi kagara gare su. 34 Ku ma suka sa al'u mma mai zunubi a cikinta, mugaye, Suka ƙarfafa kansu a cikinta. 35 Su ka ajiye ta da makamai da abinci, Da suka tattara ganimar Urushalima, suka jera su can, suka zama tarko mai tsanani. 36 Gama wurin kwanto ne ga Haikali, Mugun maƙiy i ne ga Isra'ila. 37 Ta haka suka zubar da jin in marasa laifi a ko wane gefe na Wuri Mai Tsarki, suka ƙazantar da shi. 38 Sai mazaunan Urushalima suka gudu saboda su, birnin ya zama mazaunin baƙi, Suka zama baƙon ga waɗanda aka haifa a cikinta. 'Ya'yanta kuwa suka bar ta. 39 Wuri Mai Tsarki ya zama kufai kamar jeji, liyafarta ta zama makoki, Asabarta ta zama abin zargi ga darajarta. 40 Kamar yadda darajarta ta kasance, haka kuma rashin mutuncinta ya ƙaru, darajarta kuma ta zama makoki. 41 Sarki Antiyaku ku ma ya rubuta wa dukan mu lkinsa, cewa dukansu su zama al'umma ɗaya. 42 Kowa ya bar dokokinsa, haka dukan al'u mmai suka amince bisa ga umarnin sarki. 43 Har ila yau, da yawa daga cikin Isra'ilawa sun yarda da addininsa, suka miƙa hadaya ga gumaka, suka ƙazantar da ranar Asabar. 44 Gama sarki ya aika da wasiƙu zuwa Urushalima da biranen Yahuza don su bi dokokin ƙasar. 45 Ku ku ma hana hadayun ƙonawa, da hadaya, da hadayun sha, a cikin Haikali. kuma su ɓata Asabar da ranar idi. 46 Ku ƙazantar da Wuri Mai Tsarki da tsarkaka. 47 Ku kafa bagadai, da Ashtarot, da wuraren bautar gu maka, ku miƙa naman alade da namomin kaza hadaya. 48 Do min su bar 'ya'yansu marasa kaciya, su mai da kansu abin ƙyama da kowane irin ƙazanta da ƙazanta. 49 Domin su manta da shari'a, Su canja dukan farillai. 50 Duk wanda ku ma ya ƙi yin abin da sarki ya u marta, ya ce, ya mutu. 51 Haka ku ma ya rubuta wa dukan mulkinsa, ya naɗa masu kula da dukan jama'a, ya u marci b iranen Yahuza su miƙa hadayu birbi-biyu. 52 Sai mutane da yawa suka taru a wurinsu, domin su gane duk wanda ya rabu da Shari'a. Sai suka aikata mugunta a cikin ƙasa. 53 Ya kori Isra'ilawa a ɓoye, ko da inda za su gudu don neman taimako. 54 A rana ta go ma sha biyar ga watan Casleu, a shekara ta ɗari da arba'in da biyar, suka kafa ƙazanta a kan bagaden, suka gina bagadai na gumaka a biranen Yahuza ta kowane gefe. 55 Suka ƙona turare a ƙofofin gidajensu, da kan tituna. 56 Da suka yayyage littattafan Attaura da suka samo, suka ƙone su da wuta. 57 Duk wanda aka same shi da wani littafin alkawari, ko kuma wanda yake bin doka, sarki ya umarta a kashe shi. 58 Haka suke yi wa Isra'ilawa bisa ga ikonsu kowane wata ga dukan waɗanda suke cikin garuruwa.


59 A rana ta ashirin da biyar ga wata suka miƙa hadayu a kan bagaden gunki wanda yake bisa bagaden Allah. 60 A lokacin b isa ga u marn in, aka kashe waɗansu mata waɗanda suka yi wa 'ya'yansu kaciya. 61 Su ka rataye jarirai a wuyansu, suka harbe gidajensu, suka karkashe waɗanda suka yi musu kaciya. 62 Duk da haka mutane da yawa a Isra'ila sun ƙudurta cewa ba za su ci wani abu marar tsarki ba. 63 Don haka gwamma a mutu, don kada a ƙazantar da su da abinci, kada ku ma su ƙazantar da tsattsarkan alkawari, sai suka mutu. 64 Aka yi fushi ƙwarai a kan Isra'ila. BABI NA 2 1 A kwanakin nan Mattatiya ɗan Yahaya, jikan Saminu, firist na 'ya'yan Yowarib, ya tashi daga Urushalima, ya zauna a Modin. 2 Yana da 'ya'ya maza biyar, Yo'annan, sunansa Caddis. 3 Saminu; mai suna Thassi: 4 Yahuza, wanda ake kira Makabi. 5 Ele'azara, wanda ake kira Avaran, da Jonatan, wanda ake kira Afus. 6 Sa'ad da ya ga zagi da aka yi a Yahuza da Urushalima. 7 Ya ce, “Kaitona! Me ya sa aka haife ni don in ga wannan baƙin ciki na mutanena, da na birni mai tsarki, in zauna a can, sa'ad da aka bashe ta a hannun abokan gāba, Wuri Mai Tsarki kuma a hannun baƙi? 8 Haikalinta ya zama kamar mutum marar daraja. 9 An kwashe kayayyakinta masu daraja, An karkashe jariranta a tituna, An karkashe samarinta da takobin abokan gāba. 10 Wace al'u mma ce ba ta sami rabo a cikin mulkinta, Ba ta sami ganimarta ba? 11 An kwashe dukan kayan adonta. na mace mai 'yanci ta zama bawa. 12 Ga shi ku wa, Haikalin mu, da kyawun mu da ɗaukakarmu, an lalatar da shi, Al'ummai kuma sun ƙazantar da shi. 13 To, me kuma za mu ƙara yin rayuwa? 14 Sai Mattatiya da 'ya'yansa maza suka yayyage tufafinsu, suka sa rigar makoki, suka yi baƙin ciki ƙwarai. 15 Ana cikin haka sai hakiman sarki, waɗanda suka tilasta wa jama'a tawaye, suka shiga birnin Modin, don su miƙa su hadaya. 16 Sa'ad da Isra'ilawa da yawa suka zo wurinsu, Mattatiya da 'ya'yansa maza suka taru. 17 Sa'an nan fādawan sarki suka amsa, suka ce wa Mattaiya, haka nan, kai mai mu lki ne, ku ma babban mutum ne mai daraja a wannan birni, kana ƙarfafa da 'ya'ya maza da 'yan'uwa. 18 Yanzu fa, ka fara fara cika u marnin sarki, kamar yadda dukan al'u mmai suka yi, da mutanen Yahu za, da waɗanda suka ragu a Urushalima. abokai, ku ma kai da 'ya'yanka za a girmama da azurfa da zinariya, da yawa lada. 19 Mattatiyas ya amsa da babbar murya ya ce, “Ko da yake dukan al'u mman da suke ƙarƙashin mulkin sarki sun yi masa biyayya, kowannensu kuma ya rabu da addinin kakanninsu, suka kuma yarda da umarnansa. 20 Duk da haka ni da 'ya'yana da 'yan'uwana za su yi tafiya cikin alkawarin kakanninmu. 21 Allah ya sa mu rabu da shari'a da farillai. 22 Ba za mu kasa kunne ga maganar sarki ba, mu bar addininmu, ko dama ko hagu. 23 Da ya gama faɗin waɗannan kalmo mi, sai ga wani Bayahude ya zo a gaban kowa don ya miƙa hadaya a kan bagaden da yake a Modin, bisa ga umarnin sarki. 24 Da Mattatiyas ya ga haka, sai ya husata ƙwarai, ransa ya yi rawar jiki, bai kuwa iya jure fushinsa bis a ga shari'a ba.

25 A lo kacin ku ma ya karkashe shugaban bagaden sarki wanda ya tilasta wa mutane yin hadaya, ya rurrushe bagaden. 26 Haka ya aikata da himma ga shari'ar A llah kamar yadda Finewa ya yi wa Zambri, ɗan Sulem. 27 Mattatiyas kuwa ya yi kira a ko'ina cikin birn in da babbar murya, yana cewa, “Duk wanda yake kishin Shari'a, yana kiyaye alkawari, bari ya bi ni. 28 Sh i da 'ya'yansa maza suka gudu zu wa duwatsu, suka bar dukan abin da suke da su a birnin. 29 Sa'an nan da yawa masu neman adalci da shari'a suka gangara cikin jeji, su zauna a can. 30 Su da 'ya'yansu, da matansu. da dabbobinsu; domin azaba ta karu a kansu. 31 Sa'ad da aka faɗa wa fādawan sarki da rundunar da suke Urushalima a birn in Dawuda, cewa waɗansu mutane waɗanda suka karya umarnin sarki, sun gangara a asirce a jeji. 32 Sai suka bi su da yawa, suka ci su, suka kafa sansani, suka yi yaƙi da su a ranar Asabar. 33 Sai suka ce musu, “Bari ab in da ku ka yi har yanzu ya isa. Ku fito, ku yi bisa ga umarnin sarki, za ku rayu. 34 A mma suka ce, “Ba za mu fito ba, ba kuwa za mu b i umarnin sarki ba, don mu ƙazantar da ranar Asabar. 35 Sai suka yi ta yaƙi da su da sauri. 36 A mma ba su amsa musu ba, ba su ku ma jefe su da dutse ba, ba su kuma hana wuraren da suke kwance ba. 37 A mma ya ce, “Bari mu mutu duka da rashin laifin mu, Sama da ƙasa za su shaida mana, kun kashe mu da zalunci. 38 Sai suka tasar musu da yaƙi ran Asabar, suka karkashe su, da matansu, da 'ya'yansu, da shanunsu, har adadinsu ya kai mutum dubu. 39 Da Mattatiya da abokansa suka gane haka, sai suka yi makoki dominsu. 40 Sai ɗaya daga cikinsu ya ce wa ɗan'uwansa, “Idan dukanmu mu ka yi yadda 'yan'uwan mu suka yi, ba mu y i yaƙi domin ran mu da doko kin mu gāba da al'u mmai ba, yanzu za su kawar da mu daga duniya da sauri. 41 A lokacin ku wa suka ba da u marni cewa, “Duk wanda ya zo ya yi yaƙi da mu a ranar Asabar, za mu y i yaƙi da shi. Ba za mu mutu duka ba, kamar ’yan’uwan mu da aka kashe a asirce. 42 Sa'an nan ƙungiyar Assidiyawa, jaru mawa ne na Isra'ila, suka zo wurinsa, da dukan waɗanda suke bin doka da son rai. 43 Dukan waɗanda suka gudu domin tsanantawa kuma suka haɗa kansu da su, suka zama majiɓinci a gare su. 44 Sai suka haɗa kai, suka karkashe mugaye da fushinsu, Da fushinsu kuma suka kashe mugaye, amma sauran suka gudu zuwa wurin al'ummai don taimako. 45 Sa'an nan Mattatiya da abokansa suka zaga, suka rurrushe bagadan. 46 Du kan 'ya'yan da suka iske a ƙasar Isra'ila marasa kaciya, sun yi ƙarfin hali. 47 Suka ku ma bi masu girman kai, A mma aikin ya ci nasara a hannunsu. 48 Don haka suka kwato shari'a daga hannun al'ummai, da hannun sarakuna, ba su bar mai zunubi ya yi nasara ba. 49 Sa'ad da lokacin mutuwa ya gabato, sai ya ce wa 'ya'yansa, “Yanzu g irmankai da tsautawa sun yi ƙarfi, da lo kacin halaka, da fushin fushi. 50 Yan zu fa, 'ya'yana, ku himmantu ga Shari'a, ku ba da ranku saboda alkawarin kakanninku. 51 Ku tuna abin da kakannin mu suka aikata a zamaninsu. Don haka za ku sami babban girma da suna na har abada. 52 Ashe, ba a sami Ibrah im da aminci a cikin jaraba ba, Aka lissafta ta a kan adalci a gare shi? 53 A lokacin wahala Yusufu ya kiyaye u marnai, ya zama sarkin Masar.


54 Finees ubanmu da himma da ƙwazo ya sami alkawarin zama firist na har abada. 55 Yesu don cika maganar an naɗa shi alƙali a Isra'ila. 56 Kalibu domin ya ba da shaida a gaban ikilisiya ya karɓi gādon ƙasar. 57 Do min jinƙai Dawuda ya mallaki kursiyin mulki na har abada. 58 An ɗauke Iliya domin himma da ƙwazo ga Shari'a, aka ɗauke shi zuwa sama. 59 Hananiya, da Azariya, da Misael, ta wurin bangaskiya sun sami ceto daga harshen wuta. 60 Daniyel saboda rashin laifi ya sami ceto daga bakin zakoki. 61 Don haka ku yi la'akari da dukan zamanai, cewa ba wanda ya dogara gare shi, ba za a ci nasara ba. 62 Kada ku ji tsoron maganganun mutum mai zunubi, Gama darajarsa za ta zama taki da tsutsotsi. 63 Yau za a ɗaga shi, gobe kuwa ba za a same shi ba, Do min ya koma cikin ƙuransa, Tunaninsa ya ƙare. 64 Saboda haka, ’ya’yana, ku zama jaru mawa, ku nuna kanku maza saboda shari’a. Domin da shi za ku sami daukaka. 65 Ga shi, na san ɗan'uwanku Saminu mai ba da shawara ne, ku saurara gare shi koyaushe, zai zama uba a gare ku. 66 A mma Yahuza Makab i, shi mai ƙarfi ne, mai ƙarfi tun yana ƙuruciyarsa. 67 Ku ku ma ɗauki dukan waɗanda suke kiyaye doka, Ku rama wa jama'arku hakkinsu. 68 Ka sāka wa al'ummai, Ka kiyaye dokokin shari'a. 69 Sai ya sa musu albarka, aka kai shi wurin kakanninsa. 70 Ya rasu a shekara ta ɗari da arba'in da shida, 'ya'yansa maza suka binne shi a makabartar kakanninsa a Modin. BABI NA 3 1 Sai ɗansa Yahuza, mai suna Makabi, ya tashi a maimakonsa. 2 Dukan 'yan'uwansa ku ma suka taimake shi, da dukan waɗanda suke tare da mahaifinsa, suka yi yaƙi da Isra'ila da fara'a. 3 Sai ya girmama jama'arsa, ya sa sulke kamar ƙato, ya ɗaura masa makaman yaƙi, ya y i yaƙi, ya kāre rundunar da takobinsa. 4 A cikin ayyukansa ya zama kamar zaki, Kamar ɗan zaki yana ruri don ganimarsa. 5 Ya ko ri mugaye, Ya neme su, Ya ƙone waɗanda suke wulakanta jama'arsa. 6 Saboda haka mugaye suka y i kasala saboda tsoronsa, Dukan masu aikata mugunta suka firgita, Do min ceto ya yi albarka a hannunsa. 7 Ya ɓata wa sarakuna da yawa baƙin ciki, Ya sa Yakubu farin ciki da ayyukansa, An albarkaci tunawa da shi har abada. 8 Ya ku ma zazzaga cikin b iranen Yahuza, yana hallakar da mugaye daga cikinsu, ya kawar da hasala daga Isra'ila. 9 Don haka ya zama sananne har iyakar duniya, ku ma ya karɓi waɗanda suke shirye su mutu a gare shi. 10 Sai Afo loniyus ya tara al'u mmai, da babban runduna daga Samariya, don su yi yaƙi da Isra'ilawa. 11 Da Yahuza ya gane haka, sai ya fita ya tarye shi, ya buge shi, ya kashe shi. 12 Saboda haka Yahuza ya kwashi ganima, da takobin Afoloniyus, ya yi ta yaƙi dukan rayuwarsa. 13 Sa'ad da Seron, shugaban sojojin Suriya, ya ji an ce Yahuza ya tara jama'a da taro na amintattu a wurinsa, su fita tare da shi zuwa yaƙi. 14 Ya ce, “Zan ba ni suna da girma a mulki. Gama zan tafi yaƙi da Yahu za da waɗanda suke tare da shi, waɗanda suka raina umarnin sarki.

15 Saboda haka ya shirya shi ya haura, wata babbar runduna ce ta mugaye suka tafi tare da shi, don su taimake shi, su ɗauki fansa daga Isra'ilawa. 16 Da ya matso kusa da hawan Bet-horon, sai Yahuza ya fita tare da ƙaramin ƙungiya don su tarye shi. 17 Wa, a lõ kacin da suka ga rundunar na zuwa tarye su, ya ce wa Yahuza, Ta yaya za mu iya, kasancewa haka 'yan, mu y i yaƙi da haka mai g irma taro, ku ma haka karfi, da yake muna shirye mu suma da azumi dukan wannan rana? 18 Yahuda ya amsa masa ya ce, “Ba abu mai wahala ba ne ga mutane da yawa a kulle su a hannun 'yan kaɗan. kuma tare da Allah na sama duka daya ne, domin a cece su da babban taro, ko kaɗan. 19 Gama nasarar yaƙi ba ta tsaya a cikin rundunar sojoji ba. Amma ƙarfi yana zuwa daga sama. 20 Suna taho da mu da g irman kai da mugunta, su hallaka mu , da matanmu, da ’ya’yanmu, su yi mana ɓarna. 21 Amma muna yaƙi domin rayukanmu da dokokinmu. 22 Do min haka Ubangiji da kansa zai hallaka su a gabanmu, amma ku, kada ku ji tsoronsu. 23 Da ya gama magana, sai ya zabura ya bugi su, sai aka hallaka Seron da rundunarsa a gabansa. 24 Su ka runtumi su tun daga gangaren Bet-horon har zuwa filayen, inda aka kashe mutum wajen ɗari takwas daga cikinsu. Sauran kuwa suka gudu zuwa ƙasar Filistiyawa. 25 Sa'an nan tsoron Yahuda da 'yan'uwansa suka fara tashi, suka kuma tsoratar da al'ummai da suke kewaye da su. 26 Da labarinsa ya kai wa sarki, dukan al'u mmai ku ma suka yi magana a kan yaƙin Yahuza. 27 Sa'ad da sarki Antiyaku ya ji haka, sai ya husata ƙwarai, sai ya aika ya tattara dukan sojojin mu lkinsa, da sojoji masu ƙarfi sosai. 28 Ya ku ma buɗe dukiyarsa, ya ba sojojinsa albashi har shekara guda, yana umarta su shirya duk lokacin da ya bukata. 29 Du k da haka, sa’ad da ya ga kuɗaɗen dukiyarsa sun gaza, ku ma harajin da ake biya a ƙasar kaɗan ne, saboda rashin jituwa da annoba, waɗanda ya kawo wa ƙasar wajen kawar da dokokin da suka kasance a dā; 30 Ya ji tsoron kada ya ƙara ɗaukar abin da ake tuhumarsa, ko ku ma ya sami irin wannan kyauta kamar yadda yake yi a dā, gama ya yi yawa fiye da sarakunan da suka riga shi. 31 Saboda haka, da ya damu ƙwarai a ransa, sai ya ƙudura ya tafi Farisa, a can ya ɗauki harajin ƙasashe, ya kuma tara kuɗi da yawa. 32 Sai ya bar Lisiyas, ɗan sarki, ɗaya daga cikin sarakunan jin i, ya lura da al'amuran sarki tun daga Kogin Yufiret is har zuwa kan iyakar Masar. 33 Kuma ya kawo ɗansa Antiyaku, har ya komo. 34 Ya ba shi rabin sojojinsa, da giwaye, ya ba shi ikon dukan abin da zai yi, kamar yadda yake a kan mazaunan Yahuza da Urushalima. 35 Do min ya aika da sojoji su yi yaƙi da su, su hallakar da Isra'ilawa, da sauran mazaunan Urushalima, su tumɓuke su, su kawar da abin tunawarsu daga wurin. 36 Ya sa baƙi a wurarensu duka, ya raba ƙasarsu ta hanyar kuri'a. 37 Sai sarki ya ɗauki rabin sojojin da suka ragu, ya tashi daga Antakiya, birnin sarautarsa, shekara ɗari da arba'in da bakwai. Da ya haye Kogin Yufiretis, ya bi ta tuddai. 38 Sai Lisiyas ya zaɓi Talo mi ɗan Dorimenes, da Nikanar, da Gorgiyas, manyan jarumawa daga cikin abokan sarki. 39 Ya aiki mahaya ƙafa dubu arba'in (40,000) da mahayan dawakai dubu bakwai tare da su, su tafi ƙasar Yahuza su hallaka ta kamar yadda sarki ya umarta. 40 Sai suka fita da dukan ƙarfinsu, suka zo suka kafa sansani kusa da Imuwasu a fili.


