สป 1

Page 1

1 แผนการจัดการเรียนรู้ สมรรถนะอาชีพ ชื่ อวิชา งานส่ งกาลังรถยนต์ ชื่ อหน่ วย โครงสร้ างระบบส่ งกาลัง ชื่ อเรื่ อง โครงสร้ างระบบส่ งกาลัง

หน่ วยที่ สอนครั้งที่ จานวนคาบ

1 1 6

หัวข้ อเรื่ อง 1. ด้ านความรู้ 1. บอกหน้าที่ของระบบส่ งกาลัง 2. บอกประเภทของระบบส่ งกาลัง 3. อธิบายการส่ งกาลังงานของระบบส่ งกาลัง 2. ด้ านทักษะ 4. แสดงการจาแนกประเภทโครงสร้างระบบส่ งกาลัง 3. ด้ านคุณธรรม จริยธรรม 5. ความขยัน ความอดทน ความรับผิดชอบ ความประหยัด แบ่งปัน 6. ความสนใจใฝ่ รู ้ ความรอบรู ้ รอบคอบ ระมัดระวัง

สาระสาคัญ 1. หน้าที่ของระบบส่ งกาลัง คือ การถ่ายทอดแรงหมุนแรงบิด ของเครื่ องยนต์ไปยังล้อ เพื่อทาให้ลอ้ สามารถเคลื่อนที่ได้ 2. ประเภทระบบส่ งกาลัง ได้แก่ 1.1. ระบบขับเคลื่อนล้อหน้า 1.2. ระบบขับเคลื่อนล้อหลัง 1.3. ระบบขับเคลื่อน 4 ล้อ 3. การส่ งกาลังงานของโครงสร้างระบบส่ งกาลัง 3.1. ระบบขับเคลื่อนล้อหน้า ได้แก่ คลัตช์ > เกียร์ > เฟื องท้าย > เพลาขับล้อหน้า 3.2. ระบบขับเคลื่อนล้อหลัง ได้แก่ คลัตช์ > เกียร์ > ข้อต่อและเพลากลาง > เฟื องท้าย > เพลาขับล้อ หลัง 3.3. ระบบขับเคลื่อน 4 ล้อ ได้แก่ คลัตช์ > เกียร์ > กระปุกเกี ยร์ แบ่งกาลัง > ข้อต่อและเพลากลาง ท่อนหน้า , ข้อต่อและเพลากลางท่อนหลัง > เฟื องท้ายหน้า , เฟื องท้ายหลัง > เพลาขับล้อหน้า , เพลาขับหลัง


2 4. มีความสามารถในการจาแนกประเภทระบบส่ งกาลังได้อย่างถูกต้อง และรู ้จกั ศึกษาค้นคว้าหาข้อมูล เกี่ยวกับระบบส่ งกาลัง ช่วยเสริ มสร้างทักษะความสามารถทางด้านการปฏิบตั ิ มีความพร้อมในการเตรี ยมตัว และสามารถปฏิบตั ิงานได้อย่างถูกต้อง และสาเร็ จภายในเวลาที่กาหนดอย่างมีเหตุและผล ตามหลักปรัชญา เศรษฐกิ จ พอเพี ยง โดยยึด หลัก ความประหยัด รู ้ จกั ใช้แ ละจัด การอย่างฉลาดและรอบคอบ มี เหตุ มี ผ ล มี ภูมิคุม้ กันในตัวที่ดีได้ (ด้ านทักษะ ด้ านคุณธรรม จริ ยธรรม) สมรรถนะอาชีพประจาหน่ วย (สิ่ งที่ตอ้ งการให้เกิดการประยุกต์ใช้ความรู ้ ทักษะ คุณธรรม เข้าด้วยกัน) แสดงการจาแนกประเภทระบบส่ งกาลังได้

จุดประสงค์ การสอน/การเรียนรู้ • จุดประสงค์ ทวั่ ไป / บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง 1. เพื่อให้มีความรู ้เกี่ยวกับโครงสร้างระบบส่ งกาลัง (ด้ านความรู้ ) 2. เพื่อให้มีทกั ษะในการปฏิบตั ิงานเกี่ยวกับการจาแนกประเภทระบบส่ งกาลัง (ด้ านทักษะ) 3. เพื่อให้มีเจตคติที่ดีต่อการเตรี ยมความพร้อมด้านการเตรี ยม วัสดุ อุปกรณ์ และการปฏิบตั ิงานอย่าง ถูกต้อง สาเร็ จภายในเวลาที่กาหนด มีเหตุและผลตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงและคุณลักษณะ3D (ด้ าน คุณธรรม จริ ยธรรม) • จุดประสงค์ เชิงพฤติกรรม / บูรณาการปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง / 3D 1. บอกหน้าที่ของระบบส่ งกาลังได้อย่างถูกต้อง (ด้ านความรู้ ) 2. บอกประเภทของระบบส่ งกาลังได้อย่างถูกต้อง (ด้ านความรู้ ) 3. อธิบายการส่ งกาลังงานของระบบส่ งกาลังได้อย่างถูกต้อง (ด้ านความรู้ ) 4. ปฏิบตั ิงานเกี่ยวกับการจาแนกประเภทโครงสร้างระบบส่ งกาลังได้อย่างถูกต้อง (ด้ านทักษะ) 5. เตรี ยมความพร้อมด้าน วัสดุ อุปกรณ์ สอดคล้องกับงานและใช้วสั ดุ อุปกรณ์อย่างคุม้ ค่า ประหยัด ได้อย่างถูกต้องตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงและคุณลักษณะ3D (ด้ านคุณธรรม จริ ยธรรม/บูรณาการ เศรษฐกิจพอเพียงและคุณลักษณะ3D) 6. ปฏิบตั ิงานได้อย่างถูกต้อง และสาเร็ จภายในเวลาที่กาหนดอย่างมีเหตุและผลตามหลักปรัชญา เศรษฐกิจพอเพียงและคุณลักษณะ3D (ด้ านคุณธรรม จริ ยธรรม/บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียงและคุณลักษณะ3D)


3

การบูรณาการกับปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง และคุณลักษณะ 3D • หลักความพอประมาณ 1. ผูเ้ รี ยนจัดสรรเวลาในการฝึ กปฏิบตั ิตามใบงานได้อย่างเหมาะสม 2. กาหนดเนื้อหาเหมาะสมกับเกณฑ์การประเมิน 3. ผูเ้ รี ยนรู ้จกั ใช้และจัดการวัสดุอุปกรณ์ต่าง ๆ อย่างประหยัดและคุม้ ค่า 4. ผูเ้ รี ยนปฏิบตั ิตนเป็ นผูน้ าและผูต้ ามที่ดี 5. ผูเ้ รี ยนเป็ นสมาชิกที่ดีของกลุ่มเพื่อนและสังคม • หลักความมีเหตุผล 1. เห็นคุณค่าของการปฏิบตั ิงานอย่างถูกต้อง 2. ปฏิบตั ิงานได้อย่างถูกต้อง มีเหตุผล และสามารถนาไปประยุกต์ใช้ในการปฏิบตั ิงานและในชีวิต ประจาวันได้ 3. กล้าแสดงความคิดอย่างมีเหตุผล 4. กล้าทักท้วงในสิ่ งที่ไม่ถูกต้องอย่างถูกกาลเทศะ 5. กล้ายอมรับฟังความคิดเห็นของผูอ้ ื่น 6. ใช้วสั ดุถูกต้องและเหมาะสมกับงาน 7. ไม่มีเรื่ องทะเลาะวิวาทกับผูอ้ ื่น 8. คิดสิ่ งใหม่ ๆ ที่เกิดประโยชน์ต่อตนเอง และสังคม 9. มีความคิดวิเคราะห์ในการแก้ปัญหาอย่างเป็ นระบบ • หลักความมีภูมิคุ้มกัน 1. มีทกั ษะในการปฏิบตั ิงานได้อย่างมีประสิ ทธิภาพ 2. ผูเ้ รี ยนได้รับความรู ้ที่ถูกต้อง พร้อมทั้งกาหนดเนื้อหาได้ครบถ้วนถูกต้องตามหลักการ ที่ดีและมี สาระสาคัญที่สมบูรณ์ 3. มีการเตรี ยมความพร้อมในการเรี ยนและการปฏิบตั ิงาน 4. กล้าซักถามปัญหาหรื อข้อสงสัยต่าง ๆ อย่างถูกกาลเทศะ 5. แก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้ดว้ ยตนเองอย่างเป็ นเหตุเป็ นผล 6. ควบคุมอารมณ์ของตนเองได้ 7. ควบคุมกิริยาอาการในสถานการณ์ต่าง ๆ ได้เป็ นอย่างดี


4

การตัดสิ นใจและการดาเนินกิจกรรมต่ างๆให้ อยู่ในระดับพอเพียงหรื อตามปรัชญาของเศรษฐกิจ พอเพียงนั้น ต้ องอาศัยทั้ง “ ความรู้ ” และ “ คุณธรรม ” เป็ นพืน้ ฐาน ดังนี้ • เงื่อนไขความรู้ 1. 2. 3. 4. 5.

ผูเ้ รี ยนได้ใช้กระบวนการคิดในการปฏิบตั ิงาน (ความสนใจใฝ่ รู้ ความรอบรู ้ รอบครอบระมัดระวัง) มีความรู ้ ความเข้าใจในการการปฏิบตั ิงาน ใช้วสั ดุอย่างประหยัดและคุม้ ค่า ปฏิบตั ิงานด้วยความละเอียดรอบคอบ มีความรู ้ ความเข้าใจเกี่ยวกับหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง

• เงื่อนไขคุณธรรม 1. 2. 3. 4.