41 Da 'yan kasuwan ƙasar suka ji labarinsu, sai suka ɗ ibi azurfa da zinariya da yawa tare da barorinsu, suka zo sansani domin su sayo Isra'ilawa bayi, da ku ma ikon Suriya da na ƙasar Filistiyawa. sun haɗu da su. 42 Sa'ad da Yahuza da 'yan'uwansa suka ga wahala ta yi yawa, sojojin ku ma suka kafa sansani a ƙasarsu, gama sun san yadda sarki ya ba da umarni a hallaka jama'a, a kawar da su sarai. 43 Suka ce wa juna, “Bari mu maido da ruɓaɓɓen dukiyar jama'armu, mu yi yaƙi domin jama'armu da Wuri Mai Tsarki. 44 Sa'an nan aka tara taron jama'a, do min su shirya don yaƙi, su yi addu'a, su roƙi rahama da jin ƙai. 45 Yanzu Urushalima babu kowa kamar jeji, Ba kowa a cikin 'ya'yanta da yake shiga ko fita. An tattake Wuri Mai Tsarki, Baƙi ku ma suka kiyaye kagara. arna suna da mazauninsu a wurin; An ƙwace farin ciki daga Yakubu, aka daina busar garaya. 46 Isra'ilawa kuwa suka taru suka zo Maspha daura da Urushalima. Gama a Maspha ne wurin da suka yi addu'a a dā a Isra'ila. 47 Sai suka yi azu mi a ranar, suka sa tsummoki, suka watsa toka a kawunansu, suka yayyage tufafinsu. 48 Suka buɗe littafin Attaura, inda al'u mmai suka nemi su zana siffofinsu. 49 Suka kawo riguna na firistoci, da nunan fari, da zaka, da Nazarat waɗanda suka cika kwanakinsu. 50 Sai suka yi kira da babbar murya zuwa sama, suna cewa, “Me za mu yi da waɗannan, kuma a ina za mu kwashe su? 51 Gama an tattake Wuri Mai Tsarki, An ƙazantar da firistocinki, Firistocinku kuma sun firgita. 52 Ga shi, al'ummai sun taru gāba da mu don su hallaka mu. 53 Yaya za mu iya tsayayya da su, In ba kai, ya Allah, ka taimake mu ba? 54 Sai suka busa ƙaho, suka yi kuka da babbar murya. 55 Bayan haka Yahuza ya naɗa shugabannin jama'a, shugabanni na dubu dubu, da na ɗari ɗari, da na hamsin, da na goma goma. 56 A mma waɗanda suke gina gidaje, ko waɗanda suka auri mata, ko masu shuka inabi, ko masu tsoro, waɗanda ya umarce su su koma gidansa, bisa ga doka. 57 Sai sansaninsu ya tashi, suka sauka a kudancin Imuwasu. 58 Sai Yahu za ya ce, “Ku yi yaƙi da kanku, ku zama jaru mawa, ku lura ku yi shiri da safe, ku yi yaƙi da al'u mman nan da suka taru domin su hallaka mu da Haikalinmu. 59 Gama gara mu mutu da yaƙi, Da mu ga bala'in jama'armu da Haikalinmu. 60 Duk da haka, kamar yadda nufin Allah yake cikin Sama, haka nan ya yi. BABI NA 4 1 Sai Go rgiya ya ɗauki mahaya ƙafa dubu biyar (5,000), da mahaya dubu ɗaya (1,000) daga cikin manyan mahaya dawakai, ya fita daga sansanin da dare. 2 Zai iya kai wa sansanin Yahudawa hari, ya buge su farat ɗaya. Mutanen kagara kuwa su ne jagororinsa. 3 Sa'ad da Yahuza ya ji labari, shi da kansa da jaru mawan da suke tare da shi suka tafi don su karkashe sojojin sarki a Imuwasu. 4 Yayin da aka tarwatsa runduna daga sansanin. 5 Da daddare Gorgiya ya zo sansanin Yahuza da daddare, amma da bai sami kowa a can ba, ya neme su a kan duwatsu, gama ya ce, “Waɗannan mutane suna gudu daga gare mu. 6 A mma da gari ya waye, Yahu za ya bayyana a fili tare da mutu m dubu uku, waɗanda ba su da makamai ko takuba a zuciyarsu.

7 Sai suka ga sansanin al'u mmai yana da ƙarfi da makamai, an kewaye shi da mahayan dawakai. Waɗannan ƙwararrun yaƙi ne. 8 Sai Yahuza ya ce wa mutanen da suke tare da shi, “Kada ku ji tsoron taronsu, kada ku ji tsoron harinsu. 9 Ku tuna da yadda aka ceci kakannin mu a Bahar Maliya, Sa'ad da Fir'auna ya bi su da runduna. 10 Yan zu bari mu yi ku ka zuwa Sama, ko Ubangiji ya ji tausayinmu, ya tuna da alkawarin kakannin mu, ya hallakar da rundunar nan a gabanmu yau. 11 Do min dukan al'u mmai su sani akwai wanda zai ceci Isra'ila, ya ceci Isra'ila. 12 Sai baƙin suka ɗaga ido, suka ga sun nufo su. 13 Sai suka fita daga sansanin don yin yaƙi. A mma waɗanda suke tare da Yahuda sun busa ƙaho. 14 Sai suka shiga yaƙi, al'u mmai kuwa suka firgita suka gudu zuwa cikin fili. 15 Duk da haka, an kashe dukan manyansu da takobi, gama suka runtumi su har zuwa Gezara, da filayen Idu miya, da Azatus, da Yamniya, har aka kashe mutum dubu uku daga cikinsu. 16 Ya yi haka, sai Yahuza ya sāke komowa daga runduna. 17 Ya ce wa jama'a, “Kada ku yi kwaɗayin ganimar ganima, tun da akwai yaƙi a gabanmu. 18 Gorgiya da rundunarsa suna nan kusa da mu a kan dutse. 19 Sa'ad da Yahuda yake faɗar waɗannan kalmo mi, sai ga wani ɓangare daga cikinsu yana duban dutsen. 20 Sa'ad da suka gane Yahudawa sun kori rundunarsu, suka ƙone tanti. domin hayakin da aka gani ya bayyana abin da aka yi: 21 Da suka gane waɗannan abubuwa, sai suka tsorata ƙwarai, suka ga rundunar Yahuda a fili suna shirin yin yaƙi. 22 Kowa ya gudu zuwa ƙasar baƙi. 23 Sa'an nan Yahu za ya ko mo don ya washe alfarwansu, inda suka sami zinariya da yawa, da azurfa, da shuɗi, da shunayya na teku, da dukiya mai yawa. 24 Bayan haka suka ko ma gida, suka rera waƙar godiya, Suna yabon Ubangiji a Sama, Do min yana da kyau, Do min jinƙansa madawwami ne. 25 Ta haka Isra'ilawa suka sami ceto mai yawa a wannan rana. 26 Sai dukan baƙin da suka tsere suka zo suka faɗa wa Lisiyas abin da ya faru. 27 Sa'ad da ya ji haka, sai ya ji kunya, ya karaya, do min ba a yi wa Isra'ila irin abin da yake so ba, ko abin da sarki ya umarce shi da ya faru. 28 A shekara ta gaba Lisiyas ya tara zaɓaɓɓun mayaƙa dubu sittin, da mahayan dawakai dubu biyar, domin ya mallake su. 29 Sai suka shiga Idumiya suka kafa sansani a Betsura, Yahuza kuwa da mutum dubu goma suka tarye su. 30 Sa'ad da ya ga jarumawan nan, sai ya yi addu'a, ya ce, “Albarka tā tabbata gare ka, ya Mai Ceton Isra'ila, da ka kawar da zaluncin babban mutum da bawan ka Dawuda ya yi, ka ba da rundunar baƙi a hannun jama'a. Jonatan ɗan Saul, da mai ɗaukar masa makamai. 31 Ka rufe rundunar nan da take hannun jama'arka Isra'ila, Ka sa su sha kunya saboda ƙarfinsu da mahayan dawakai. 32 Ka sa su yi ƙarfin hali, Ka sa kwarjin in ƙarfinsu ya ru ɗe, Ka sa su yi rawar jiki saboda halakarsu. 33 Ka jefar da su da takobin waɗanda suke ƙaunarka, Dukan waɗanda suka san sunanka kuma su yabe ka da godiya. 34 Sai suka shiga yaƙi. Akwai ku ma aka kashe daga cikin rundunar Lisiyas wajen mutu m dubu biyar, kafin su ku ma aka kashe su. 35 Da Lisiyas ya ga yadda sojojinsa suka gudu, da irin halin da sojojin Yahuda suke yi, da kuma yadda suke a shirye su yi rayuwa ko ku ma su mutu da ƙarfin hali, sai ya tafi Antakiya,


ya tara jama'ar baƙi, ya sa rundunarsa ta fi ƙarfinta. Fiye da haka, ya yi niyya ya sāke zuwa Yahudiya. 36 Sa'an nan Yahuza da 'yan'uwansa suka ce, “Ga shi, abokan gābanmu sun firgita. 37 Dukan sojojin suka taru, suka haura zuwa Dutsen Sihiyona. 38 Sa'ad da suka ga Wuri Mai Tsarki ya zama kufai, bagaden ku ma ya ƙazantu, ƙofofin ku ma sun ƙone, da itatuwan itatuwa da suke tsirowa a cikin farfajiya kamar kurmi, ko a cikin wani dutse, har da ɗakunan firistoci suka rurrushe. 39 Su ka yayyage tufafinsu, suka yi makoki mai yawa, suka watsar da toka a kawunansu. 40 Suka fāɗi rubda ciki, suka yi ta busa ƙaho, suka yi kira ga sama. 41 Sai Yahuza ya sa waɗansu mutane su yi yaƙi da waɗanda suke cikin kagara, har ya tsarkake Wuri Mai Tsarki. 42 Don haka ya zaɓi firistoci marasa laifi, waɗanda suke jin daɗin shari'a. 43 Ya tsarkake Wuri Mai Tsarki, Ya kwaso ƙazantar duwatsu zuwa wuri marar tsarki. 44 Sa'ad da suke tuntuɓar abin da za a yi da bagaden hadayun ƙonawa wanda aka ƙazantar da shi. 45 Sun ga ya fi kyau a rushe shi, don kada ya zama abin zargi a gare su, Do min al'u mmai sun ƙazantar da shi, Don haka suka rushe shi. 46 Sai suka jera duwatsun a dutsen Haikali a wuri mai kyau, har sai annabi ya zo ya bayyana abin da za a yi da su. 47 Sai suka ɗauki duwatsu bisa ga doka, suka gina sabon bagadi bisa ga na dā. 48 Ya gina Wuri Mai Tsarki, da abubuwan da suke cikin Haikalin, suka tsarkake farfajiya. 49 Su ka ku ma yi sababbin tasoshi tsarkaka, suka kawo alkuki, da bagaden hadayu na ƙonawa, da turare, da tebur a cikin Haikali. 50 Suka ƙona turare a bisa bagaden, suka kunna fitulun da suke bisa alkukin, don su haskaka Haikalin. 51 Suka ajiye gurasar a kan teburin, suka shimfiɗa labule, suka gama dukan ayyukan da suka fara yi. 52 A rana ta ashirin da biyar ga wata na tara, wato watan Casleu, a shekara ta ɗari da arba'in da takwas, suka tashi da safe. 53 Suka miƙa hadaya bisa ga doka a b isa sabon bagaden hadayun ƙonawa da suka yi. 54 “Duba, a wane lo kaci, da ku ma a wace rana al'u mmai suka ƙazantar da shi, A lo kacin ne aka keɓe shi da waƙoƙi, da kaɗekaɗe, da garayu, da kuge. 55 Sai dukan jama'a suka fāɗ i rubda ciki, suna sujada, suna yabon Allah na Sama, wanda ya ba su nasara. 56 Sai suka y i keɓe bagaden kwana takwas, suka miƙa hadayu na ƙonawa da murna, suka miƙa hadaya ta ceto da yabo. 57 Suka y i wa gaban Haikalin ado da rawan in zinariya da garkuwoyi. Suka sabunta ƙofofin da ɗakunan ajiya, suka rataye ƙofofi a kansu. 58 Haka ku wa aka y i babbar murna a cikin jama'a, Do min an kawar da zagin al'ummai. 59 Yahuda da 'yan'uwansa da dukan taron jama'ar Isra'ila ku ma suka tsara kwanakin keɓe bagaden a kan kari daga shekara zuwa shekara, har kwana takwas, daga rana ta ashirin da biyar ga watan Casleu. , tare da nishadi da murna. 60 A lo kacin ku ma suka gina Dutsen Sihiyona da dogayen garu da hasumiyai masu ƙarfi kewaye da su, don kada al'ummai su zo su tattake shi kamar yadda suka yi a dā. 61 Sai suka kafa sansanin soja a can, suka gina Bet-sura don kiyaye ta. domin jama'a su sami kariya daga Idumea.

BABI NA 5 1 Sa'ad da al'u mmai da suke kewaye da su suka ji an gina bagade, an kuma sabunta Wuri Mai Tsarki kamar dā, sai suka ji haushi ƙwarai. 2 Saboda haka suka yi tunani su hallaka zuriyar Yakubu da suke tare da su, sai suka fara karkashe jama'a da hallaka. 3 Yahuza kuwa ya yi yaƙi da 'ya'yan Isuwa a Idumiya a Arabatin, domin sun kewaye Geel da yaƙi. 4 Ya ku ma tuna da muguntar da 'ya'yan Bean suka yi, waɗanda suka zama tarko da abin banƙyama ga jama'a, sa'ad da suka yi musu kwanto a hanya. 5 Sai ya ru fe su a cikin hasumiyai, ya kafa musu sansani, ya lalatar da su, ya ƙone hasumiyar wurin da dukan abin da yake cikinta. 6 Sa'an nan ya haye zuwa wurin A mmonawa, inda ya sami babban mutum mai ƙarfi, da mutane da yawa, tare da Timot i shugabansu. 7 Sai ya yi yaƙe-yaƙe da su da yawa, har suka firgita a gabansa. Ya buge su. 8 Da ya kama Yazar tare da garuruwanta, ya koma Yahudiya. 9 Al'u mman da suke a Gileyad ku wa suka taru don su yi yaƙi da Isra'ilawa waɗanda suke cikin yankunansu. Amma suka gudu zuwa kagara na Dathema. 10 Ya aika wa Yahuza da 'yan'uwansa wasiƙa, cewa Al'u mmai da suke kewaye da mu sun taru domin su hallaka mu. 11 Suna shirin zu wa su ƙwace kagaran da muka gudu, Timoti shi ne shugaban rundunarsu. 12 Ka zo yanzu, ka cece mu daga hannunsu, gama an kashe mu da yawa. 13 An kashe dukan 'yan'uwan mu da suke a wuraren Tobiya. A can suka hallakar da mutum wajen dubu. 14 Ana cikin karanta waɗannan wasiƙu, sai ga waɗansu man zanni sun zo daga Galili, a yayyage tufafinsu, waɗanda suka ba da labarin haka. 15 Ya ce, “Su na Talo mi, da na Taya, da Sidon, da dukan ƙasar Galili ta al'ummai, sun taru domin su cinye mu. 16 Sa'ad da Yahuza da jama'a suka ji wannan magana, sai aka taru babban taro domin su yi shawara da abin da za su yi wa 'yan'uwansu da suke shan wahala, suka kuma kai musu hari. 17 Sai Yahuza ya ce wa Siman ɗan'uwansa, Zaɓe ka fitar da maza, ku ma je ka ceci 'yan'uwanka da suke a Galili, gama n i da Jonatan ɗan'uwana za mu tafi a cikin ƙasar Galadi. 18 Sai ya bar Yusufu ɗan Zakariya, da A zariya, shugabannin jama'a, tare da sauran sojoji a Yahudiya su kiyaye ta. 19 Ya ba su u marni, ya ce, “Ku kula da jama'ar nan, ku lura kada ku yi yaƙi da al'ummai, sai lokacin da za mu komo. 20 An ba Siman mutum dubu uku su tafi ƙasar Galili, ku ma aka ba Yahuza mutum dubu takwas domin ƙasar Galadi. 21 Sai Saminu ya tafi ƙasar Galili, inda ya yi yaƙi da al'u mmai da yawa, har al'ummai suka firgita da shi. 22 Ya kore su har Ƙofar Talmais. Aka kashe mutu m wajen dubu uku daga cikin al'ummai, waɗanda ya kwashe ganima. 23 Waɗanda suke a ƙasar Galili, da A rbattis, da matansu, da 'ya'yansu, da dukan abin da suke da su, ya kwashe su tare da shi, ya kai su Yahudiya da farin ciki mai yawa. 24 Yahuza Makabi da ɗan'uwansa Jonatan ku ma suka haye Urdun, suka yi tafiyar kwana uku a jeji. 25 Su ka sadu da Nabatiyawa, waɗanda suka zo wurinsu da salama, suka faɗa musu dukan abin da ya faru da 'yan'uwansu a ƙasar Gileyad. 26 Da yawa daga cikinsu aka ku lle a Bosora, da Bosor, da Alema, da Kasfor, da Maked, da Karnayim. Duk waɗannan biranen suna da ƙarfi da girma.