ปฏิบตั ิงานที่ได้รับมอบหมายเสร็ จตามกาหนด (ความรั บผิดชอบ) ใช้วสั ดุอุปกรณ์อย่างคุม้ ค่า ประหยัด (ความประหยัด) มีความเพียรพยายามและกระตือรื อร้นในการเรี ยนและการปฏิบตั ิงาน (ความขยัน ความอดทน) ให้ความร่ วมมือกับการทากิจกรรมของส่ วนรวม อาสาช่วยเหลืองานครู และผูอ้ ื่น (แบ่ งปั น)

การบูรณาการกับคุณลักษณะ 3 D แก่ ผ้เู รียน • ด้ านประชาธิปไตย (Democracy) 1. การรายงานหน้าชั้นเรี ยนได้อย่างอิสระ 2. การให้ผฟู ้ ังแสดงความคิดเห็นภายในชั้นเรี ยนได้อย่างอิสระ

• ด้ านคุณธรรมจริยธรรมและความเป็ นไทย (Decency) 1. ปฏิบตั ิงานที่ได้รับมอบหมายเสร็ จตามกาหนด (ความรับผิดชอบ) 2. ใช้วสั ดุอุปกรณ์อย่างคุม้ ค่า ประหยัด (ความประหยัด) 3. มีความเพียรพยายามและกระตือรื อร้นในการเรี ยนและการปฏิบตั ิงาน (ความขยัน ความอดทน) 4. ให้ความร่ วมมือกับการทากิจกรรมของส่ วนรวม อาสาช่วยเหลืองานครู และผูอ้ ื่น (แบ่งปัน)

• ด้ านภูมิคุ้มกันภัยจากยาเสพติด(Drug - Free) การปลูกฝังให้นกั ศึกษาเอาใจใส่ ในการเรี ยนรู ้ดูหนังสื ออย่างสม่าเสมอ และส่ งเสริ มให้เล่นกีฬาอยู่ เสมอเพื่อให้ร่างกายแข็งแรง ความจาดี เป็ นการใช้เวลาว่างให้เป็ นประโยชน์ ซึ่งส่ งผลทาให้ห่างไกลจากยา เสพติดอย่างแท้จริ ง


5

เนื้อหาสาระการสอน/การเรียนรู้ 1. ด้ านความรู้ 1.1 บอกหน้ าทีข่ องระบบส่ งกาลังได้ อย่ างถูกต้ อง (จุดประสงค์ เชิงพฤติกรรมข้ อที่ 1) หน้าที่ของระบบส่ งกาลัง (Power train System) คือ การถ่ายทอดการหมุนของเครื่ องยนต์ ไปยังล้อ เพื่อให้เคลื่อนที่ได้

รู ป 1-1 การถ่ ายทอดการหมุนจากเครื่ องยนต์ ไปยังล้ อ

1.2 บอกประเภทระบบส่ งกาลังได้ อย่ างถูกต้ อง (จุดประสงค์ เชิงพฤติกรรมข้ อที่ 2) ปัจจุบนั ได้มีการวางรู ปแบบของระบบส่ งกาลังออกเป็ น 3 แบบคือ 1.รถยนต์ขบั เคลื่อนล้อหน้า (FF = Front Engine Front Wheel Drive) จะมีเพลาซ้าย - ขวา ต่อออก จากชุดเฟื องท้าย ไปหมุน ล้อ (แบบนี้ไม่ตอ้ งมีเพลากลาง)

รู ป 1-2 รถยนต์ ขับเลื่อนล้อหน้ า

2. รถยนต์เครื่ องอยูห่ น้าขับหลัง (FR = Front Engine Rear Wheel Drive) จะมีเพลาซ้าย - ขวา ต่อ ออกจากชุดเฟื องท้าย ไปหมุน ล้อ (แบบนี้ไม่ตอ้ งมีเพลากลาง)


6

รู ป 1-2 รถยนต์ ขับเลื่อนล้อหลัง

3.รถยนต์ขบั เคลื่อน 4 ล้อ (4 WD = Four Wheel Drive) มีแรงฉุดในการขับเคลื่อนจะมีประสิ ทธิภาพ สู งขึ้น ไม่ลื่นไถลโดยเฉพาะการใช้งานบนถนนที่ไม่เรี ยบ ขรุ ขระ เป็ นหลุมเป็ นบ่อ ทางปี นป่ าย หล่มโคลน ทางโค้งและถนนลื่น จะได้ประโยชน์จากการขับเคลื่อน 4 ล้อ ดีที่สุด

รู ป 1-3 รถยนต์ ขับเลื่อน 4 ล้อ

1.3 อธิบายการส่ งกาลังงานของระบบส่ งกาลังได้ อย่ างถูกต้ อง (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้ อที่ 3) - ระบบขับเคลื่อนล้อหน้ า ได้แก่ คลัตช์ > เกียร์ > เฟื องท้าย > เพลาขับล้อหน้า - ระบบขับเคลื่อนล้อหลัง ได้แก่ คลัตช์ > เกียร์ > ข้อต่อและเพลากลาง > เฟื องท้าย > เพลาขับล้อ หลัง - ระบบขับเคลื่อน 4 ล้อ ได้แก่ คลัตช์ > เกียร์ > กระปุกเกียร์แบ่งกาลัง > ข้อต่อและเพลากลางท่อน หน้า , ข้อต่อและเพลากลางท่อนหลัง > เฟื องท้ายหน้า , เฟื องท้ายหลัง > เพลาขับล้อหน้า , เพลาขับหลัง

2. ด้ านทักษะ 2.1 ปฏิบัติงานเกีย่ วกับการจาแนกประเภทโครงสร้ างระบบส่ งกาลังได้ อย่ างถูกต้ อง (จุดประสงค์ เชิง พฤติกรรมข้ อที่ 4)