27 Aka kulle su a sauran garuruwan ƙasar Gileyad, gobe ku ma suka sa a kawo rundunarsu yaƙi da kagara, a ci su, a hallaka su duka a rana ɗaya. 28 Sai Yahuza da rundunarsa suka bi ta hanyar jeji zuwa Bosora ba zato ba tsamman i. Da ya ci b irn in, ya karkashe mazaje duka da takobi, ya kwashe ganima, ya ƙone birnin da wuta. 29 Daga nan ya tashi da dare, ya tafi har ya isa kagara. 30 Da gari ya waye suka ɗaga kai, sai ga waɗansu mutane marasa adadi suna ɗauke da tsani da injuna na yaƙi don su ƙwace kagara, gama sun kai musu hari. 31 Sa'ad da Yahuza ya ga an fara yaƙi, da ku kan birn in ku ma ya haura zuwa sama, ana busa ƙaho, da babbar murya. 32 Ya ce wa rundunarsa, “Ku yi yaƙi yau domin 'yan'uwanku. 33 Sai ya fita a bayansu ƙungiya uku, suka busa ƙaho, suna kuka da addu'a. 34 Sa'an nan rundunar Timotawus, da suka san Makabi ne, suka gudu daga gare shi. Aka kashe mutum wajen dubu takwas a wannan rana. 35 Ya y i haka, sai Yahuza ya ko ma Masfa. Bayan da ya kai hari, sai ya kama, ya karkashe dukan mazajen da ke cikinta, ya kwashe ganima, ya ƙone ta. 36 Daga can ya tafi ya ci Kasphon, da Maged, da Bosor, da sauran garuruwan ƙasar Gileyad. 37 Bayan haka sai Timoti ya tara wata runduna, suka kafa sansani a hayin rafin. 38 Sai Yahu za ya aiki mutane su leƙo asirin rundunar, suka faɗa masa, ya ce, “Du kan al'u mmai da suke kewaye da mu sun taru a wurinsu, babban runduna ne. 39 Ya ku ma ɗauki hayar Larabawa don su taimake su, sun kafa alfarwansu a hayin rafi, suna shirye su zo su yi yaƙi da kai. A kan haka sai Yahuza ya tafi ya tarye su. 40 Sai Timoti ya ce wa s hugabannin sojojinsa, “Lo kacin da Yahuza da rundunarsa suka zo kusa da rafin, idan ya fara haye wurin mu , ba za mu iya yin tsayayya da shi ba. gama zai rinjaye mu da ƙarfi. 41 A mma idan ya ji tsoro, ya sauka a hayin Kogin Yu firetis, sai mu haye wurinsa, mu rinjaye shi. 42 Sa'ad da Yahu za ya matso kusa da rafin, ya sa malaman Attaura na jama'a su tsaya a bakin rafi. 43 Sai ya fara haye zuwa wu rinsu, da dukan jama'a ku ma suna biye da shi. 44 A mma suka ci birnin, suka ƙone Haikalin da dukan abin da yake cikinsa. Ta haka aka rinjayi Karnayim, ba za su iya tsayawa a gaban Yahuza ba. 45 Sa'an nan Yahuza ya tara dukan Isra'ilawa waɗanda suke a ƙasar Gileyad, daga ƙanana har zuwa babba, da matansu, da 'ya'yansu, da kayansu, babban runduna, don su zo ƙasar. Yahudiya 46 Sa'ad da suka isa Efron, (wannan babban birni ne a hanyar da za su bi, yana da kagara sosai) ba za su iya juyo daga gare ta ba, ko dama ko hagu, amma dole ne su bi ta tsakiyar birnin. shi. 47 Sai mutanen birni suka rufe su, suka kewaye ƙofofin da duwatsu. 48 Sai Yahuza ya aika musu da salama, ya ce, “Bari mu bi ta ƙasarku, mu tafi ƙasarmu, ba kuwa wanda zai cuce ku. Da ƙafa kawai za mu bi, amma ba su buɗe masa ba. 49 Saboda haka Yahuda ya ba da umarni a yi shela a ko'ina cikin rundunar, cewa kowa ya kafa tantinsa a inda yake. 50 Sojo ji suka kafa sansani, suka far wa b irnin dukan y ini da dukan daren, har aka ba da birnin a hannunsa. 51 Sa'an nan ya karkashe dukan mazajen da takobi, suka washe garin, suka kwashe ganima, suka ratsa cikin birnin b isa waɗanda aka kashe.

52 Bayan haka suka haye Urdun zu wa babban filin da yake gaban Betsan. 53 Sai Yahuda ya tara waɗanda suka zo baya, ya y i wa jama'a gargaɗi a ko'ina, har suka isa ƙasar Yahudiya. 54 Sai suka haura zuwa Dutsen Sihiyona da murna da murna, suka miƙa hadayu na ƙonawa, gama ba a kashe ko ɗaya daga cikinsu ba, sai da suka dawo lafiya. 55 Sa'ad da Yahu za da Jonatan suke ƙasar Gileyad, da Saminu ɗan'uwansa a Galili, a gaban Talimais. 56 Yusufu ɗan Zakariya, da A zariya, shugabannin sojoji, suka ji labarin jaruntaka da ayyukan yaƙi da suka yi. 57 Saboda haka suka ce, “Bari mu ku ma yi mana suna, mu yi yaƙi da al'umman da suke kewaye da mu. 58 Sa'ad da suka u marci sojojin da suke tare da su, suka nufi Yamniya. 59 Sai Gorgiya da mutanensa suka fito daga birn in don su yi yaƙi da su. 60 Sai aka kori Yusufu da A zaras, suka b i su har kan iyakar Yahudiya, aka kashe mutu m wajen dubu biyu na Isra'ila a wannan rana. 61 Haka ku wa aka y i babbar halaka a tsakanin Isra'ilawa, domin ba su yi biyayya ga Yahuda da 'yan'uwansa ba, amma suna tunanin za su yi wani abu na jaruntaka. 62 Waɗannan mutanen kuma ba daga zuriyar waɗanda aka ba da ceto ga Isra'ila ba ne. 63 A mma Yahuza da 'yan'uwansa sun shahara a gaban dukan Isra'ila da sauran al'ummai, duk inda aka ji sunansu. 64 Har jama'a suka taru a kansu da murna. 65 Sa'an nan Yahuza ya fita tare da 'yan'uwansa, suka yi yaƙi da mutanen Isuwa a wajen kudu, inda ya bugi Hebron da garuruwanta, ya rurrushe kagararta, ya ƙone hasumiyanta. 66 Daga can ya tashi ya tafi ƙasar Filistiyawa, ya b i ta Samariya. 67 A lokacin ne aka kashe waɗansu firistoci, waɗanda suke so su nuna ƙarfinsu a yaƙi. 68 Sai Yahuza ya juya wu rin Azotus ta ƙasar Filistiyawa, ya rurrushe bagadansu, ya ƙone gumakansu da wuta, ya washe garuruwansu, ya koma ƙasar Yahudiya. BABI NA 6 1 A lokacin nan ne sarki Antiyaku yana ta tafiya ta ƙasar tuddai, ya ji an ce, “Ely mais a ƙasar Farisa wani b irn i ne da ya shahara da dukiya, da azurfa, da zinariya. 2 A cikinsa kuma akwai wani haikali mai arziƙi, wanda a ciki akwai layukan zinariya, da sulke, da garkuwoyi, waɗanda Iskandari ɗan Filibus, Sarkin Makidoniya, wanda ya fara sarauta a cikin Helenawa, ya bar wurin. 3 Saboda haka ya zo ya nemi ya ci birn in, ya washe shi. amma bai iya ba, saboda mutanen birnin sun yi gargaɗi da shi. 4 Ya tasar masa da yaƙi, ya gudu, ya bar wurin da baƙin ciki ƙwarai, ya koma Babila. 5 Akwai ku ma wani wanda ya kawo masa labari a Farisa, cewa an kori sojojin da suka yi yaƙi da ƙasar Yahudiya. 6 Da Lisiyas, wanda ya fara fita da babban ƙarfi, Yahudawa suka kore shi. da kuma cewa an ƙarfafa su ta wurin makamai, da iko, da tarin ganima, waɗanda suka samu daga rundunar sojojin da suka hallaka. 7 Sun rurrushe abubuwan banƙyama waɗanda ya kafa bisa bagaden da yake a Urushalima, sun ku ma kewaye Wuri Mai Tsarki da garu masu tsayi kamar dā, da birninsa Betsura. 8 Da sarki ya ji wannan magana, sai ya y i mamaki, ya ɓaci, ya kwanta a gadonsa, ya yi rashin lafiya saboda baƙin ciki, domin abin bai same shi ba sa'ad da yake nema. 9 Ya dawwama a can kwanaki da yawa, gama baƙin cikinsa yana ƙara ƙaruwa, har ya yi tunani zai mutu.


10 Saboda haka ya kira dukan abokansa, ya ce musu, “Baccin ya daina idanuna, ku ma zuciyata ta kasa saboda tsananin damuwa. 11 Sai na yi tunani a zuciyata, “A cikin wane irin tsanani na shiga, da irin babbar masifa ce, wadda yanzu nake ciki! Gama ni mai albarka ne, ƙaunataccena cikin ikona. 12 A mma yanzu na tuna da mugayen da na yi a Urushalima, da na kwashe dukan tasoshi na zinariya da na azu rfa da suke cikinta, na aika a hallakar da mazaunan Yahudiya ba dalili. 13 “Saboda haka na gane cewa saboda wannan dalili ne waɗannan matsaloli suka zo min i, ga shi kuwa, ina hallaka saboda baƙin ciki ƙwarai a wata ƙasa. 14 Sai ya kira Filibus ɗaya daga cikin abokans a, wanda ya naɗa shi mai mulkin dukan mulkinsa. 15 Ya ku ma ba shi kamb i, da rigarsa, da hatiminsa, don ya kawo ɗansa Antakiya, ya ciyar da shi don mulkin. 16 A shekara ta ɗari da arba'in da tara ne sarki Antiyaku ya rasu. 17 Da Lisiyas ya gane cewa sarki ya mutu, sai ya naɗa ɗansa Antiyaku, wanda ya rene yana ƙarami, ya ci sarauta a maimakonsa, ya sa masa suna Eupator. 18 A wannan lo kaci ne waɗanda suke cikin hasumiya suka rufe Isra'ilawa kewaye da Wuri Mai Tsarki, suna neman cutar da su, da ƙarfafawar al'ummai. 19 Saboda haka Yahu za da nufin ya hallaka su, ya tara dukan jama'a su kewaye su. 20 Sai suka taru, suka kewaye su da yaƙi a shekara ta ɗari da hamsin. 21 A mma waɗansu daga cikin waɗanda aka kewaye da su suka fito, waɗansu marasa tsoron Allah na Isra'ila ku ma suka haɗa kansu. 22 Sai suka je wurin sarki, suka ce, “Har yaushe za ka yi hukunci, ka rama wa 'yan'uwanmu? 23 Mun yarda mu bauta wa mahaifin ka, mu yi yadda yake so, mu yi biyayya da umarnansa. 24 Do min haka mutanen al'u mmarmu suka kewaye hasumiya, sun rabu da mu, duk da haka sun karkashe mu da yawa, suka washe gādonmu. 25 Ba mu kaɗai suka miƙa hannunsu ba, har ma da kan iyakokinsu. 26 Ga shi, yau suna kewaye da hasumiya a Urushalima don su ci ta. Sun kuma gina Wuri Mai Tsarki da Betsura. 27 Saboda haka idan ba ka gaggauta hana su ba, za su yi mafi girman abubuwan nan, kuma ba za ka iya mallake su ba. 28 Da sarki ya ji haka, sai ya husata, ya tara abokansa duka, da shugabannin sojojinsa, da masu lura da doki. 29 Ƙungiyoyin mayaƙan soja daga wasu mulko ki da na tsibiran teku suka zo wurinsa. 30 Yawan sojojinsa mahaya ƙafa dubu ɗari ne, da mahayan dawakai dubu ashirin, da giwaye talatin da biyu suka yi yaƙi. 31 Waɗanda suka bi ta Idu miya suka kafa sansani da yaƙi da Bet-sura. Su ka yi ta kai hari kwanaki da yawa suna yin yaƙi. Amma mutanen Betsura suka fito, suka ƙone su da wuta, suka yi yaƙi da ƙarfi. 32 Sa'an nan Yahuza ya tashi daga hasumiya, ya sauka a Batzachariya, daura da sansanin sarki. 33 Sa'an nan sarki ya tashi da sassafe, ya yi yaƙi d a rundunarsa zuwa Bat zachariya, inda sojojinsa suka shirya su, suka busa ƙaho. 34 Ku ma don su tsokani giwaye su yi yaƙi, suka ba su jinin inabi da garke. 35 Su ka ku ma rarraba namo min jeji zu wa runduna, aka naɗa wa kowane g iwa mutu m dubu, saye da riguna, da kwalkwali na tagulla a kawunansu. Ban da wannan ku ma, an naɗa kowane dabba mahayan dawakai ɗari biyar mafi kyau.

36 An shirya su a kowane lokaci, duk inda dabbar ta kasance, da inda dabbar ta tafi, su ma za su tafi, ba su rabu da shi ba. 37 A kan dabbobin ku ma akwai hasumiyai masu ƙarfi na itace, waɗanda suka lulluɓe kowane ɗayansu, an ɗaure su da dabara. shi. 38 Sauran mahayan dawakan kuwa, sai suka ajiye su gefe biyu na rundunar, suka ba su alamun abin da za su yi, aka sa su a cikin sahu ɗaya. 39 Sa'ad da rana ta haskaka garkuwoyi na zinariya da na tagulla, duwatsu suka haskaka da su, suna haskakawa kamar fitulun wuta. 40 Sa'an nan waɗansu daga cikin sojojin sarki suka bazu a kan tuddai masu tsayi, wani ɓangare ku ma a kan kwaruru ka da ke ƙasa, sai suka yi tafiya lafiya. 41 Dukan waɗanda suka ji hayaniyar taronsu, da hayaniyar taron jama'a, da hargowar kayan yaƙi, suka girgiza, gama sojojin suna da girma da ƙarfi. 42 Sai Yahuza da rundunarsa suka matso, suka shiga yaƙi, aka kashe mutum ɗari shida na sojojin sarki. 43 Ele'azara ku ma, mai suna Savaran, ya gane ɗaya daga cikin namo min da ke ɗauke da makamai na sarki, ya fi sauran duka, yana tsammani sarki yana tare da shi. 44 Ka sa kansa cikin wahala, Do min ya ceci jama'arsa, Ya sa masa suna na har abada. 45 Saboda haka ya ruga da ƙarfin hali a cikin yaƙi, yana karkashe hannun dama da hagu, har suka rabu da shi ta kowane gefe. 46 Da ya yi haka, sai ya kutsa ƙarƙashin giwar, ya tunkuɗe shi, ya kashe shi, giwar ta faɗo a kansa, a nan ya mutu. 47 Duk da haka sauran Yahudawa suka ga ƙarfin sarki da zaluncin sojojinsa, sai suka rabu da su. 48 Sa'an nan sojojin sarki suka haura zuwa Urushalima don su tarye su. 49 A mma ya y i sulhu da waɗanda suke a Betsura, gama sun fito daga birnin, don ba su da abinci a wurin da za su jure wa kewayen yaƙi, shekara ce ta hutawa a ƙasar. 50 Sa'an nan sarki ya ɗauki Betsura, ya kafa sansanin soja don kiyaye ta. 51 A mma Wuri Mai Tsarki kuwa ya kewaye shi kwanaki da yawa, ya sa a can, da in juna, da kayan yaƙi don jefa wuta da duwatsu, da gunduwa-gunduwa don harba dardusa da majajjawa. 52 Sa'an nan ku ma suka ƙera injuna a kan in junansu, kuma suka yi ta yãƙi na dogon lokaci. 53 Duk da haka, a ƙarshe, tasoshinsu ba su da abinci, (gama a shekara ta bakwai ke nan, ku ma a ƙasar Yahudiya waɗanda aka cece su daga hannun al'ummai, sun cinye sauran kayan ajiya.) 54 Sai kaɗan suka rage a Wuri Mai Tsarki, saboda yunwa ta tsananta musu, har suka kasa watse, kowa ya koma inda yake. 55 A lo kacin nan Lisiyas ya ji an ce Filibus, wanda sarki Antiyaku, tun yana raye, ya naɗa ya renon ɗansa Antiyaku, domin ya zama sarki. 56 Aka ko mo daga Farisa da Mediya, tare da rundunar sarki waɗanda suke tare da shi, suka kuwa nemi ya kai masa hukuncin shari'a. 57 Saboda haka sai ya tafi da gaggawa, ya ce wa sarki, da shugabannin sojoji, da ƙungiyar, “A ku llu m muna lalacewa, abincin mu ku ma kaɗan ne, wurin da muke kewaye da shi yana da ƙarfi, da harkokin mulki. kwanta mana: 58 Yan zu bari mu yi abota da mutanen nan, mu yi sulhu da su, da dukan al'ummarsu. 59 Ka y i alkawari da su, cewa za su yi rayuwa b isa ga ka'idodinsu, kamar yadda suke yi a dā, gama ba su ji daɗi ba, sun aikata dukan waɗannan abubuwa, domin mun kawar da dokokinsu.