7

1. ระบบส่ งกาลังรถยนต์ขบั เคลื่อนล้อหน้า (Front wheel drive)

รู ป 1-4 ส่ วนประกอบระบบส่ งกาลังรถยนต์ ขับเคลื่อนล้ อหน้ า

1.เครื่ องยนต์

2.ชุดคลัตช์

3.ชุดเกียร์ขบั หน้า 4.เฟื องท้าย

5.เพลาขัยหน้า

2. ระบบส่ งกาลังรถยนต์ขบั เคลื่อนล้อหลัง ( Rear Wheel Drive) - รถยนต์ขบั เคลื่อนล้อหลัง และวางเครื่ องยนต์ดา้ นหน้ารถจะมีเพลากลาง ต่อออกจากห้องเกียร์ ไปสู่ ชุดเฟื องท้ายที่ติดตั้ง ไว้ดา้ นหลังรถ แล้วต่อเพลาขับ ซ้าย-ขวา ออกจากชุดเฟื องท้าย

2 4

5

6

รู ป 1-5 ส่ วนประกอบระบบส่ งกาลังรถยนต์ ขับเคลื่อนล้ อหลัง


8

1.เครื่ องยนต์

2.ชุดคลัตช์

3.ชุดเกียร์ขบั หลัง 4.เพลากลาง

5.เฟื องท้าย

6.เพลาขับหลัง

3. ระบบส่ งกาลังรถยนต์ขบั เคลื่อน 4 ล้อ (Four wheel drive)

รู ป 1-6 ส่ วนประกอบระบบส่ งกาลังรถยนต์ ขับเคลื่อน 4 ล้ อ

1. กระปุกเกียร์ 5. เพลาขับหน้า

2. กระปุกเกียร์แบ่งกาลัง 6. เพลากลางหลัง

3. เพลากลางหน้า 4. เฟื องท้ายหน้า 7. เฟื องท้ายหลัง 8. เพลาขับหลัง

3. ด้ านคุณธรรม จริยธรรม / บูรณาการปรัญชาของเศรษฐกิจพอเพียง / 3D 3.1 การเตรี ยมความพร้อมด้านการเตรี ยม วัสดุ อุปกรณ์นกั ศึกษาจะต้องกระจายงานได้ทวั่ ถึง และ ตรงตามความสามารถของสมาชิกทุกคน มีการจัดเตรี ยมสถานที่ สื่ อ วัสดุ อุปกรณ์ไว้อย่างพร้อม เพรี ยงและ นักศึกษาทุกคนจะต้องรู ้จกั ใช้และจัดการกับวัสดุอุปกรณ์เหล่านั้นอย่างฉลาดและ รอบคอบ สามารถนาวัสดุ อุปกรณ์ในท้องถิ่นมาประยุกต์ใช้อย่างคุม้ ค่าและประหยัด งานจะสาเร็ จ ได้นกั ศึกษาจะต้องมีความขยันอดทน มีความเพียรพยายามและกระตือรื อร้นในการเรี ยนและ การปฏิบตั ิงาน และรู ้จกั แบ่งปันให้ความร่ วมมือกับ การทากิจกรรมของส่ วนรวม อาสาช่วยเหลืองานครู และผูอ้ ื่น ตามหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงและ หลักคุณลักษณะ 3D (จุดประสงค์ เชิงพฤติกรรมข้ อที่ 5) 3.2 ความมีเหตุมีผลในการปฏิบตั ิงาน ตามหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงและหลัก คุณลักษณะ3D นักศึกษาจะต้องมีการใช้เทคนิคที่แปลกใหม่ ใช้สื่อและเทคโนโลยี ประกอบการ นาเสนอที่ น่าสนใจ ปฏิบตั ิงานด้วยความละเอียดรอบคอบ นักศึกษาจะมีภูมิคุม้ กันในตัวที่ดีได้นกั ศึกษาจะต้องมีความ สนใจใฝ่ รู ้ รอบรู ้ รอบคอบ และระมัดระวัง (จุดประสงค์ เชิงพฤติกรรมข้ อที่ 6)


9

กิจกรรมการเรียนการสอนหรื อการเรียนรู้ ขั้นตอนการสอนหรื อกิจกรรมของครู ขั้นตอนการเรี ยนรู ้หรื อกิจกรรมของนักเรี ยน ขั้นเตรี ยม (50 นาทีหรื อ 1 คาบเรี ยน) ขั้นเตรี ยม (50 นาทีหรื อ 1 คาบเรี ยน) 1. จัดเตรี ยมเอกสาร สื่ อการเรี ยนการสอน 1. จัดเตรี ยมเอกสาร สื่ อการเรี ยนการสอนตามที่ แนะนารายวิชา วิธีการเรี ยน การมอบหมายงาน อาจารย์ผสู ้ อนและบทเรี ยนกาหนด เตรี ยมตัวทดสอบ และวิธีวดั ผลประเมินผล (บรรลุจุดประสงค์ เชิ ง ก่อนเรี ยนเรื่ องโครงสร้างของระบบส่ งกาลังรถยนต์ พฤติกรรมข้ อที่ 5) (บรรลุจุดประสงค์ เชิ งพฤติกรรม ข้ อที่ 5) 2. ทดสอบก่อนเรี ยนแล้วให้นกั ศึกษาสลับกัน 2. ทาแบบทดสอบแล้วสลับกันตรวจคาตอบ ตรวจคาตอบ และให้คะแนน 3. ทาความเข้าใจเกี่ยวกับจุดประสงค์การเรี ยน 3. แจ้งจุดประสงค์การเรี ยนของหน่วย และ ของหน่วย และการให้ความร่ วมมือในการทากิจกรรม การให้ความร่ วมมือของนักศึกษาในการทา กิจกรรม ขั้นการเรียนการสอน (110 นาทีหรื อ 2 คาบเรียน) 4. ครู อธิบายและยกตัวอย่างถึง หน้าที่ ชิ้นส่ วน และการส่ งกาลังงานของระบบส่ งกาลัง (บรรลุฯข้ อที่ 1, 2, 3, ) 5. แบ่งกลุ่มนักศึกษา กลุ่มละ 4-5 คน แล้ว มอบหมายใบงานเรื่ องโครงสร้างระบบส่ งกาลัง (บรรลุจุดประสงค์ เชิ งพฤติกรรมข้ อที่ 4)

ขั้นการเรียนการสอน (110 นาทีหรื อ 2 คาบเรียน) 1. นักศึกษาฟังและคิดตามพร้อมทั้งจดบันทึก เกี่ยวกับ ถึง หน้าที่ ชิ้นส่ วน และการส่ งกาลังงานของ ระบบส่ งกาลัง (บรรลุฯข้ อที่ 1, 2, 3, ) 2. เข้ากลุ่มตามที่ครู จดั แบ่ง แล้วปฏิบตั ิตามใบ งานโครงสร้างระบบส่ งกาลัง (บรรลุจุดประสงค์ เชิ ง พฤติกรรมข้ อที่ 4)


10

กิจกรรมการเรียนการสอนหรื อการเรียนรู ขั้นตอนการสอนหรื อกิจกรรมของครู ขั้นการเรียนการสอน จากนั้นให้นกั ศึกษาร่ วมกันสรุ ป บันทึกผล และรายงานหน้ าชั้นเรียนได้ อย่ างอิสระโดยจัดทา สื่ อประกอบการรายงานด้วย เมื่อรายงานหน้าชั้น เรี ยนแล้วให้ผฟู ้ ังซักถามปัญหา ข้อสงสัยจากนั้นให้ ผูร้ ายงานตั้งคาถามเพื่อถามผูฟ้ ังอย่างน้อย 2 คาถาม โดยให้ ผ้ฟู ังแสดงความคิดเห็นภายใน ชั้นเรียนได้ อย่ างอิสระ (Democracy ด้ าน ประชาธิปไตย:3D) (บรรลุจุดประสงค์ เชิ งพฤติกรรมข้ อที่ 6)

ขั้นตอนการเรี ยนรู ้หรื อกิจกรรมของนักเรี ยน ขั้นการเรียนการสอน จากนั้นให้นกั ศึกษาร่ วมกันสรุ ป บันทึกผลและ รายงานหน้ าชั้นเรียนได้ อย่างอิสระโดยจัดทาสื่ อ ประกอบการรายงานด้วย เมื่อรายงานหน้าชั้นเรี ยนแล้ว ให้ผฟู ้ ังซักถามปัญหา ข้อสงสัยจากนั้นให้ผรู ้ ายงานตั้ง คาถามเพื่อถามผูฟ้ ังอย่างน้อย 2 คาถาม โดยให้ ผู้ฟัง แสดงความคิดเห็นภายใน ชั้นเรียนได้ อย่างอิสระ (Democracy ด้ าน ประชาธิปไตย:3D) (บรรลุจุดประสงค์ เชิ งพฤติกรรมข้ อที่ 6)

ขั้นสรุป (50 นาทีหรื อ 1 คาบเรียน) 1. ครู สรุ ปจากที่นกั ศึกษานาเสนอข้อมูล พร้อมทั้งอธิบายเพิ่มเติม และสรุ ปเนื้อหาตาม จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ตามหัวข้อสาระสาคัญ พร้อมทั้งปลูกฝังให้ นักศึกษาเอาใจใส่ในการเรี ยนรู ้ ดูหนังสื ออย่าง สม่าเสมอ และส่ งเสริ มให้เล่นกีฬา อยูเ่ สมอเพื่อให้ ร่ างกายแข็งแรงความจาดี เป็ นการ ใช้เวลาว่างให้ เป็ นประโยชน์ (ส่ งผลทาให้ห่างไกล จากยาเสพติดอย่างแท้จริ ง Drug-Free ด้านภูมิคุม้ กัน ภัยจากยาเสพติด : 3D ) 2. แจกแบบทดสอบหลังเรี ยน 3. ครู ตรวจแบบทดสอบพร้อมกับบันทึก คะแนน 4. ให้นกั ศึกษาทาแบบฝึ กหัดท้ายบทเรี ยน (บรรลุจุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 1-7)