60 Sarki da hakimai suka ji daɗi, sai ya aika musu a yi sulhu. kuma suka yarda da shi. 61 Sarki da hakimai ku ma suka rantse musu, Suka fita daga kagara. 62 Sa'an nan sarki ya hau Dutsen Sihiyona. Amma da ya ga ƙarfin wurin, sai ya karya rantsuwar da ya yi, ya ba da u marni a rurrushe katangar. 63 Bayan haka, ya tafi da gaggawa, ya ko ma Antakiya, inda ya sami Filibus shugaban birnin. BABI NA 7 1 A shekara ta ɗari da hamsin da ɗaya Dimit iriyas, ɗan Seleucus, ya bar Ro ma, ya haura da waɗansu mutane kaɗan zuwa wani birni a bakin teku, ya yi mulki a can. 2 Sa'ad da ya shiga fādar kakanninsa, haka ya zama, sojojinsa suka kama Antiyaku da Lisiya don su kai su wurinsa. 3 Saboda haka, da ya sani, ya ce, Kada in ga fuskokinsu. 4 Sai rundunarsa ta karkashe su. Sa'ad da Dimit iriyas ya hau gadon sarautar mulkinsa. 5 Du kan mugaye da marasa tsoron Allah na Isra'ila suka zo wurinsa, suna da Alkimus, wanda yake marmarin zama babban firist, shugabansu. 6 Sai suka tuhumi mutanen wurin sarki, suna cewa, “Yahuda da 'yan'uwansa sun kashe abokanka duka, sun kore mu daga ƙasarmu. 7 Yan zu fa ka aiki wan i wanda ka amince da shi, ya je ya ga irin muguntar da ya yi a cikin mu da ƙasar sarki, bari ya hukunta su da dukan masu taimakonsu. 8 Sa'an nan sarki ya zaɓi Bakadi, abokin sarki, wanda ya yi mu lki a hayin Kogin Yu firetis, shi ne babban mutu m a cikin mulkin, mai aminci ga sarki. 9 Sai ya aiki tare da mugun Alkimus, wanda ya zama babban firist, ya umarce shi ya rama wa Isra'ilawa fansa. 10 Sai suka tashi, suka zo ƙasar Yahudiya da babban ƙarfi, inda suka aiki man zanni wurin Yahuza da 'yan'uwansa da kalmomi na salama da yaudara. 11 A mma ba su ku la da maganarsu ba. gama sun ga sun zo da babban ƙarfi. 12 Sa'an nan aka taru wurin Alkimus da Bakadi, ƙungiyar malaman Attaura, don neman adalci. 13 Assidiyawa su ne na farko a cikin Isra'ilawa waɗanda suka nemi salama a wurinsu. 14 Gama sun ce, “Wani firist na zuriyar Haruna ya zo tare da rundunar sojojin, ba kuwa zai yi mana laifi ba. 15 Sai ya y i musu magana da salama, ya rantse musu, ya ce, “Ba za mu cuce ku ko abokanku ba. 16 Sai suka gaskata shi, amma ya ɗauki mutu m sittin, ya kashe su a rana ɗaya, bisa ga maganar da ya rubuta. 17 Sun zubar da naman tsarkakanka, Sun zubar da jininsu kewaye da Urushalima, Ba wanda zai binne su. 18 Saboda haka tsoro da fargaba suka kama dukan jama'a, suka ce, “Ba gaskiya ko adalci a cikinsu. gama sun karya alkawari da rantsuwa da suka yi. 19 Bayan haka, sai ya kawar da Bakadi daga Urushalima, ya kafa alfarwarsa a Bezet, inda ya aika aka ɗauko mutane da yawa da suka rabu da shi, da waɗansu mutane ku ma, da ya kashe su, ya jefar da su a cikin manyan mutane. rami. 20 Sa'an nan ya ba da ƙasar ga Alkimus, ya bar masa iko ya taimake shi. Bakadi kuwa ya tafi wurin sarki. 21 Amma Alkimus ya yi takara a matsayin babban firist. 22 Dukan waɗanda suka firgita jama'a suka zo wurinsa, waɗanda suka yi wa Isra'ilawa mugunta da yawa bayan sun mallaki ƙasar Yahuza. 23 Sa'ad da Yahuza ya ga dukan muguntar da Alkimus da ƙungiyarsa suka yi a cikin Isra'ilawa, har ma da al'ummai.

24 Ya fita zuwa dukan ƙasar Yahudiya, ya rama wa waɗanda suka tayar masa, har ba su ƙara shiga ƙasar ba. 25 A gefe guda kuma, da Alkimus ya ga Yahuda da ƙungiyarsa sun yi nasara, ya ku ma san ba zai iya yin aikinsu ba, sai ya sāke ko mawa wurin sarki, ya faɗa wa sarki dukan mugun halinsu. 26 Sa'an nan sarki ya aiki Nikanar, ɗaya daga cikin manyan hakimansa, mutumin da yake ƙiyayya ga Isra'ila, ya ba da umarni a hallaka jama'a. 27 Sai Nikanar ya zo Urushalima da runduna mai yawa. Ku ma ya aika zu wa ga Yahuza da 'yan'uwansa da yaudara da abokantaka, yana cewa. 28 Kada a y i yaƙi tsakanina da ku. Zan zo tare da 'yan maza, domin in gan ku lafiya. 29 Sai ya zo wurin Yahuza, suka gai da juna lafiya. Duk da haka maƙiyan sun shirya su kama Yahuza da tashin hankali. 30 Bayan da Yahu za ya sani, ya zo wurinsa da yaudara, ya ji tsoronsa ƙwarai, bai ƙara ganin fuskarsa ba. 31 Nikanar ku ma, da ya ga an gane shawararsa, sai ya fita ya yi yaƙi da Yahuza kusa da Kafarsalama. 32 Aka kashe wajen Nikanar mutum wajen dubu biyar, sauran kuwa suka gudu zuwa birnin Dawuda. 33 Bayan haka sai Nikanar ya haura zuwa Dutsen Sihiyona, sai waɗansu firistoci da dattawan jama'a suka fito daga Wuri Mai Tsarki don su gaishe shi da salama, su ku ma nuna masa hadaya ta ƙonawa da aka yi wa sarki. 34 A mma ya yi musu ba'a, ya y i musu dariya, ya wu lakanta su, ya yi magana da girmankai. 35 Sai ya rantse da fushinsa, ya ce, “Idan ba a ba da Yahuza da rundunarsa a hannuna ba, idan na komo da aminci, zan ƙone gidan nan. 36 Sai firistoci suka shiga, suka tsaya a gaban bagaden da Haikalin, suna kuka, suna cewa. 37 Ya Ubangiji, ka zaɓ i wannan Haikali do min a kira da sunanka, Ya zama gidan addu'a da roƙo ga jama'arka. 38 Ku ɗauki fansa a kan mutu min nan da rundunarsa, Ku sa a kashe su da takobi, Ku tuna da cin mutuncinsu, Kada ku bar su su daɗe. 39 Sai Nikanar ya fita daga Urushalima ya kafa alfarwarsa a Bet-horon, inda rundunar Suriya ta tarye shi. 40 A mma Yahuza ya kafa sansani a Adasa da mutum dubu uku, a can ya yi addu'a ya ce. 41 Ya Ubangiji, sa'ad da waɗanda aka aiko daga wurin Sarkin Assuriya suka yi saɓo, mala'ikan ka ya fita, ya karkashe su dubu ɗari da tamanin da biyar. 42 Haka nan ka hallaka rundunar nan a gabanmu yau, domin sauran su sani ya yi saɓo a kan Haikalin ka, Ka hukunta shi bisa ga muguntarsa. 43 A rana ta go ma sha uku ga watan Adar sojojin suka yi yaƙi, amma sojojin Nikanar suka firgita, aka fara kashe shi a yaƙin. 44 Da rundunar Nikanar suka ga an kashe shi, sai suka watsar da makamansu, suka gudu. 45 Sai suka bi su ta hanyar kwana ɗaya daga Adasa har zuwa Gazara, suna ta busa ƙaho. 46 Sai suka fito daga dukan garuruwan ƙasar Yahudiya, suka rufe su. Aka karkashe su duka da takobi, ba wanda ya ragu. 47 Sa'an nan suka kwashe ganima, da ganima, suka buge kan Nikanar da hannun damansa, wanda ya miƙe da girman kai, ya kwashe su, ya rataye su wajen Urushalima. 48 Saboda haka jama'a suka yi mu rna ƙwarai, suka kiyaye wannan rana ta ranar farin ciki mai yawa. 49 Suka ku ma keɓe ko wace shekara rana ta goma sha uku ga Adar. 50 Ta haka ƙasar Yahuza ta yi zaman lafiya kaɗan kaɗan.


BABI NA 8 1 Yan zu Yahu za ya ji labarin Ro mawa, cewa su jaru mawa ne, jaru mawa, da waɗanda suke son yarda da duk waɗanda suka haɗa kansu da su, su ƙulla yarjejeniya da dukan waɗanda suka zo wurinsu. 2 Ku ma sun kasance manyan jaru mai. A ka faɗa masa yaƙeyaƙensu da ayyukansu masu kyau waɗanda suka yi a cikin Galat iyawa, da yadda suka ci su da yaƙi, suka kuma sa su a ƙarƙashin haraji. 3 Da abin da suka yi a ƙasar Sipaniya, na cinye ma'ad inan azurfa da zinariya da suke can. 4 Da manufofinsu da haƙurinsu suka ci dukan wurin, ko da yake ya yi nesa da su. da sarakunan da suka taho da su daga iyakar duniya, har suka tsoratar da su, suka yi musu babbar nasara, saura kuwa suna ba su haraji kowace shekara. 5 Ban da wannan ku ma, yadda suka firg ita a yaƙi Filibus, da Perseus, Sarkin Bitimi, da waɗansu waɗanda suka tashe su, suka kuma ci su. 6 Har ila yau, Antiyaku, babban Sarkin Asiya, wanda ya zo yaƙi da su da yaƙi, yana da giwaye ɗari da ashirin, da mahayan dawakai, da karusai, da babban runduna, suka tsorata da su. 7 Da ku ma yadda suka kama shi da rai, suka yi alkawari cewa shi da waɗanda suka yi sarauta a bayansa za su ba da babbar riba, su yi garkuwa da su, da abin da aka yi yarjejeniya a kai. 8 da ƙasar Indiya, da Mediya, da Lid iya, da na wurare masu kyau, waɗanda suka ƙwace daga gare shi, suka ba sarki Eumenes. 9 Haka ku ma yadda Helenawa suka ƙudura su zo su hallaka su. 10 Ku ma lalle ne, da saninsa, suka aika wani shugaba a kansu, ku ma ya yi yãƙi da su, ya karkashe da yawa daga cikinsu, ya kãma matansu da ’ya’yansu, ya washe su, ya mallake su, ya ƙwace ƙarfinsu. Ya riƙe su, ya sa su zama bayinsu har wa yau. 11 Ban da haka ku ma, aka faɗa masa yadda suka hallaka, suka ku ma karkatar da su a ƙarƙashin mu lkinsu, dukan sauran mu lko ki da tsibirai waɗanda a kowane lokaci suka y i tsayayya da su. 12 A mma tare da abokansu, da waɗanda suke dogara gare su, suka ƙi yarda, sun ci mu lkoki na nesa da na kusa, har duk waɗanda suka ji sunansu suka ji tsoronsu. 13 Har ila yau, wanda za su taimake shi ya zama mu lki, waɗanda suke mu lki. ku ma wanda suka sake so, sukan maye: a ƙarshe, cewa an ɗaukaka su da yawa. 14 Du k da haka ba wan i a cikinsu ya sa kambi, ko saye da shunayya, don a ɗaukaka shi da shi. 15 Da ku ma yadda suka yi wa kansu majalisar dattawa, inda mutu m ɗari uku da ashirin suke zama a majalis a kowace rana, suna shawara da jama'a koyaushe, don a sami tsari mai kyau. 16 Suna ba da mulkinsu ga mutum ɗaya kowace shekara, wanda yake mulkin ƙasarsu duka, suna kuma y i wa wannan biyayya, ba hassada ko ƙiyayya a cikinsu. 17 Bisa ga waɗannan abubuwa, Yahu za ya zaɓi Yupolemus ɗan Yahaya, ɗan Akkos, da Yason ɗan Ele'azara, ya aike su zuwa Roma, don su yi ƙulla yarjejeniya da su. 18 Ya roƙe su su ƙwace karkiya daga gare su. Gama sun ga mulkin Helenawa yana zalunci Isra'ila da bauta. 19 Sai suka tafi Ro ma, tafiya ce mai g irma, suka shiga majalisar dattawa, suka yi magana suka ce. 20 Yahuda Makabi da 'yan'uwansa, da jama'ar Yahudawa, sun aike mu wurin ku, mu yi sulhu da ku, mu ku ma zama 'yan'uwanku da abokanku. 21 Wannan al'amarin ya faranta wa Romawa rai sosai. 22 Wannan ita ce kwafin wasiƙar da majalisar dattijai ta sāke rubutawa a cikin allunan tagulla, ta aika zuwa Urushalima, domin a can su sami abin tunawa da salama da haɗin kai.

23 Nasara ta tabbata ga Ro mawa da Yahudawa, ta teku da ta ƙasa har abada abadin. 24 Idan wan i yaƙi ya fara kai wa Ro mawa ko ɗaya daga cikin ƙungiyoyinsu a dukan mulkinsu. 25 Jama'ar Yahudawa za su taimake su da zuciya ɗaya kamar yadda lokaci ya yi. 26 Ba za su ba wa waɗanda suke yaƙi da su ko me ba, ko su taimake su da abinci, ko makamai, ko kuɗi, ko jiragen ru wa, kamar yadda ya ga dama ga Ro mawa; A mma za su kiyaye alkawarinsu, ba za su ɗauki kome ba. 27 Haka ku ma, idan yaƙi ya fara kan al’u mmar Yahudawa, Ro mawa za su taimake su da dukan zuciyarsu, gwargwadon lokacin da za a ba su. 28 Ba ku wa za a ba wa waɗanda suke gāba da su abinci, ko makamai, ko kuɗi, ko jiragen ru wa, kamar yadda Ro mawa suka ga dama. A mma za su kiyaye alkawarinsu, ba tare da yaudara ba. 29 Bisa ga waɗannan talifofin Ro mawa sun yi alkawari da mutanen Yahudawa. 30 To, idan daga bãyan ɗayansu ko ɗayan suka yi zaton su haɗu su ƙãra, ko su rage wani abu, to, zã su yi shi bisa ga jin dãɗinsu, kuma abin da suka ƙara ko suka ɗauka, ya ƙulla. 31 Game da mugayen da Dimitiriyas yake yi wa Yahudawa, mun rubuta masa cewa, “Don me ka y i wa abokan mu nauyi, Ka kuma yarda da Yahudawa? 32 Saboda haka idan suka ƙara yin ƙara a kanku, za mu y i musu adalci, mu yi yaƙi da ku ta teku da ta ƙasa. BABI NA 9 1 Sa'ad da Dimit iriyas ya ji an kashe Nikanar an kashe rundunarsa a yaƙi, sai ya aika Bakad i da Alkimus zu wa ƙasar Yahudiya a karo na biyu, tare da babban rundunar sojojinsa. 2 Waɗanda suka bi ta hanyar Galgala, suka kafa alfarwansu a gaban Masalot a Arbela, bayan da suka ci ta, suka karkashe mutane da yawa. 3 A watan farko na shekara ta ɗari da hamsin da biyu suka yi zango a gaban Urushalima. 4 Daga can suka tashi suka tafi Biriya, da mahayan ƙafa dubu ashirin da dubu biyu (2,000). 5 Yahu za ya kafa alfarwansa a Eleasa, yana da zaɓaɓɓu dubu uku tare da shi. 6 Da ya ga taron sauran sojojin a wurinsa, sai ya tsorata ƙwarai. Sa'an nan da yawa suka fita daga rundunar, har ba su zauna ba fãce mutum ɗari takwas. 7 Sa'ad da Yahuza ya ga rundunarsa sun shuɗe, yaƙi kuma ya tsananta masa, sai ya damu ƙwarai, yana baƙin ciki ƙ warai, don bai sami lokacin tattara su ba. 8 Duk da haka ya ce wa waɗanda suka ragu, “Bari mu tashi mu fāɗa wa abokan gābanmu, in dai za mu iya yin yaƙi da su. 9 A mma suka gargaɗe shi, suna cewa, “Ba za mu taɓa iya ba, bari mu ceci rayukanmu, daga baya kuma mu ko ma tare da ’yan’uwanmu, mu yi yaƙi da su, gama mu kaɗan ne. 10 Sai Yahuza ya ce, “Ya Allah kada in yi wannan abu, in gudu daga gare su. 11 So jojin Bakadi kuwa suka tashi daga cikin alfarwansu, suka tsaya daura da su, mahayan dawakansu kashi biyu ne, maharbansu da maharbansu da suke gaban rundunar, da waɗanda suke gaba, dukansu jarumawa ne. 12 Sh i kuwa Bakadi yana hannun dama, sai rundunar sojojin suka matso, suka busa ƙahoni. 13 Su ma na gefen Yahuza, ma sun busa ƙaho, har ƙasa ta yi girgiza saboda hayaniyar sojoji, ana ta yaƙi tun safe har dare. 14 Sa'ad da Yahuza ya gane Bakadi da ƙarfin sojojinsa suna hannun dama, sai ya tafi da dukan jarumawansa.


15 Waɗanda suka ruɗe hannun dama, Ya runtu me su har zuwa Dutsen Azatus. 16 A mma da na hannun hagu suka ga na hannun dama ba s u damu ba, sai suka bi Yahuza da waɗanda suke tare da shi da kyar daga baya. 17 Sa'an nan ku ma aka y i mugun yaƙi, har aka kashe mutane da yawa a sassan biyu. 18 Yahuda kuma aka kashe, sauran kuma suka gudu. 19 Sai Jonatan da Saminu suka ɗauki ɗan'uwansu Yahu za, suka binne shi a kabarin kakanninsa a Modin. 20 Dukan Isra'ilawa suka yi mako ki do minsa, suka yi makoki na kwanaki da yawa, suna cewa. 21 Yaya jarumi ya fāɗi, wanda ya ceci Isra'ila! 22 A mma sauran abubuwa game da Yahuza, da yaƙe-yaƙensa, da manyan ayyukan da ya yi, da girmansa, ba a rubuta su ba, gama suna da yawa ƙwarai. 23 Bayan mutuwar Yahuda, mugaye suka fara ba da kawunansu a dukan yankunan Isra'ila, duk waɗanda suka aikata mugunta suka tashi. 24 A kwanakin nan ku ma aka yi babbar yunwa, wadda ƙasar ta tayar, ta tafi tare da su. 25 Sai Bakadi ya zaɓi mugaye, ya maishe su sarakunan ƙasa. 26 Sai suka yi bincike, suka nemo abokan Yahuza, suka kawo su Bakadi, wanda ya rama musu, ya yi amfani da su a hankali. 27 Haka kuwa aka yi babbar wahala a Isra'ila, wadda ba a taɓa ganin irinta ba tun zamanin da ba a taɓa ganin annabi a cikinsu ba. 28 Do min haka dukan abokan Yahuza suka taru, suka ce wa Jonatan. 29 Tun da ɗan'uwanka Yahu za ya rasu, ba mu da wan i mutu m kamarsa da zai fita yaƙi da abokan gāban mu, da Bakadi, da na al'ummarmu maƙiyanmu. 30 To, yau mun zabe ka ka zama sarkin mu da shugabanmu a maimakonsa, domin ka yi yaƙi da mu. 31 Jonatan kuwa ya ɗauki mulki a kansa a lokacin, ya tashi maimakon ɗan'uwansa Yahuza. 32 Amma da Bakadi ya san haka, sai ya nemi ya kashe shi 33 Sai Jonatan, da Saminu ɗan'uwansa, da dukan waɗanda suke tare da shi, da suka gane haka, sai suka gudu zuwa jejin Teko, suka kafa alfarwansu a bakin ruwan tafki na Asfar. 34 Da Bakadi ya gane, sai ya matso kusa da Urdun a ran Asabar da dukan rundunarsa. 35 Jonatan kuwa ya aiki ɗan'uwansa Yohanna, shugaban jama'a, ya yi wa abokansa Nabat addu'a, su bar musu kayansu mai yawa. 36 A mma 'ya'yan Jambri suka fito daga Medaba, suka ɗauki Yahaya da dukan abin da yake da shi, suka tafi tare da shi. 37 Bayan wannan ya zo wa Jonatan da ɗan'uwansa Saminu, cewa 'ya'yan Jambri sun yi babban aure, suna kawo amarya daga Nadabata da babban jirgi, kamar 'yar ɗaya daga cikin manyan sarakunan Kan'ana. 38 Sai suka tuna da ɗan'uwansu Yahaya, suka haura, suka ɓuya a ƙarƙashin dutsen. 39 Inda suka ɗaga idanunsu, suka duba, sai ga, akwai sha'awa da manyan karusai, sai ango ya fito, da abokansa da 'yan'uwansa, suka tarye su da ganguna, da kayan kaɗe-kaɗe, da makamai masu yawa. 40 Sa'an nan Jonatan da waɗanda suke tare da shi suka tasar musu daga inda suka yi kwanto, suka karkashe su, da yawa suka faɗi matattu, sauran kuwa suka gudu zuwa dutsen. ganimarsu. 41 Ta haka auren ya rikide ya zama makoki, Muryar waƙarsu ta zama makoki. 42 Da suka rama wa ɗan'uwansu fansa, suka komo zuwa gaɓar Urdun.

43 Da Bakadi ya ji haka, ran Asabar ya zo gaɓar Urdun da ƙarfi sosai. 44 Sai Jonatan ya ce wa rundunarsa, “Bari mu haura, mu yi yaƙi don ceton ranmu, gama ba a gare mu a yau kamar dā. 45 Ga shi, yaƙi yana gaba gare mu da bayanmu, da ruwan Urdun a wancan gefe da wancan, da kwararo da itace, ba wurin da za mu bijire. 46 Don haka yanzu ku y i kuka ga Sama, Do min a cece ku daga hannun abokan gābanku. 47 Su ka haɗa kai, Jonatan kuwa ya miƙa hannunsa ya bugi Bakadi, amma ya rabu da shi. 48 Sai Jonatan da waɗanda suke tare da shi suka haye zuwa Urdun, suka y i iyo zu wa wancan gaɓar, amma ɗayan bai haye Urdun zuwa gare su ba. 49 Aka kashe mutum wajen Bakadi a ran nan. 50 Sa'an nan Bakadi ya ko mo Urushalima, ya gyara manyan biranen Yahudiya. Kagara a Yariko, da Imu wasu, da Bet horon, da Betel, da Tamnata, da Fir'aton, da Tafon, ya ƙarfafa su da garu masu tsayi, da ƙofofi, da sanduna. 51 Ya kuma sa sojoji a cikinsu su yi wa Isra'ila mugunta. 52 Ya ku ma ƙarfafa birnin Betsura, da Gazera, da hasumiya, ya sa sojoji da abinci a cikinsu. 53 Ban da haka ku ma, ya kama 'ya'yan manyan mutane na karkara, ya sa su a hasumiya a Urushalima, don a tsare su. 54 A cikin shekara ta ɗari da hamsin da uku, a wata na biyu, Alkimus ya ba da u marn i a ru rrushe bangon farfajiya na ciki na Wuri Mai Tsarki. Ya ruguza ayyukan annabawa 55 Sa’ad da ya fara faɗuwa, har a lo kacin ne Alcimus ya buge shi, sai masu aikin sa suka hana shi, gama bakinsa ya kama, gurgu ya kama shi, har ya kasa ƙara y in magana, ko ba da umarni a kan haka. gidansa. 56 Sai Alkimus ya mutu a lokacin da azaba mai girma. 57 Da Bakad i ya ga Alkimus ya mutu, sai ya ko ma wurin sarki, ƙasar Yahudiya kuwa ta yi zaman lafiya shekara biyu. 58 Sa'an nan dukan marasa tsoron Allah suka yi shawara, suka ce, “Ga shi, Jonatan da ƙungiyarsa suna zaman lafiya, ba su damu ba. 59 Sai suka je suka yi shawara da shi. 60 Sa'an nan ya tafi, ya zo tare da babban runduna, ya aika da wasiƙu a asirce zu wa ga abokansa a Yahudiya, su kama Jonatan da waɗanda suke tare da shi. 61 Sai suka kama mutu m hamsin daga cikin mutanen ƙasar, waɗanda suka aikata wannan ɓarna, suka kashe su. 62 Bayan haka Jonatan, da Saminu, da waɗanda suke tare da shi, suka tafi da su zuwa Bet-basi, wadda take cikin jeji, suka gyara ruɓanta, suka ƙarfafa ta. 63 Da Bakadi ya gane haka, sai ya tattara dukan rundunarsa, ya aika wa mutanen Yahudiya labari. 64 Sa'an nan ya tafi ya kewaye Bet-basi. Suka y i yaƙi da ita na dogon lokaci, suka ƙera injinan yaƙi. 65 A mma Jonatan ya bar ɗan'uwansa Saminu a b irn i, ya fita da kansa zuwa ƙauye, ya fita da wani adadi. 66 Ya bugi Odonarke da 'yan'uwansa, da mutanen Fasiron a cikin alfarwansu. 67 Da ya fara buge su, ya zo tare da rundunarsa, Saminu da ƙungiyarsa suka fita daga birnin, suka ƙone injinan yaƙi. 68 Suka y i yaƙi da Bakadi, wanda ya damu da su, suka tsananta masa ƙwarai, gama shawararsa da wahalarsa ta zama banza. 69 Saboda haka ya husata ƙwarai da miyagu waɗanda suka ba shi shawarar ya shigo ƙasar, tun da ya karkashe yawancinsu, ya yi niyyar komawa ƙasarsa. 70 Da Jonatan ya sani, sai ya aiki jakadu zuwa gare shi, don ya yi sulhu da shi, ya cece su da fursunoni.


71 Abin da ya karɓa, ya aikata bisa ga buƙatunsa, ya rantse masa cewa ba zai taɓa cutar da shi ba dukan kwanakin rayuwarsa. 72 Sa'ad da ya ko mo masa fursunonin da ya kwaso daga ƙasar Yahudiya a dā, ya ko mo ya tafi ƙasarsa, bai ƙara shiga ƙasarsu ba. 73 Takobi ya ƙare daga Isra'ila, amma Jonatan ya zauna a Makmas, ya fara mulkin jama'a. Ya hallakar da marasa tsoron Allah daga cikin Isra'ila. BABI NA 10 1 A shekara ta ɗari da sittin, Iskandari, ɗan Antakus, mai suna Efiphanes, ya tafi ya ɗauki Talmais, gama jama'a sun karɓe shi, ta wurin da ya yi mulki a can. 2 Da sarki Dimitiriyas ya ji labari, sai ya tara babbar runduna, suka tafi su yi yaƙi da shi. 3 Dimitiriyas kuwa ya aika wa Jonatan wasiƙu da ƙauna, kamar yadda ya ɗaukaka shi. 4 Do min ya ce, Bari mu fara yin sulhu da shi, kafin ya haɗa kai da Iskandari gāba da mu. 5 In ba haka ba, zai tuna da dukan muguntar da muka y i masa, da 'yan'uwansa da jama'arsa. 6 Saboda haka ya ba shi iko ya tara runduna, ya tanadi makamai, do min ya taimake shi a yaƙi, ya ku ma ba da u marni a kuɓutar da waɗanda aka yi garkuwa da su a cikin hasumiya. 7 Sa'an nan Jonatan ya zo Urushalima, ya karanta wasiƙu a kunnen dukan jama'a da waɗanda suke cikin hasumiya. 8 Waɗanda suka tsorata ƙwarai sa'ad da suka ji sarki ya ba shi ikon tattara runduna. 9 Sai mutanen hasumiyar suka ba da garkuwarsu ga Jonatan, ya ba da su ga iyayensu. 10 Jonatan ku wa ya y i haka, ya zauna a Urushalima, ya fara gina birnin, da gyara shi. 11 Ya u marci ma'aikatan su gina garu, da Dutsen Sihiyona da kewaye da duwatsu masu murabba'i don kagara. ku ma suka yi haka. 12 Sai baƙin da suke cikin kagara waɗanda Bakad i ya gina, suka gudu. 13Sai kowane mutum ya bar wurinsa, ya tafi ƙasarsa. 14 Sai kawai a Betsura waɗansu waɗanda suka yi watsi da Shari'a da umarnai suka zauna, gama wurin mafaka ne. 15 Sa'ad da sarki Iskandari ya ji maganar da Dimitiriyas ya aika wa Jonatan, aka faɗa masa labarin yaƙe-yaƙe, da manyan ayyukan da shi da 'yan'uwansa suka yi, da azabar da suka sha. 16 Ya ce, “Ko za mu sami irin wannan mutumin? To, yanzu za mu mai da shi abokinmu, kuma mu yi tarayya da shi. 17 A kan haka ya rubuta wasiƙa, ya aika masa, kamar yadda ya faɗa. 18 Sarki Iskandari ya aika gaisuwa ga ɗan'uwansa Jonatan. 19 Mun ji labarinka, cewa kai mutu m ne mai iko mai g irma, Ka sadu da ka zama abokinmu. 20 Don haka yau mun naɗa ka ka zama babban firist na al'u mmarka, a ku ma kira ka abokin sarki. (Sai ku ma ya aika masa da rigar shunayya, da kamb i na zinariya:) Ka ku ma roƙe ka ka ɗauki rabonmu, ka yi abota da mu. 21 A cikin watan bakwai na shekara ta ɗari da sittin, Jonatan ya sa rigar alfarwa ta sujada, ya tattara runduna, ya tanadi makamai masu yawa. 22 Da Dimitiriyas ya ji labari, ya yi baƙin ciki ƙwarai, ya ce. 23 Me muka yi, da Iskandari ya hana mu ƙulla zu munci da Yahudawa don mu ƙarfafa kansa? 24 Zan rubuta musu kalmo mi na ƙarfafawa, in yi musu alkawari da girma da baiwa, Domin in sami taimakonsu. 25 Sai ya aika musu a kan haka, “Sarki Dimitiriyas ya gaishe da Yahudawa.

26 Ko da yake kun cika alkawari da mu, kun ci gaba da zama abokanmu, ba ku haɗa kanku da abokan gāban mu ba, mun ji haka, mun yi murna. 27 Saboda haka, yanzu ku dage ku kasance da aminci a gare mu, mu kuwa za mu sāka muku da abin da kuke yi dominmu. 28 Zan ba ku rigakafi da yawa, Ya ba ku lada. 29 Yanzu na 'yantar da ku, sabili da ku ku ma na saki dukan Yahudawa, daga haraji, da al'adun gishiri, da harajin rawani. 30 Daga cikin abin da ya mallaka na in karɓi kashi uku ko iri, da rabin ’ya’yan itatuwa, na sake shi daga yau, don kada a ƙwace su daga ƙasar Yahudiya, ko ku wa a ɗauke su daga ƙasar Yahudiya. daga cikin gwamnatocin nan uku waɗanda aka ƙara a cikinsu daga ƙasar Samariya da Galili, tun daga yau har abada abadin. 31 Bari Urushalima ku ma ta zama tsattsarka, 'yantacce, da kan iyakarta, daga zaka da na haraji. 32 A mma hasumiyar da take a Urushalima, na ba da iko a kanta, na ku ma ba babban firist, ya sa waɗanda ya zaɓa su kiyaye ta a ciki. 33 Na ku ma 'yantar da kowane Yahudawa waɗanda aka kwashe daga ƙasar Yahudiya zuwa wani yanki na mulkina. 34 Ban da haka ku ma, ina so cewa dukan id i, da Asabar, da sabon wata, da ranaku masu tsarki, da kwanaki uku kafin id in, da kwanaki u ku bayan idin, za su kasance da kariya da yanci ga dukan Yahudawan da suke mulkina. 35 Har ila yau, babu wani mutum da zai sami ikon tsoma kansu ko ya cutar da ɗayansu a cikin kowane al'amari. 36 Zan ku ma ƙara da cewa Yahudawa wajen mutum dubu talatin (30,000) ne za a ƙidaya a cikin rundunar sarki, waɗanda za a ba su albashi, kamar na dukan sojojin sarki. 37 Waɗansu kuma za a sa su a kagaran sarki, wasu ku ma za a naɗa su su kula da harkokin mulkin, amintattu. nasu dokokin, kamar yadda sarki ya umarta a ƙasar Yahudiya. 38 A mma game da g wamnatocin nan uku da aka ƙara wa Yahudiya daga ƙasar Samariya, bari a haɗa su da Yahudiya, don a lasafta su ƙarƙashin ɗaya, ko ku ma a ɗaure su yi biyayya da wani iko ba na babban firist ba. 39 A mma Talo mi da ƙasar da take cikinta, na ba shi kyauta ga Wuri Mai Tsarki a Urushalima don abubuwan da ake bukata na Wuri Mai Tsarki. 40 A kowace shekara ku ma ina ba da shekel dubu goma sha biyar na azurfa daga cikin asusun sarki daga wuraren da yake nasa. 41 Du k ab in da ma'aikatan ba su biya ba kamar yadda ake yi a dā, daga yanzu za a ba su ga ayyukan Haikali. 42 Ban da wannan ku ma, shekel dubu biyar na azurfa, waɗanda ake karɓa daga cikin abubuwan da ake amfani da su na Haika li a kowace shekara, za a ba su waɗannan abubuwan, gama na firistoci masu hidima. 43 Ku ma duk wanda ya gudu zuwa Haikali a Urushalima, ko yana cikin 'yancinsa, yana da bashi ga sarki, ko wani abu dabam, to, a 'yantar da shi da dukan abin da yake da shi a mulkina. 44 Gama g inin da gyare-gyaren ayyukan Wuri Mai Tsarki, za a ba da lissafin kuɗin sarki. 45 “Hakika, da ginin garun Urushalima, da gininta kewaye da shi, za a ba da kuɗaɗen kuɗi daga asusun sarki, da na ginin garun a Yahudiya. 46 Sa'ad da Jonatan da jama'a suka ji wannan magana, ba su raina su ba, ba su kuwa karɓe su ba, gama sun tuna da babbar masifar da ya yi a Isra'ila. Gama ya tsananta musu ƙwarai. 47 A mma da Iskandari suka yi farin ciki ƙwarai, do min shi ne farkon wanda ya roƙi salama da su, ku ma ku llu m suna tare da shi. 48 Sai sarki Iskandari ya tara manyan runduna, suka kafa sansani daura da Dimitiriyas.


49 Bayan sarakunan nan biyu suka yi yaƙi, rundunar Dimitiriyas ta gudu, Iskandari kuwa ya bi shi, ya ci su. 50 Ya ci gaba da yaƙi sosai har rana ta faɗi, a ranar ku ma aka kashe Dimitiriyas. 51 Bayan haka Iskandari ya aika jakadu zuwa wurin Talo mi, Sarkin Masar, ya ce, 52 Do min na ko mo cikin mu lkina, na ku ma naɗa a gadon sarautar kakannina, na sami mu lkin, na kawar da Dimit iriyas, na kwato ƙasarmu. 53 Gama bayan da na yi yaƙi da shi, shi da rundunarsa ba mu damu ba, har muka zauna a gadon sarautar mulkinsa. 54 Yan zu bari mu ƙulla yarjejen iya da ni, yanzu ka ba ni 'yarka in aura. 55 Sai sarki Talo mi ya amsa, ya ce, “Albarka tā tabbata ga ranar da ka ko ma ƙasar kakanninka, ka hau gadon sarautar mulkinsu. 56 Yan zu kuwa zan yi maka, kamar yadda ka rubuta, ka sadu da ni a Talmais, mu ga juna. Gama zan aura miki 'yata b isa ga burinki. 57 Sai Talo mi ya fita daga Masar tare da 'yarsa Kleopatra, suka zo wurin Talomi a shekara ɗari da sittin da biyu. 58 Sa'ad da sarki Iskandari ya tarye shi, ya ba shi 'yarsa Kleopatra, ya yi bikin aurenta a Talo mi da g irma kamar yadda sarakuna suke. 59 Sarki Iskandari ya rubuta wa Jonatan cewa ya zo ya tarye shi. 60 Sa'an nan ya tafi wurin Talo mi da daraja, ya sadu da sarakunan nan biyu, ya ba su da abokansu azurfa, da zinariya, da kyautai masu yawa, ya sami tagomashi a wurinsu. 61 A lo kacin nan waɗansu mugayen mutane na Isra'ila, waɗanda suke mugayen rai, suka taru don su yi masa ƙara, amma sarki bai ji su ba. 62 Ban da haka ma, sarki ya u marta a tuɓe tufafinsa, a sa masa shunayya, suka yi haka. 63 Sai ya zaunar da shi shi kaɗai, ya ce wa hakimansa, “Ku tafi tare da shi cikin birn i, ku yi shela, kada wan i ya y i ƙararsa a kan kowace irin al'amari. . 64 Da masu ƙararsa suka ga an girmama shi bisa ga shela, suna saye da tufafin shunayya, sai suka gudu duka. 65 Sai sarki ya girmama shi, ya rubuta shi a cikin manyan abokansa, ya maishe shi shugaba, mai rabon mulkinsa. 66 Bayan haka Jonatan ya koma Urushalima da salama da murna. 67 Bugu da ƙari ku ma a cikin; A shekara ɗari da saba'in da biyar Dimitiriyas ɗan Dimit iriyas ya zo daga Karita zuwa ƙasar kakanninsa. 68 Da sarki Iskandari ya ji labari, sai ya yi nadama, ya ko ma Antakiya. 69 Sa'an nan Dimit iriyas ya naɗa Afolloniyus, mai mu lkin Celosyria, shugabansa, wanda ya tara sojoji masu yawa, suka yi sansani a Yamn iya, ya aika wurin Jonatan, babban firist, ya ce. 70 Kai kaɗai ne kake ɗaukaka gāba da mu, Ana yi mini dariyar abin raini sabili da kai, ana zagina. 71 Yanzu fa, idan ka dogara ga ƙarfinka, ka sauko wurin mu a filin fili, mu gwada al'amarin tare, gama tare da ni yake da ikon birane. 72 Ka yi tambaya, ka koyi ko ni wanene, da sauran waɗanda suke cikin mu, Su kuwa faɗa maka, cewa ƙafarka ba ta iya gudu a ƙasarsu. 73 Don haka yanzu ba za ka iya zama da mahayan dawakai, da wani babban ƙarfi a filin fili, inda babu dutse, ko dutse, ko wurin gudu zuwa. 74 Da Jonatan ya ji maganar Afo loniyus, sai ya zuga zuciyarsa, ya zaɓi mutu m dubu go ma daga Urushalima, ɗan'uwansa Saminu ya tarye shi don su taimake shi.