ขั้นสรุป (50 นาทีหรื อ 1 คาบเรียน) 1. นักศึกษารับฟังคาสรุ ปและข้อแนะนาจากครู พร้อมทั้งจดบันทึกข้อมูล และซักถามหรื อตอบคาถาม หรื อแสดงความคิดเห็น ในหัวข้อที่ยงั ไม่เข้าใจพร้อม ทั้งรับฟังการปลูกฝังจากท่านอาจารย์เรื่ องการเอาใจใส่ ในการเรี ยนรู ้ ดูหนังสื ออย่างสม่าเสมอ และส่ งเสริ มให้ เล่นกีฬาอยูเ่ สมอเพื่อให้ร่างกายแข็งแรงความจาดี เป็ น การใช้เวลาว่างให้เป็ นประโยชน์ (ส่ งผลทาให้ห่างไกล จากยาเสพติดอย่างแท้จริ ง Drug-Free ด้านภูมิคุม้ กันภัย จากยาเสพติด : 3D ) 2. ทาแบบทดสอบหลังเรี ยน 3. นักศึกษานาคะแนนจากแบบทดสอบก่อน เรี ยนและหลังเรี ยนมาเปรี ยบเทียบกันว่าเป็ นอย่างไรมี ผลต่างกันอย่างไร เพื่อดูความก้าวหน้าของตนเอง 4. นักศึกษาทาแบบฝึ กหัดท้ายบทเรี ยน (บรรลุจุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 1-7)


11

การบูรณาการกับคุณลักษณะ 3 D แก่ ผู้เรียน ด้ านประชาธิปไตย (Democracy) 1. การรายงานหน้าชั้นเรี ยนได้อย่างอิสระ 2. การให้ผฟู ้ ังแสดงความคิดเห็นภายในชั้นเรี ยนได้อย่างอิสระ ด้ านคุณธรรมจริยธรรมและความเป็ นไทย (Decency) 1. ปฏิบตั ิงานที่ได้รับมอบหมายเสร็ จตามกาหนด (ความรับผิดชอบ) 2. ใช้วสั ดุอุปกรณ์อย่างคุม้ ค่า ประหยัด (ความประหยัด) 3. มีความเพียรพยายามและกระตือรื อร้นในการเรี ยนและการปฏิบตั ิงาน (ความ ขยัน ความอดทน) 4. ให้ความร่ วมมือกับการทากิจกรรมของส่ วนรวม อาสาช่วยเหลืองานครู และ ผูอ้ ื่น (แบ่งปัน) ด้ านภูมิคุ้มกันภัยจากยาเสพติด(Drug - Free) การปลูกฝังให้นกั ศึกษาเอาใจใส่ ในการเรี ยนรู ้ดูหนังสื ออย่างสม่าเสมอ และส่ งเสริ มให้เล่นกีฬาอยูเ่ สมอ เพื่อให้ร่างกายแข็งแรงความจาดี เป็ นการใช้เวลาว่างให้เป็ นประโยชน์ ซึ่งส่ งผลทาให้ห่างไกลจากยาเสพติด อย่างแท้จริ ง


12

งานที่มอบหมายหรื อกิจกรรมการวัดผลและประเมินผล  1. 2. 3.

ก่อนเรียน จัดเตรี ยมเอกสาร สื่ อการเรี ยนการสอนตามที่อาจารย์ผสู ้ อนและบทเรี ยนกาหนด ทาแบบทดสอบก่อนเรี ยนแล้วสลับกันตรวจคาตอบ ทาความเข้าใจเกี่ยวกับจุดประสงค์การเรี ยนของหน่วย และการให้ความร่ วมมือในการทากิจกรรม

 1. 2. 3. 4.

ขณะเรียน ปฏิบตั ิตามใบงาน ร่ วมกันสรุ ป จัดทาสื่ อประกอบการรายงาน รายงานหน้าชั้นเรี ยน

 หลังเรียน 1. ทาแบบทดสอบหลังเรี ยน 2. ทาแบบฝึ กหัดท้ายบทเรี ยน  ผลงาน/ชิ้นงาน/ความสาเร็จของผู้เรียน ตามใบงาน


13

สื่ อการเรียนการสอน/การเรียนรู้ สื่ อสิ่ งพิมพ์ 1. หนังสื อเรี ยนวิชา งานส่ งกาลังรถยนต์ (ใช้ประกอบการเรี ยนการสอนจุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 1-7) 2. แบบทดสอบก่อนเรี ยน ใช้ประกอบการสอนขั้นเตรี ยม 3. ใบความรู ้ 4. ใบงาน 5. แบบทดสอบหลังเรี ยน 6. แบบฝึ กหัดท้ายบทเรี ยน 7. แบบเฉลยทดสอบก่อนเรี ยน - หลังเรี ยน และแบบฝึ กหัดท้ายบทเรี ยน ใช้ประกอบในขั้นเตรี ยมและ ขั้นสรุ ป 8. แบบประเมินผลงานตามใบงาน 9. แบบประเมินพฤติกรรมการทางานกลุ่ม