75 Ya kafa alfarwarsa a gaban Yafa. Mutanen Yafa suka kulle shi bayan birnin, gama Afoloniyu yana da sansanin soja a can. 76 Jonatan kuwa ya kewaye ta da yaƙi, mutanen birnin kuwa suka bar shi ya shiga don tsoro. Jonatan kuwa ya ci Yafa. 77 Da Afo loniyus ya ji labari, sai ya ɗauki mahayan dawakai dubu uku (3,000 ), tare da mayaƙa masu yawa, ya tafi Azatus kamar mai tafiya, ya ja shi cikin fili. Do min yana da mahayan dawakai da yawa, waɗanda ya dogara gare su. 78 Jonatan kuwa ya bi shi har zuwa Azatus, inda sojojin suka yi yaƙi. 79 Afoloniyus ya bar mahayan dawakai dubu su yi kwanto. 80 Jonatan kuwa ya sani akwai 'yan kwanto a bayansa. Gama sun kewaye rundunarsa, sun jefi jama'a, tun safe har maraice. 81 A mma jama'a suka tsaya cik kamar yadda Jonatan ya umarce su, dawakan maƙiyan kuwa suka gaji. 82 Sai Saminu ya fito da rundunarsa, ya sa su gāba da mahaya, (gama mahaya sun ƙare) waɗanda suka firg ita saboda shi, suka gudu. 83 Da mahayan dawakan suka warwatse a cikin jeji, suka gudu zuwa Azatus, suka tafi Bet-dagon, wato Haikalin gunkinsu, don tsira. 84 A mma Jonatan ya cinna wa Azotus wuta da garuruwan da ke kewaye da ita, ya kwashe ganima. Ya ƙone Haikalin Dagon tare da waɗanda suka gudu a cikinsa. 85 Ta haka aka ƙone mutane kusan dubu takwas da takobi. 86 Daga can Jonatan ya kawar da rundunarsa, ya kafa sansani a Askalon, inda mutanen birn in suka fito, suka tarye shi da babbar murya. 87 Bayan haka Jonathan da rundunarsa suka ko mo Urushalima, suna da ganima. 88 Da sarki Iskandari ya ji haka, sai ya ƙara ɗaukaka Jonatan. 89 Sa'an nan ya aika masa da ƙulle na zinariya do min a ba wa waɗanda suke na jinin sarki. BABI NA 11 1 Sarkin Masar ku wa ya tattara babban runduna, kamar yashi a bakin teku, da jiragen ru wa da yawa, suka zaga ta hanyar yaudara don su sami mulkin Iskandari, ya haɗa shi da nasa. 2 Sa'an nan ya y i tafiya zuwa Spain da salama, kamar yadda mutanen garuruwa suka buɗe masa, suka tarye shi. 3 Da Talo mi yake shiga biranen, sai ya sa kowanensu ya sa rundunar sojoji su kiyaye ta. 4 Da ya matso kusa da Azatus, suka nuna masa Haikalin Dagon wanda aka ƙone, da Azotus da makiyayarta da aka lalatar, da gawarwakin da aka jefar, da waɗanda ya ƙone a yaƙi. Gama sun yi tsibi da su ta hanyar da zai bi. 5 Suka ku ma faɗa wa sarki dukan abin da Jonatan ya yi, da nufin ya zarge shi, amma sarki ya yi shiru. 6 Jonatan kuwa ya tary i sarki da babbar murya a Yafa, suka gai da juna, suka sauka. 7 Bayan haka, Jonatan, da ya tafi tare da sarki zu wa kogin da ake kira Eleuterus, ya komo Urushalima. 8 Saboda haka, da sarki Talo mi ya sami mu lkin garu ruwan da ke bakin teku har zuwa Selekiya a bakin teku, ya ƙulla mugayen shawara a kan Iskandari. 9 Sai ya aiki jakadu wu rin sarki Dimit iriyas ya ce, “Ka zo, mu ƙulla yarjejen iya a tsakanin mu, zan ba ka 'yata wadda Iskandari yake da ita, ka kuwa yi mulki a mulkin ubanka. 10 Na tuba da na ba shi 'yata, gama ya nemi ya kashe ni. 11 Ta haka ya zage shi, Domin yana marmarin mulkinsa. 12 Saboda haka ya ɗauki 'yarsa daga gare shi, ya ba Dimitiriyas, ya rabu da Iskandari, har ƙiyayyarsu ta fito fili. 13 Sai Talo mi ya shiga Antakiya, ya sa rawani b iyu a kansa, kambin Asiya da Masar.


14 A kwanakin nan ne sarki Iskandari ya kasance a Kilikiya, domin waɗanda suke zaune a yankunan sun tayar masa. 15 Amma da Iskandari ya ji haka, sai ya zo ya yi yaƙi da shi. 16 Iskandari ya gudu zuwa Arabiya don ya kāre shi. A mma sarki Talomi ya ɗaukaka. 17 Zabdiyel Balarabe ku wa ya tuɓe kan Iskandari ya aika wurin Talomi. 18 Sai sarki Talo mi ya rasu kwana uku bayan haka, aka karkashe waɗanda suke cikin kagara. 19 Ta haka Dimitiriyas ya yi mu lki a shekara ta ɗari da sittin da bakwai. 20 A lokacin nan Jonatan ya tara waɗanda suke cikin Yahudiya don su ci hasumiya a Urushalima, ya yi yaƙi da ita. 21 Sai waɗansu marasa tsoron Allah, waɗanda suka ƙi mutanensu, suka zo wurin sarki, suka faɗa masa, Jonatan ya kewaye hasumiya. 22 Da ya ji labari, sai ya husata, nan da nan ya tashi, ya tafi Talo mi, ya rubuta wa Jonatan, cewa kada ya kewaye hasumiyar, amma ya zo ya y i magana da shi da gaggawa a Talmais. 23 A mma da Jonatan ya ji haka, sai ya ba da u marni a kewaye ta da yaƙi. 24 Ya ɗauki azurfa, da zinariya, da tufafi, da kyautai iri-iri, ya tafi wurin sarki Talimais, ya sami tagomashi a wurinsa. 25 Ko da yake waɗansu marasa tsoron Allah sun yi ƙara a kansa. 26 Duk da haka sarki ya yi masa biyayya kamar yadda magabatansa suka yi, suka ɗaukaka shi a gaban abokansa duka. 27 Ya ku ma tabbatar da shi a matsayin babban firist, da dukan darajar da yake da shi a da, ya kuma ba shi fifiko a cikin manyan abokansa. 28 Sa'an nan Jonatan ya roƙi sarki ya sāke ƙasar Yahudiya daga haraji, da gwamnatocin nan uku, da ƙasar Samariya. Ya yi masa alkawari talanti ɗari uku. 29 Sarki kuwa ya yarda, ya rubuta wa Jonatan wasiƙu a kan dukan waɗannan abubuwa kamar haka. 30 Sarki Dimitiriyas ya gaishe da ɗan'uwansa Jonatan, da jama'ar Yahudawa. 31 Mun aika mu ku da kwafin wasiƙar da muka rubuta wa ɗan'uwanmu Lastenis game da ku, domin ku gani. 32 Sarki Dimitiriyas ya gai da ubansa Lastenis. 33 Mun ƙudurta mu kyautata wa jama'ar Yahudawa, abokanmu, da ku ma cika alkawari da mu, saboda nufinsu na alheri gare mu. 34 Saboda haka, mun ba su ikon ƙasar Yahudiya, da gwamnatocin nan uku na Afherema, da Lidda, da Ramathem, waɗanda aka ƙara wa Yahudiya daga ƙasar Samariya, da dukan abin da ya shafe su, ga dukan waɗanda suke yin hadaya a Urushalima. maimakon kuɗin da sarki ya karɓa daga gare su kowace shekara daga amfanin ƙasa da na itace. 35 A mma sauran abubuwan da ke namu, na zakka da al’adunmu da suka shafi mu , da ku ma kuɗaɗen gishiri, da harajin rawani, waɗanda ke kan mu, mu kan fitar da su duka domin su sami sauƙi. 36 Ku ma ba wan i abu daga cikinta da za a soke tun daga wannan lokaci har abada. 37 Yan zu fa sai ka yi kwafin waɗannan abubuwa, ka ba wa Jonatan, ka ajiye a kan tsattsarkan dutse a wuri mai kyau. 38 Bayan haka, da sarki Dimitiriyas ya ga ƙasar ta yi tsit a gabansa, ba a kuma tuntuɓe shi ba, sai ya sallami dukan sojojinsa, kowa ya ko ma nasa, sai dai wasu ƙungiyoyin baƙi waɗanda ya tattaro daga wurinsa. Dukan sojojin kakanninsa suka ƙi shi. 39 Akwai ku ma wani Triphon, wanda tsohon ɗan Iskandari ne, wanda ya ga rundunar duka sun yi gunaguni a kan Dimit iriyas,

sai ya tafi wurin Simalkue Balarabe, wanda ya kawo Antiyaku ɗan Iskandari. 40 Sai ya ɗora masa wuya ya cece shi wannan saurayin Antiyaku, domin ya yi mulki a madadin mahaifinsa. kakar. 41 Sa'an nan Jonatan ya aika wurin sarki Dimit iriyas, ya kori waɗanda suke cikin hasumiya daga Urushalima, da waɗanda suke cikin kagara, gama sun yi yaƙi da Isra'ila. 42 Sai Dimitiriyas ya aika wurin Jonatan, ya ce, “Ba abin da zan yi maka da jama'arka ba kaɗai zan yi ba, amma zan ɗaukaka ka da al'ummarka ƙwarai, idan zarafi ya same ka. 43 Yanzu fa, za ka yi kyau idan ka aiko min i da maza su taimake ni. Gama dukan sojojina sun rabu da ni. 44 Sa'an nan Jonatan ya aika da sojoji dubu uku zuwa Antakiya. Da suka zo wurin sarki, sarki ya yi murna da zuwansu. 45 A mma waɗanda suke cikin b irn in suka taru a tsakiyar birnin, adadin mutu m dubu ɗari da ashirin ne, suna so su kashe sarki. 46 Saboda haka sarki ya gudu zuwa cikin filin wasa, amma mutanen birnin suka tsare hanyoyin birnin, suka fara yaƙi. 47 Sa'an nan sarki ya yi kira ga Yahudawa, waɗanda suka zo wurinsa gaba ɗaya, suka watse cikin b irn in suka kashe mutu m dubu ɗari a cikin birnin. 48 Su ka sa wa b irn in wuta, suka ƙwace ganima da yawa a wannan rana, suka ceci sarki. 49 Da mutanen garin suka ga Yahudawa sun ci b irn in yadda suke so, ƙarfinsu ya ƙare, suka roƙi sarki, suka yi ku ka, suna cewa. 50 Ka ba mu salama, ku ma ka bar Yahudawa su daina kai mana hari da birnin. 51 Da haka suka watsar da makamansu, suka yi sulhu. Yahudawa sun sami ɗaukaka a gaban sarki, da ku ma a gaban dukan waɗanda suke cikin mu lkinsa. Su ka ko ma Urushalima da ganima da yawa. 52 Sai sarki Dimitiriyas ya hau gadon sarautarsa, ƙasar kuwa ta yi shiru a gabansa. 53 Duk da haka ya ƙi dukan abin da ya faɗa. 54 Bayan haka sai Triphon ya komo, tare da shi, ƙaramin ɗan Antiyaku, wanda ya yi mulki, aka naɗa masa rawani. 55 Sa'an nan dukan mayaƙan da Dimitiriyas ya kawar da su suka tattaro wurinsa, suka yi yaƙi da Dimitiriyas, wanda ya juya baya ya gudu. 56Trufon kuma ya ɗauki giwaye, ya ci Antakiya. 57 A lokacin nan saurayi Antiyaku ya rubuta wa Jonatan cewa, “Na tabbatar da kai a matsayin babban firist, na naɗa ka mai mu lki bisa gwamnatoci huɗu, ka zama ɗaya daga cikin abokan sarki. 58 Sa'an nan ya aika masa da kwanonin zinariya do min a y i hidima a ciki, ya ba shi izinin sha da zinariya, da tufafin shunayya, da ɗigon zinariya. 59 Sai ɗan'uwansa Saminu ku ma ya naɗa shugaba daga wurin da ake kira Tsani na Taya zuwa kan iyakar Masar. 60 Jonatan kuwa ya fita ya ratsa garuruwan hayin ru wa, dukan sojojin Suriya kuwa suka taru domin su taimake shi. 61 Daga can ya tafi Gaza, amma mutanen Gaza suka rufe shi. Shi ya sa ya kewaye ta, ya ƙone wuraren kiwo nata, ya washe su. 62 Bayan haka, sa'ad da mutanen Gaza suka roƙ i Jonatan, sai ya yi sulhu da su, ya kama 'ya'yan shugabanninsu, ya aike su Urushalima, ya ratsa ƙasar zuwa Dimashƙu. 63 Sa'ad da Jonatan ya ji cewa sarakunan Dimitiriyas sun zo Kades ta ƙasar Galili da babban ƙarfi, suna nufin su kore shi daga ƙasar. 64 Ya je ya tarye su, ya bar Siman ɗan'uwansa a ƙauye. 65 Sai Saminu ya kafa sansani da Betsura, ya y i yaƙi da ita da daɗewa, ya rufe ta.


66 A mma suka so su yi zaman lafiya da shi, ya kuwa ba su, sa'an nan ya kore su daga can, ya ci b irn in, ya kafa sansanin soja a cikinsa. 67 A mma Jonatan da rundunarsa suka kafa sansani a bakin ruwan Janesar, daga nan da safe suka tarar da su zuwa filin Nasar. 68 Sai ga rundunar baƙon ta tarye su a filin fili, waɗanda suka yi masa kwanto a kan tuddai, suka nufo gabansa. 69 Sa'ad da 'yan kwanto suka tashi daga wurarensu suka yi yaƙi, dukan waɗanda suke tare da Jonatan kuwa suka gudu. 70 Do min kuwa ba kowa a cikinsu, sai Mattataiya ɗan Absalom, da Yahuza ɗan Kalfi, shugabannin sojoji. 71 Sai Jonatan ya yayyage tufafinsa, ya jefa ƙasa a kansa, y a yi addu'a. 72 Sa'an nan ya sāke ko mawa zu wa yaƙi, ya runtumi su, sai suka gudu. 73 Da mutanensa da suka gudu suka ga haka, sai suka ko mo wurinsa, suka bi shi har zuwa Kadesh, har zuwa alfarwansu, suka sauka a can. 74 A wannan rana aka kashe mutu m wajen mutum dubu uku daga cikin al'ummai, amma Jonatan ya koma Urushalima. BABI NA 12 1 Da Jonatan ya ga lokacin ya bauta masa, sai ya zaɓi waɗansu maza, ya aika su Roma, domin su ƙulla abota da su. 2 Ya ku ma aika wasiƙu zu wa ga Lacedemonians, da sauran wurare, domin wannan manufa. 3 Sai suka tafi Ro ma, suka shiga majalisar dattijai, suka ce, “Jonatan babban firist, da jama'ar Yahudawa, sun aiko mu wurin ku, do min ku sabunta zumuncin da kuka yi da su, ku kuma yi alkawari. , kamar yadda yake a da. 4 Da haka Ro mawa suka ba su wasiƙu zuwa ga hakiman kowane wuri domin su kai su ƙasar Yahudiya lafiya. 5 Wannan ita ce kwafin wasiƙun da Jonatan ya rubuta zuwa ga Lacedemoniyawa. 6 Jonatan, babban firist, da dattawan al'u mma, da firistoci, da sauran Yahudawa, ga 'yan'uwans u Lacedemonians. 7 A kwai wasiƙu da aka aika a dā zu wa ga Oniya, babban firist daga Dariyus, wanda yake sarauta a cikinku a lokacin, do min ya nuna cewa ku ʼyanʼuwanmu ne, kamar yadda littafin nan ya fayyace. 8 A sa'an nan Oniyas ya yi wa jakadan da aka aiko da girma girma, ya karɓi wasiƙun, inda aka yi shelar alkawari da abota. 9 Saboda haka mu ma, ko da yake ba ma bukatar ko ɗaya daga cikin waɗannan abubuwa, domin muna da littattafai masu tsarki a hannunmu don su ƙarfafa mu. 10 Duk da haka, kun yi ƙoƙari in aika muku don sabunta ’yan’uwantaka da abota, don kada mu zama baƙi a gare ku gaba ɗaya, gama ya daɗe da aiko mana. 11 Saboda haka, a ko wane lokaci, ba fasawa, a cikin idodin mu, da sauran kwanakin da suka dace, muna tunawa da ku a cikin hadayun da muke miƙawa, da addu'o'in mu, kamar yadda hankali yake, ku ma kamar yadda ya dace mu yi tunani a kan 'yan'uwanmu. 12 Mu ma muna murna da darajarka. 13 A mma kan mu, mun sha wahala da yaƙe-yaƙe a kowane gefe, gama sarakunan da suke kewaye da mu sun yi yaƙi da mu. 14 Du k da haka ba za mu zama da damuwa a gare ku, ko ga sauran abokanmu da abokanmu, a cikin waɗannan yaƙe-yaƙe ba. 15 Gama muna da taimako daga Sama, wanda yake taimakon mu, Kamar yadda aka cece mu daga maƙiyan mu, Aka kuma karkatar da maƙiyanmu a ƙasa.

16 Do min haka muka zaɓi Nu men iyus ɗan Antiyaku, da Antipater ɗan Yason, muka aika da su wu rin Ro mawa, don su sabunta dangantakarmu da su, da alkawari na farko. 17 Muka u marce su su je wurinku, su gaishe ku, su kuma isar muku da wasiƙunmu game da sabunta ’yan’uwanmu. 18 Saboda haka yanzu za ku yi kyau ku ba mu amsa. 19 Wannan ita ce kwafin wasiƙun da Oniares ya aika. 20 Areyus Sarkin Lacedemoniyawa zuwa ga On iya babban firist, yana gai da shi. 21 An samo a rubuce cewa Lacedemonians da Yahudawa ’yan’uwa ne, kuma su na zuriyar Ibrahim ne. 22 To, tun da yake wannan ya zo ga sanin mu, zai yi kyau ku rubuta mana wadatar ku. 23 Muna sāke rubuta muku, cewa shanunku da dukiyoyinku namu ne, namu ku ma naku ne, saboda haka muna ba da umarnin jakadunmu su ba da rahoto gare ku a kan haka. 24 Sa'ad da Jonatan ya ji cewa hakiman Dimiku sun zo su yi yaƙi da shi da wata babbar runduna fiye da ta dā. 25 Ya tashi daga Urushalima, ya tarye su a ƙasar Amathis, gama bai yi musu jinkiri ba su shiga ƙasarsa. 26 Ya ku ma aiki ƴan leƙen asiri zuwa tantinsu, suka ko mo, suka faɗa masa cewa an sa a kawo musu hari da dare. 27 Saboda haka, da rana ta faɗi, Jonatan ya u marci mutanensa su yi tsaro, su kasance a cikin makamai, domin su yi shirin yin yaƙi dukan dare, ya kuma aika da sojoji kewaye da sojoji. 28 A mma da maƙ iyan suka ji Jonatan da mutanensa sun shirya don yaƙi, sai suka tsorata, suka yi rawar jiki a zukatansu, suka hura wuta a sansaninsu. 29 A mma Jonathan da ƙungiyarsa ba su sani ba har safiya, gama sun ga fitulun suna ci. 30 Jonatan kuwa ya bi su, amma bai ci su ba, gama sun haye rafin Eleuterus. 31 Jonatan kuwa ya ko ma wurin Larabawa waɗanda ake ce da su Zabadiyawa, ya buge su, ya kwashe ganima. 32 Da ya tashi daga can, ya zo Dimashƙu, ya zarce dukan ƙasar. 33 Saminu ku ma ya fita, ya bi ta ƙauye zuwa Ascalon, da kagara, inda ya nufi Yafa, ya ci ta. 34 Gama ya ji za a ba da kagara ga waɗanda suke na Dimitiriyas. Don haka sai ya kafa wata runduna ta ajiye shi. 35 Bayan haka Jonatan ya ko mo gida, ya tara dattawan jama'a, ya yi shawara da su a kan gina kagara a Yahudiya. 36 Da ku ma g ina garun Urushalima, ya ɗaga babban dutse tsakanin hasumiyar da birn in, do min ya ware shi daga birn in, domin ya zama shi kaɗai, don kada mutane su sayar ko su saya a ciki. 37 Da haka suka taru don su gina birn in, gama wani ɓangare na garun da yake wajen rafin wajen gabas ya ruguje, aka gyara abin da ake kira Kafenata. 38 Saminu ku ma ya kafa Adida a Sefela, ya ƙarfafa ta da ƙofofi da sanduna. 39 Yanzu Triphon ya yi n iyya don ya mallaki mu lkin Asiya, ya kashe sarki Antiyaku, domin ya ɗora kambi a kansa. 40 A mma ya ji tsoro kada Jonathan ya ƙyale shi, ya yi yaƙi da shi. Don haka ya nemi hanyar da zai kama Jonatan don ya kashe shi. Sai ya tashi ya tafi Betsan. 41 Jonatan kuwa ya fita don ya tarye shi, shi da mutum dubu arba'in da aka zaɓa domin yaƙi, suka zo Betsan. 42 Sa'ad da Tarifon ya ga Jonatan ya zo da babbar runduna, bai yi kuskure ba ya miƙa hannunsa a kansa. 43 A mma ya karɓe shi da daraja, ya ku ma yaba masa ga dukan abokansa, ya ku ma ba shi kyautai, ya u marci mayaƙansa su zama masu biyayya gare shi, kamar kansa. 44 Jonatan ku ma ya ce wa Jonatan, “Me ya sa ka jawo wa mutanen nan wahala ƙwarai, da yake babu yaƙi a tsakaninmu?


45 Don haka yanzu ka ko mar da su gida, ka zaɓ i waɗansu mutane kaɗan su jira ka, ka tafi tare da ni zuwa Talmais, gama zan ba ka ita, da sauran kagara, da runduna, da dukan waɗanda suke da iko. Ni kuwa zan ko ma in tafi, gama wannan shi ne dalilin zuwana. 46 Jonatan ku wa ya gaskata shi ya y i yadda ya u marce shi, ya sallami rundunarsa, suka tafi ƙasar Yahudiya. 47 Ku ma tare da kansa ya ajiye mutu m dubu uku kawai, wanda ya aika dubu biyu daga cikinsu zuwa Galili, dubu ɗaya kuma suka tafi tare da shi. 48 Da Jonatan ya shiga Talmais, sai mutanen Talo mi suka rufe ƙofofin suka kama shi, suka karkashe dukan waɗanda suke tare da shi da takobi. 49 Sa'an nan ya aiki Turiphon mayaƙan ƙafa da mahayan dawakai zu wa ƙasar Galili, da ku ma cikin babban fili, su hallaka dukan ƙungiyar Jonatan. 50 A mma da suka sani an kama Jonatan da waɗanda suke tare da shi, aka kashe su, suka ƙarfafa juna. Suka matso kusa da juna, suna shirin yin yaƙi. 51 Sai waɗanda suka bi su, da suka gane a shirye suke su yi yaƙi domin rayukansu, s ai suka komo. 52 Dukansu kuwa suka zo ƙasar Yahudiya lafiya, suka yi makoki Jonatan da waɗanda suke tare da shi, suka tsorata ƙwarai. Saboda haka dukan Isra'ilawa suka yi kuka mai girma. 53 Sa'an nan dukan al'u mmai da suke kewaye da su suka nemi su hallaka su, gama sun ce, “Ba su da shugaba, ko mai taimakonsu. BABI NA 13 1 Sa'ad da Saminu ya ji cewa Tarifon ya tara babbar runduna don su kai wa ƙasar Yahudiya hari su hallaka ta. 2 Da ya ga mutane suna cikin rawar jiki da tsoro, sai ya haura zuwa Urushalima, ya tara jama'a. 3 Ya y i musu gargaɗi, ya ce, “Ku da kanku kun san manyan abubuwan da ni da 'yan'uwana, da gidan mahaifina, mu ka yi domin dokoki, da Haikali, da yaƙe-yaƙe da wahala waɗanda muka gani. 4 Saboda haka aka kashe 'yan'uwana duka saboda Isra'ila, aka bar ni ni kaɗai. 5 Yan zu ya yi nisa daga gare ni, da in ji tsoron raina a duk lokacin wahala, gama ban fi ’yan’uwana ba. 6 Ba shakka zan sāka wa al'u mmata, da Wuri Mai Tsarki, da matan mu, da 'ya'yan mu, Gama dukan al'u mmai sun taru su hallaka mu da mugunta. 7 Da mutanen suka ji wannan magana, sai ruhunsu ya farfaɗo. 8 Sai suka amsa da babbar murya, suka ce, “Kai ne za ka zama shugabanmu maimakon Yahuza da ɗan'uwanka Jonatan. 9 Ka yi yaƙinmu, Duk abin da ka umarce mu, za mu yi. 10 Sai ya tattara mayaƙa duka, ya y i gaggawar gama garun Urushalima, ya ƙarfafa ta. 11 Ya aiki Jonatan, ɗan Absolom, tare da wani babban runduna zuwa Yafa, suka kori waɗanda suka ragu a cikinta. 12 Tarifon kuwa ya tashi da babban ƙarfi daga Talimawas don ya kai wa ƙasar Yahudiya yaƙi, Jonatan ku wa yana tare da shi a kurkuku. 13 A mma Saminu ya kafa alfarwarsa a Adida, daura da filin fili. 14 Sa'ad da Tarifon ya sani Saminu ya tashi maimakon ɗan'uwansa Jonatan, yana so ya yi yaƙi da shi, sai ya aiki manzanni zuwa gare shi, ya ce. 15 Ko da yake muna da Jonatan ɗan'uwanka, saboda kuɗi ne yake bin dukiyar sarki a kan abin da aka ba shi. 16 Don haka yanzu sai ka aika talanti ɗari na azurfa, da 'ya'yansa maza biyu su yi garku wa, do min kada idan ya sami 'yanci kada ya tayar mana, mu sake shi.

17 Sai Saminu, ko da yake ya gane yaudara ce suke yi masa, duk da haka ya aika da kuɗin da yara, don kada ya jawo wa kansa babban ƙiyayya ga jama'a. 18 Da ma ya ce, “Saboda ban aika masa da kuɗin da yara ba, don haka Jonatan ya mutu. 19 Sai ya aike musu da 'ya'yan da talanti ɗari, duk da haka Triphon ya ƙi, bai bar Jonatan ya tafi ba. 20 Bayan wannan ku ma sai Trifon ya zo ya mamaye ƙasar, ya lalatar da ita, ya zagaya ta hanyar da ta nufa zuwa Adora, amma Saminu da rundunarsa suka yi yaƙi da shi a duk inda ya shiga. 21 Waɗanda suke cikin hasumiya kuwa suka aiki man zanni zuwa Tarifon, domin ya gaggauta zuwa wurinsu ta jeji, ya aika musu da abinci. 22 Saboda haka Triphon ya shirya dukan mahayan dawakansa su zo a daren nan, amma dusar ƙanƙara ta faɗo, wadda bai zo ba. Sai ya tashi ya tafi ƙasar Galaad. 23 Da ya zo kusa da Bascama, ya kashe Jonatan, aka b inne shi a can. 24 Bayan haka Triphon ya komo ya tafi ƙasarsa. 25 Sa'an nan ya aiki Saminu, ya ɗauki ƙasusuwan ɗan'uwansa Jonatan, ya binne su a Modin, birnin kakanninsa. 26 Dukan Isra'ilawa suka yi makoki sosai dominsa, suka yi makoki a kansa kwanaki da yawa. 27 Saminu ku ma ya gina wan i abin tunawa a kan kabarin mahaifinsa da na ’yan’uwansa, ya ɗaga shi a sama, da sassaƙaƙƙun duwatsu a baya da gaba. 28 Ya kafa dala bakwai, ɗaya gāba da mahaifinsa, da mahaifiyarsa, da 'yan'uwansa huɗu. 29 A cikin waɗannan ya yi dabarar dabara, waɗanda ya kafa manyan ginshiƙai, ya yi dukan makamansu a kan ginshiƙan, da na jiragen ru wa da aka sassaƙa, don a iya ganinsu ga dukan masu tafiya a cikin teku. . 30 Wannan shi ne kabarin da ya yi a Modin, yana nan har wa yau. 31 Sai Triphon ya yi wa sarki Antiyaku wayo, ya kashe shi. 32 Ya ci sarauta a maimakonsa, ya naɗa kansa Sarkin Asiya, ya kawo babbar masifa a ƙasar. 33 Sai Saminu ya gina kagara a Yahudiya, ya kewaye su da hasumiyai masu tsayi, da manyan garu, da ƙofofi, da sanduna, ya tanadi abinci a ciki. 34 Saminu kuwa ya zaɓ i mutane, ya aika wurin sarki Dimit iriyas, domin ya ba ƙasar kariya, gama dukan abin da Tarifon ya yi shi ne ɓarna. 35 Sarki Dimitiriyas ya amsa masa ya rubuta haka. 36 Sarki Dimit iriyas ya gaishe da Saminu babban firist, abokin sarakuna, da dattawa da al'ummar Yahudawa. 37 Kambi na zinariya, da jajayen rigar da kuka aiko mana, mun karɓe mu, mun kuwa a shirye mu y i amintacciyar salama da ku, i, mu rubuta wa jami'an mu, mu tabbatar da rigakafin da muka ba mu. 38 Dukan alkawuran da muka yi da ku za su tabbata. Kuma kagara, waɗanda kuka gina, za su zama naku. 39 A mma duk abin da muka sa a gaba, ko laifin da aka y i, har wa yau, mun gafarta masa, da harajin kambi da kuke bin mu. 40 Ku dubi waɗanda suke tare da ku za su kasance a filin mu, sai a rubuta su, ku zauna lafiya a tsakaninmu. 41 Ta haka aka kawar da karkiyar al'u mmai daga Isra'ila a shekara ta ɗari da saba'in. 42 Isra'ilawa kuwa suka fara rubuta a cikin kayan kaɗe-kaɗe da kwangilolinsu, A cikin shekara ta fari ta sarautar Saminu babban firist, gwamna da shugaban Yahudawa. 43 A kwanakin nan Saminu ya kafa sansani da Gaza ya kewaye ta. Ya ku ma yi in jin yaƙi, ya kafa shi kusa da birnin, ya bugi wata hasumiya, ya ci ta.


44 Waɗanda suke cikin injin suka yi tsalle suka shiga cikin birnin. Sai aka yi hayaniya mai yawa a cikin birnin. 45 Har da mutanen birnin suka yayyage tufafinsu, suka hau kan bango tare da matansu da ’ya’yansu, suka yi kuka da babbar murya, suna roƙon Saminu ya ba su salama. 46 Su ka ce, “Kada ka yi mana bisa ga muguntarmu, amma bisa ga jinƙanka. 47 Sai Saminu ya ji daɗinsu, bai ƙara yi musu yaƙi ba, amma ya kore su daga cikin birni, ya tsarkake gidajen gumaka, ya shiga ciki da waƙoƙi da godiya. 48 Ya kawar da dukan ƙazanta daga cikinta, ya sa waɗanda za su kiyaye doka a wurin, ya sa ta fi ƙarfinta fiye da yadda take a dā, ya gina wa kansa mazauni a cikinta. 49 Su ma na hasumiya a Urushalima, an danne su, har ba za su iya fitowa, ko shiga gonaki, ko saye, ko sayarwa ba. ta yunwa. 50 Sai suka yi kira ga Saminu, suna roƙonsa ya kasance tare da su. Kuma a lõ kacin da ya fitar da su daga can, ya tsarkake hasumiyar daga ƙazantar. 51 Sai suka shiga cikinta a rana ta ashirin da u ku ga wata na biyu a shekara ta ɗari da saba'in da ɗaya, da godiya, da rassan dabino, da garayu, da kuge, da molaye, da waƙoƙi, da waƙoƙi, domin a can. An hallaka babban maƙiyi daga Isra'ila. 52 Ya ku ma sa a kiyaye wannan rana ko wace shekara da farin ciki. Ya ku ma sa tudun Haikalin da yake kusa da hasumiya ya fi ƙarfinsa, ya zauna a can tare da ƙungiyarsa. 53 Da Saminu ya ga ɗansa Yohanna jaru mi ne, sai ya naɗa shi shugaban runduna duka. Ya zauna a Gazara. BABI NA 14 1 A shekara ta ɗari da sittin da goma sha biyu sarki Dimit iriyas ya tattara sojojinsa, ya tafi Mediya don ya taimake shi ya yi yaƙi da Tarifo. 2 A mma da Arsace, Sarkin Farisa da Mediya, ya ji Dimit iriyas ya shiga cikin ƙasarsa, sai ya aiki ɗaya daga cikin sarakunansa ya kama shi da rai. 3 Ya je ya bugi rundunar Dimit iriyas, ya kama shi, ya kai shi Arsace, wanda aka sa shi a kurkuku. 4 A mma ƙasar Yahudiya, wadda ta kasance lafiya dukan kwanakin Saminu. Gama ya nemi alherin al'u mmarsa da irin wannan hikima, do min har abada ikonsa da darajarsa sun faranta musu rai. 5 Kamar yadda yake da daraja a cikin dukan ayyukansa, haka ku ma ya ɗauki Yafa ya zama mafaka, ya yi hanyar shiga tsibiran teku. 6 Ya faɗaɗa iyakokin al'ummarsa, Ya kwato ƙasar. 7 Ya tattara mutane da yawa daga zaman talala, suka mallaki Gazera, da Betsura, da hasumiya, inda ya kwashe dukan ƙazanta daga ciki, Ba wanda ya yi tsayayya da shi. 8 Sa'an nan suka y i no man gonakinsu da salama, Ƙasa kuwa ta ba da amfaninta, itatuwan jeji kuma suka ba da amfaninsu. 9 Tsofaffi suka zauna a tituna, suna ta zance da abubuwa masu kyau, samari kuma suka sa tufafi masu daraja da na yaƙi. 10 Ya y i tanadin abinci ga biranen, Ya sa su a cikin su duka, Ya sa su sunansa mai daraja har ƙarshen duniya. 11 Ya yi salama a ƙasar, Isra'ilawa kuwa suka yi murna da farin ciki ƙwarai. 12 Gama kowane mutum yana zaune a gindin kurangar inabinsa da itacen ɓaurensa, Ba wanda zai fisshe su. 13 Ba wanda ya ragu a ƙasar da zai yi yaƙi da su. 14 Ya ƙarfafa dukan mutanensa waɗanda aka ƙasƙanta, Ya bi da shari'a. Ku ma ya kawar da duk wani mai rashin bin doka da mugu. 15 Ya ƙawata Wuri Mai Tsarki, Ya riɓaɓɓanya tasoshin Haikalin.