สื่ อโสตทัศน์ (ถ้ ามี) คอมพิวเตอร์ และ เครื่ องฉายโปรเจคเตอร์

สื่ อของจริง เครื่ องช่วยฝึ กชุดโครงสร้างระบบส่ งกาลังพร้อมอุปกรณ์เสริ มอื่น ๆ


14

แหล่ งการเรียนรู้ ในสถานศึกษา 1. ห้องสมุด 2. ห้องปฏิบตั ิการคอมพิวเตอร์ ศึกษาหาข้อมูลทางทาง Internet นอกสถานศึกษา ผูป้ ระกอบการ สถานประกอบการ การบูรณาการ/ความสั มพันธ์ กบั วิชาอื่น 1. บูรณาการกับวิชาเขียนแบบเบื้องต้น ด้านอ่านแบบ 2. บูรณาการกับวิชางานฝึ กฝี มือ ด้านการปฏิบตั ิงาน 3. บูรณาการกับวิชาชีวิตและวัฒนธรรมไทย ด้านการพูด การอ่าน การเขียน และการฝึ กปฏิบตั ิตนทาง สังคมด้านการเตรี ยมความพร้อม ความรับผิดชอบ และความสนใจใฝ่ รู้ 4. บูรณาการกับวิชาหลักเศรษฐศาสตร์ ด้านการเลือกใช้ทรัพยากรอย่างประหยัด


15

การประเมินผลการเรียนรู้  หลักการประเมินผลการเรียนรู้

ก่อนเรียน ตรวจแบบทดสอบก่อนเรี ยน

ขณะเรียน 1. ตรวจผลงานตามใบงาน 2. สังเกตการณ์ทางานกลุ่ม

หลังเรียน 1. ตรวจแบบทดสอบหลังเรี ยน 2. ตรวจแบบฝึ กหัดท้ายบทเรี ยน

ผลงาน/ชิ้นงาน/ผลสาเร็จของผู้เรียน ตรวจผลงาน


16

รายละเอียดการประเมินผลการเรียนรู้  จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 1 บอกหน้าที่ของระบบส่ งกาลังได้อย่างถูกต้อง 1. วิธีการประเมิน : ทดสอบ 2. เครื่ องมือ : แบบทดสอบ 3. เกณฑ์การให้คะแนน : บอกหน้าที่ของระบบส่ งกาลังได้ จะได้ 3 คะแนน 4. เกณฑ์การตัดสิ นการผ่าน : ผ่านระดับร้อยละ 80 (ต้องได้คะแนนไม่นอ้ ยกว่า 2.40 คะแนน)  1. 2. 3. 4.

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 2 บอกประเภทของระบบส่ งกาลังได้อย่างถูกต้อง วิธีการประเมิน : ทดสอบ เครื่ องมือ : แบบทดสอบ เกณฑ์การให้คะแนน : บอกประเภทของระบบส่ งกาลังได้ จะได้ 3 คะแนน เกณฑ์การตัดสิ นการผ่าน : ผ่านระดับร้อยละ 80 (ต้องได้คะแนนไม่นอ้ ยกว่า 2.40 คะแนน)

 1. 2. 3. 4.

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 3 อธิบายการส่ งกาลังงานของระบบส่ งกาลังได้อย่างถูกต้อง วิธีการประเมิน : ทดสอบ เครื่ องมือ : แบบทดสอบ เกณฑ์การให้คะแนน : อธิบายการทางานของระบบส่ งกาลังได้ จะได้ 4 คะแนน เกณฑ์การตัดสิ นการผ่าน : ผ่านระดับร้อยละ 80 (ต้องได้คะแนนไม่นอ้ ยกว่า 3.20 คะแนน)

 จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 4 ปฏิบตั ิงานเกี่ยวกับการจาแนกประเภทโครงสร้างระบบส่ งกาลังได้ อย่างถูกต้อง 1. วิธีการประเมิน : ตรวจผลงาน 2. เครื่ องมือ : แบบประเมินผลงาน 3. เกณฑ์การให้คะแนน : ปฏิบตั ิงานเกี่ยวกับการจาแนกประเภทโครงสร้างระบบส่ งกาลังได้ จะได้ 5 คะแนน 4. เกณฑ์การตัดสิ นการผ่าน : ผ่านระดับร้อยละ 80 (ต้องได้คะแนนไม่นอ้ ยกว่า 4.00 คะแนน)


17

 จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 5 เตรี ยมความพร้อมด้าน วัสดุ อุปกรณ์สอดคล้องกับงาน และใช้ วัสดุอุปกรณ์อย่างคุม้ ค่าประหยัด ได้อย่างถูกต้องตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงและคุณลักษณะ3D 1. วิธีการประเมิน : ตรวจผลงาน 2. เครื่ องมือ : แบบประเมินกระบวนการทางานกลุ่ม 3. เกณฑ์การให้คะแนน : เตรี ยมความพร้อมด้าน วัสดุ อุปกรณ์สอดคล้องกับงานได้อย่าง ถูกต้อง จะได้ 3 คะแนน 4. เกณฑ์การตัดสิ นการผ่าน : ผ่านระดับร้อยละ 80 (ต้องได้คะแนนไม่นอ้ ยกว่า 2.40 คะแนน)  จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 6 ปฏิบตั ิงานได้อย่างถูกต้อง และสาเร็ จภายในเวลาที่กาหนดอย่าง มีเหตุและผลตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงและคุณลักษณะ3D 1. วิธีการประเมิน : ตรวจผลงาน 2. เครื่ องมือ : แบบประเมินกระบวนการทางานกลุ่ม 3. เกณฑ์การให้คะแนน : ปฏิบตั ิงานได้อย่างถูกต้อง และสาเร็ จภายใน เวลาที่กาหนดอย่างมีเหตุ และผลตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง จะได้ 3 คะแนน 4. เกณฑ์การตัดสิ นการผ่าน : ผ่านระดับร้อยละ 80 (ต้องได้คะแนนไม่นอ้ ยกว่า 2.40 คะแนน)