16 Da aka ji a Ro ma da Sparta, cewa Jonatan ya rasu, sai suka ji baƙin ciki ƙwarai. 17 A mma da suka ji an naɗa ɗan'uwansa Saminu babban firist a maimakonsa, yana mulkin ƙasar da garuruwan da ke cikinta. 18 Suka rubuta masa a allunan tagulla, do min ya sabunta abota da alkawari da suka yi da Yahuza da Jonatan, 'yan'uwansa. 19 Waɗannan littattafan da aka karanta a gaban ikilisiyar da ke Urushalima. 20 Wannan shi ne kwafin wasiƙun da Lacedemonians suka aika; Shugabannin Lacedemonians, tare da birn in, zuwa ga Saminu babban firist, da dattawa, da firistoci, da sauran jama'ar Yahudawa, 'yan'uwanmu, gaisuwa. 21 Waɗanda aka aika wurin jama'armu sun ba mu shaidar ɗaukakarka da darajarka, Saboda haka mu ka yi mu rna da zuwansu. 22 Haka ku ma suka rubuta abin da suka faɗa a majalisar jama'a. Nu men iyus ɗan Antiyaku, da Antipater ɗan Yason, jakadun Yahudawa, sun zo wurin mu don su sabunta zumuncin da suka yi da mu. 23 Ku ma ya ji daɗin jama'a su yi wa mutanen hid ima da kyau, ku ma su sa kwafin jakadunsu a cikin littattafan jama'a, domin mutanen Lacedemonians su sami abin tunawa da shi. . 24 Bayan haka Saminu ya aika Nu meniyus zuwa Ro ma da babbar garkuwa na zinariya mai nauyin fam dubu don ya tabbatar da alkawari da su. 25 Da jama'a suka ji labari, suka ce, “Wace godiya za mu y i wa Saminu da ’ya’yansa maza? 26 Gama shi da 'yan'uwansa, da gidan kakansa, sun kafa Isra'ilawa, sun kori abokan gābansu, sun ba su 'yanci. 27 Sai aka rubuta ta a allunan tagulla waɗanda aka ajiye a kan ginshiƙai a Dutsen Sihiyona. Wannan shi ne kwafin rubutun. A rana ta go ma sha takwas ga watan Elul, a shekara ta ɗari da sittin da sha biyu, shekara ta uku ta sarautar Saminu babban firist. 28 A Saramel, a babban taron firistoci, da na jama'a, da shugabannin al'umma, da dattawan ƙasar, an sanar da mu. 29 Do min sau da yawa an yi yaƙe-yaƙe a ƙasar, inda don kiyaye Wuri Mai Tsarki, da Doka, Saminu ɗan Mattatiya, na zuriyar Yarib, tare da ’yan’uwans a, suka sa kansu cikin haɗari, suna yin tsayayya da maƙ iyansa. al'u mmarsu sun girmama al'ummarsu. 30 (Gama bayan haka Jonathan ya tattara al'u mmarsa tare, ya zama babban firist, aka ƙara wa jama'arsa. 31 Abokan gābansu sun shirya don su kai wa ƙasarsu hari, don su hallaka ta, Su ɗora hannuwansu a kan Wuri Mai Tsarki. 32 Sa'an nan Saminu ya tashi, ya yi yaƙi domin al'u mmarsa, ya ɓatar da dukiyarsa da yawa, ya ba jaru mawan al'u mmarsa makamai, ya ba su lada. 33 Ya ku ma ƙarfafa biranen Yahudiya tare da Betsura, wadda take kan iyakar Yahudiya, inda a da makaman maƙ iya suke. Amma ya sa wani sansanin Yahudawa a can. 34 Ya ku ma ƙarfafa Yafa wadda take a bakin teku, da Gazera wadda take kan iyaka da A zatus, inda abokan gāba suke zaune a dā. 35 Saboda haka jama'a suka raira waƙa da abin da Saminu ya yi, har ya ɗaukaka al'u mmarsa, suka mai da shi gwamna da babban firist, do min ya yi dukan waɗannan abubuwa, da adalci da bangaskiyar da ya kiyaye ga al'u mmarsa. Don haka ya nemi ta kowace hanya don ya ɗaukaka mutanensa. 36 Gama a zamaninsa al'amu ra sun ci gaba a hannunsa, har aka kori al'u mmai daga ƙasarsu, da waɗanda suke a birnin Dawuda a Urushalima, waɗanda suka gina wa kansu hasumiya wadda suka fito suka ƙazantar da su. Duk abin da yake game da Wuri Mai Tsarki, ku ma suka yi wa mu mmunar rauni a Wuri Mai Tsarki.


37 A mma ya sanya Yahudawa a cikinta. Ya ƙarfafa shi do min tsaron ƙasar da birnin, ya gina garun Urushalima. 38 Sarki Dimit iriyas ku ma ya tabbatar da shi a matsayin babban firist bisa ga waɗannan abubuwa. 39 Ku ma Ya sanya shi a cikin abokansa, kuma Ya girmama shi da girmamãwa. 40 Do min ya ji an ce, Ro mawa sun kira Yahudawa abokai da ’yan’uwansu, da ’yan’uwansu. kuma sun tarbi jakadun Saminu cikin girmamawa; 41 Yahudawa da firistoci ku ma sun ji daɗin cewa Saminu ya zama gwamnansu da babban firist har abada, har sai an sami annabi mai aminci. 42 Ya zama shugabansu, ya kuma lura da Wuri Mai Tsarki, ya sa su lura da ayyukansu, da gonaki, da makamai, da kagara, domin shi ne zai lura da Haikali. Wuri Mai Tsarki; 43 Ban da wannan kuma, domin ko wane mutu m ya yi masa biyayya, da ku ma rubuta dukan rubuce-rubucen da ake yi a ƙasar da sunansa, a kuma sa tufafin shunayya, da zinariya. 44 Har ila yau, kada wani daga cikin jama'a, ko firistoci, ya karya ɗaya daga cikin waɗannan abubuwa, ko ya ƙi maganarsa, ko a tara jama'a a ƙasar ba tare da shi ba, ko a saye da shunayya, ko ya sa rigar tagulla. zinariya; 45 Ku ma duk wanda ya yi wani abu dabam, ko ya karya ɗaya daga cikin waɗannan abubuwa, sai a hukunta shi. 46 Ta haka ya so dukan mutane su yi da Saminu, ku ma su yi yadda aka faɗa. 47 Sa'an nan Saminu ya yarda da wannan, kuma ya ji daɗin zama babban firist, da shugaba, da mai mulkin Yahudawa da firistoci, yana kāre su duka. 48 Sai suka ba da u marn in a sa wannan rubutu a cikin allunan tagulla, a ajiye su a kewayen Wuri Mai Tsarki a wani wuri mai ban mamaki. 49 Har ila yau, a ajiye kwafin nasa a cikin ma'aji, do min Saminu da 'ya'yansa su sami su. BABI NA 15 1 Sarki Antiyaku, ɗan Dimit iriyas, ya aika wasiƙu daga tsibiran teku zuwa wurin Saminu firist, da shugaban Yahudawa, da dukan jama'a. 2 Abin da ke ciki shi ne: Sarki Antiyaku zu wa ga Saminu babban firist, da sarkin al'u mmarsa, da jama'ar Yahudawa, gaisuwa. 3 Do min ku wa wasu mugayen mutane sun ƙwace mulkin kakannin mu, ku ma niyyata ita ce in sake kalubalantarta, domin in mayar da ita tsohuwar ƙasar, don haka kuma suka tara sojojin ƙasashen waje da yawa, suka shirya jiragen ruwa. yaki; 4 Ina nufin in b i ta ƙasar, do min in yi wa waɗanda suka lalatar da ita, suka mai da birane da yawa cikin mulkin kufai. 5 Yan zu fa, na tabbatar maka da dukan hadayun da sarakunan da suka riga ni suka ba ka, da kowace irin baiwar da suka ba ka. 6 Na ba ku izini ku yi wa ƙasarku kuɗi da tambarin ku. 7 A mma game da Urushalima da Wuri Mai Tsarki, a 'yantar da su. Dukan makaman da ka y i, da kagaran da ka gina, da ka kiyaye a hannunka, bari su zauna a gare ka. 8 Idan wani abu ya kasance, ko kuwa ya kasance na sarki, bari a gafarta maka daga wannan lokaci har abada abadin. 9 Sa'ad da muka sami mu lkin mu, za mu girmama ka, da al'u mmarka, da Haikalinka, da girma mai girma, Do min a san darajarka a dukan duniya. 10 A shekara ta ɗari da sittin da go ma sha huɗu Antiyaku ya tafi ƙasar kakanninsa. 11 Saboda haka sarki Antiyaku ya bi shi, sai ya gudu zuwa Dora, wadda take bakin teku.

12 Gama ya ga wahala ta same shi nan da nan, sojojinsa ku ma sun rabu da shi. 13 Sai Antiyaku ya kafa sansani a Dora, yana da mayaƙa dubu ɗari da ashirin da dubu ɗari da mahayan dawakai dubu takwas. 14 Sa'ad da ya kewaye birnin, ya haɗa jiragen ruwa kusa da birnin, a bakin teku, ya tsananta wa birn in ta ƙasa da ta teku, bai bar kowa ya fita ko shiga ba. 15 A tsakiyar lokacin Nu menius da ƙungiyarsa suka zo daga Ro ma, suna da wasiƙu zuwa ga sarakuna da ƙasashe. A cikinsa aka rubuta waɗannan abubuwa. 16 Lu kiyus, jakadan Ro mawa zuwa ga sarki Talo mi, yana gai da shi. 17 Wakilan Yahudawa, abokan mu da abokanmu, sun zo wurin mu don su sabunta tsohuwar abota da alkawari, waɗanda aka aiko su daga wurin Saminu babban firist, da na Yahudawa. 18 Suka kawo garkuwar zinariya ta fam dubu. 19 Saboda haka, mun ga ya dace mu rubuta wa sarakuna da ƙasashe, kada su cutar da su, kada su yi yaƙi da su, ko garuruwansu, ko ƙasashensu, ko ku ma su taimaki abokan gābansu. 20 Har ila yau, ya yi mana kyau mu karɓi garkuwar su. 21 Saboda haka idan akwai waɗansu mugayen mutane da suka gudu daga ƙasarsu zuwa gare ku, ku ba da su ga Saminu babban firist, yă hukunta su bisa ga nasu shari'a. 22 Haka ku ma ya rubuta wa sarki Dimitiriyas, da Attalus, da Ariyatas, da Arsaces. 23 Ku ma zuwa ga dukan ƙasashe, da Sampsames, da Lacedemonians, da Delus, da Myndus, da Sicyon, da Kariya, da Samos, da Famfiliya, da Likiya, da Halikarnassus, da Rhodus, da Aradus, da Kos, da Side. , da Aradus, da Go rtyna, da Cnidus, da Kubrus, da Kirene. 24 Sai suka rubuta wasiƙa zuwa ga Saminu babban firist. 25 Sai sarki Antiyaku ya kafa sansani a Dora a rana ta biyu, yana kai mata hari, yana ƙera in juna, ta haka ya rufe Tryphon, ba zai iya fita ko shiga ba. 26 A lo kacin nan Saminu ya aiki zaɓaɓɓu dubu biyu don su taimake shi. da azurfa, da zinariya, da sulke da yawa. 27 Duk da haka bai yarda da su ba, amma ya karya dukan alkawuran da ya yi da shi a dā, ya zama baƙon a gare shi. 28 Ya ku ma aiki Atobiyus, ɗaya daga cikin abokansa, ya yi magana da shi, ya ce, “Kun hana Yafa da Gazera. da hasumiyar da take a Urushalima, wato biranen mulkina. 29 Kun lalatar da kan iyakokinta, kun yi wa ƙasar mugunta da yawa, Kun mallaki wurare da yawa a cikin mulkina. 30 Yanzu fa ku ceci garuruwan da kuka ƙwace, da harajin wuraren da kuka mallaki ƙasar Yahudiya. 31 In ba haka ba, ku ba ni talanti ɗari biyar na azurfa. Ku ku ma ga barnar da ku ka y i, da harajin garuruwa, sauran talanti ɗari biyar. 32 Sai Atobiyus abokin sarki ya zo Urushalima, da ya ga ɗaukakar Saminu, da farantin zinariya da azurfa, da babban hadiminsa, sai ya yi mamaki, ya faɗa masa saƙon sarki. 33 Sai Saminu ya amsa, ya ce masa, “Ba mu ƙwace ƙasar wani ba, ba mu ku ma riƙe abin da ya shafi na wani ba, sai dai gādo na kakannin mu, wanda abokan gābanmu suka mallaka da wani lokaci ba bisa ƙa'ida ba. 34 Saboda haka, muna da zarafi, muna riƙe gādon kakanninmu. 35 Ko da yake ka nemi Yafa da Gazera, ko da yake sun yi wa jama'ar ƙasarmu mugunta, duk da haka za mu ba ka talanti ɗari do minsu. Don haka Athenobius bai amsa masa da ko mai ba. 36 A mma ya ko ma wurin sarki da fushi, ya ba shi labarin waɗannan zantuka, da ɗaukakar Saminu, da dukan abin da ya gani. Sarki ya fusata ƙwarai.


37 Ana nan ana nan sai Tarifon ya gudu ta jirgin ruwa zuwa Ortosiya. 38 Sa'an nan sarki ya naɗa Kendabeus shugaban gaɓar teku, ya ba shi rundunar mahaya da mahayan dawakai. 39 Ya u marce shi ya kori rundunarsa zuwa ƙasar Yahudiya. Ya u marce shi ya g ina Cedron, ya ƙarfafa ƙofofin, ya y i yaƙi da jama'a. Amma sarki da kansa, ya bi Tarifon. 40 Sai Kandabus ya zo Yamn iya, ya fara tsokanar jama'a, ya kai wa Yahudiya hari, yana kama jama'a, yana karkas he su. 41 Sa'ad da ya gina Cedrou, ya sa mahayan dawakai, da mayaƙan ƙafa, don su ba da gudummu wa a kan hanyoyin Yahudiya, kamar yadda sarki ya umarce shi. BABI NA 16 1 Sai Yahaya ya zo daga Gazara ya faɗa wa mahaifinsa Saminu abin da Kendabeus ya yi. 2 Saboda haka Saminu ya kira manyan ’ya’yansa biyu, Yahuza da Yohanna, ya ce musu, “Ni da ’yan’uwana, da gidan ubana, mun taɓa y in yaƙi da abokan gāban Isra’ila tun ina yaro har yau. Al'amura sun ci gaba sosai a hannunmu, har muka ceci Isra'ila sau da yawa. 3 A mma yan zu na tsufa, ku kuwa saboda jinƙan Allah kun isa shekaru, ku zama maimakon ni da ɗan'uwana, ku je ku yi yaƙi domin al'ummarmu, taimako daga sama ya kasance tare da ku. 4 Sai ya zaɓ i mayaƙa dubu ashirin (20,000) daga ƙasar tare da mahayan dawakai. 5 Sa'ad da suke tashi da safe, suka shiga filin fili, sai ga wata babbar runduna, da mahayan dawakai, sun taho da su, duk da haka akwai rafi a tsakaninsu. 6 Sai shi da jama'arsa suka kafa sansani kusa da su, da ya ga mutane suna tsoron haye rafin, sai ya fara haye kansa, sa'an nan mutanen da suka gan shi suka bi shi. 7 Sai ya raba mutanensa, ya sa mahayan dawakai a tsakiyar mahaya, gama mahayan maƙiyan suna da yawa ƙwarai. 8 Sai suka busa ƙaho masu tsarki, aka kori Kandebeus da rundunarsa, aka kashe da yawa daga cikinsu, sauran kuwa suka kai su kagara. 9 A lokacin ne aka ji wa Yahuza ɗan'uwan Yahaya rauni. Yohanna ku wa yana biye da su har ya zo Cedron, wadda Kandabau ya gina. 10 Sai suka gudu har zuwa hasumiyai a filayen Azatus. Sai ya ƙone ta da wuta, har aka kashe mutu m wajen dubu biyu daga cikinsu. Bayan haka ya koma ƙasar Yahudiya da salama. 11 A filin Yariko ku ma Talimeyus ɗan Abubus ya zama shugaba, yana da azurfa da zinariya da yawa. 12 Domin shi surukin babban firist ne. 13 Saboda haka da zuciyarsa ta tashi, sai ya yi tunani zai kai wa kansa ƙasar, sai ya yi shawara da Siman da ’ya’yansa maza don ya hallaka su. 14 Sai Saminu yana ziyartar garuruwan da suke cikin karkara, yana kula da su. Sa'an nan ya gangara zuwa Yariko tare da 'ya'yansa maza, Mattathias, da Yahuza, a shekara ta ɗari da sittin da sha bakwai, a wata na go ma sha ɗaya, ana kiransa Sabat. 15 Inda ɗan Abubus ya karɓe su a cikin ruɗani a cikin wani ɗan gungu mai suna Dokus, wanda ya gina, ya y i musu babbar liyafa, duk da haka ya ɓoye mutane a can. 16 Sa'ad da Saminu da 'ya'yansa suka sha sha, sai Talo mi da mutanensa suka tashi, suka kama makamansu, suka je wurin Siman a wurin liyafa, suka kashe shi, da 'ya'yansa biyu, da waɗansu bayinsa. 17 A cikin haka ya aikata babban ha'inci, Ya sāka wa mugunta da nagarta.

18 Sai Talo mi ya rubuta waɗannan abubuwa, ya aika wa sarki ya aika masa da sojoji su taimake shi, ya ceci ƙasarsa da garuruwa. 19 Ya ku ma aika waɗansu zuwa Gazara su kashe Yohanna, ya ku ma aika wa shugabanni wasiƙu su zo wurinsa, domin ya ba su azurfa, da zinariya, da lada. 20 Wasu kuma ya aika su ƙwace Urushalima da dutsen Haikali. 21 Wani ya riga ya ruga zuwa Gazara, ya faɗa wa Yohanna, an kashe mahaifinsa da 'yan'uwansa, ya ce, Talomi ne ya aiko a kashe ka. 22 Da ya ji haka, sai ya yi mamaki ƙwarai, ya ɗibiya wa waɗanda suka zo su hallaka shi, ya karkashe su. Domin ya san sun nemi su kore shi. 23 Game da sauran ayyukan Yahaya, da yaƙe-yaƙensa, da ayyukan da ya yi, da ginin garun da ya yi, da ayyukansa. 24 Ga shi, an rubuta waɗannan a tarihin zamaninsa na firist tun daga lokacin da ya zama babban firist bayan mahaifinsa.


Turn static files into dynamic content formats.

Create a flipbook
Issuu converts static files into: digital portfolios, online yearbooks, online catalogs, digital photo albums and more. Sign up and create your flipbook.