18

แบบทดสอบก่ อนเรียน แบบทดสอบหลังเรียน วัตถุประสงค์ เพื่อประเมินความรู้ของผู้เรียน  หน่ วยที่ 1 โครงสร้ างระบบส่ งกาลัง เรื่ อง โครงสร้ างระบบส่ งกาลัง จงตอบคาถามต่อไปนี้ 1. จงบอกหน้าที่ของระบบส่ งกาลัง ตอบ…………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… 2. จงบอกบอกประเภทของระบบส่ งกาลัง ตอบ…………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… 3. จงอธิบายการส่ งกาลังงานของระบบขับเคลื่อนล้อหน้า ตอบ…………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… 4. จงอธิบายการส่ งกาลังงานของระบบขับเคลื่อน 4 ล้อ ตอบ…………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… 5. จงบอกชิ้นส่ วนที่แตกต่างระหว่างระบบขับเคลื่อนล้อหน้า กับ ระบบขับเคลื่อนล้อหลัง ตอบ…………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………


19 รหัสวิชา……………….… โรงเรี ยนกองทัพบกอุปถัมภ์ ช่างกล ขส.ทบ. วันที่……./……../……. วิชา………………………. ชื่อ…………………………………………… ชั้น……….เลขที่…… ใบงานที่…… เรื่ อง…………………………………………. เวลา………คาบ วัตถุประสงค์ เพื่อให้นกั เรี ยนสามารถ……………………….. 1. ถอดประกอบ…………………………….ได้อย่างถูกต้อง 2. บอกชิ้นส่ วนของ…………………………….ได้อย่างถูกต้อง 3. อธิบายการทางานของ…………………………….ได้อย่างถูกต้อง อุปกรณ์ 1. …………………………………………… 2. …………………………………………… เครื่ องมือ 1. …………………………........................................ 2. …………………………........................................ 3. …………………………........................................ 4. …………………………........................................ ลาดับขั้นตอนการปฏิบัติงาน

1………………………………………

2………………………………………


20

3………………………………………

4………………………………………

5………………………………………

6………………………………………


21

7………………………………………

8………………………………………

9……………………………………… สรุป 1. ……………………………………………………… 2. ……………………………………………………… 3. ……………………………………………………… ข้ อควรระวัง 1. ……………………………………………………… 2. ……………………………………………………… 3. ………………………………………………………


22 แบบประเมินกระบวนการทางานกลุ่ม ชื่ อกลุ่ม……………………………………………ชั้น………………………ห้ อง.......................................... รายชื่ อสมาชิก 1……………………………………เลขที่……. 3……………………………………เลขที่…….

2……………………………………เลขที่……. 4……………………………………เลขที่……. คะแนน ข้อคิดเห็น 3 2 1

ที่

รายการประเมิน

1 2 3 4

การกาหนดเป้าหมายร่ วมกัน การแบ่งหน้าที่รับผิดชอบและการเตรี ยมความพร้อม การปฏิบตั ิหน้าที่ที่ได้รับมอบหมาย การประเมินผลและปรับปรุ งงาน รวม ผูป้ ระเมิน………………………………………………… วันที่…………เดือน……………………..พ.ศ…………...

เกณฑ์ การให้ คะแนน 1. การกาหนดเป้าหมายร่ วมกัน 3 คะแนน = สมาชิกทุกคนมีส่วนร่ วมในการกาหนดเป้ าหมายการทางานอย่างชัดเจน 2 คะแนน = สมาชิกส่ วนใหญ่มีส่วนร่ วมในการกาหนดเป้าหมายในการทางาน 1 คะแนน = สมาชิกส่ วนน้อยมีส่วนร่ วมในการกาหนดเป้าหมายในการทางาน 2. การหน้าที่รับผิดชอบและการเตรี ยมความพร้อม 3 คะแนน = กระจายงานได้ทวั่ ถึง และตรงตามความสามารถของสมาชิกทุกคน มีการจัดเตรี ยมสถานที่ สื่ อ / อุปกรณ์ไว้อย่างพร้อมเพรี ยง ยึดหลักความประหยัด 2 คะแนน = กระจายงานได้ทวั่ ถึง แต่ไม่ตรงตามความสามารถ และมีสื่อ / อุปกรณ์ไว้อย่างพร้อมเพรี ยง แต่ขาด การจัดเตรี ยมสถานที่ และไม่ยดึ หลักความประหยัด 1 คะแนน = กระจายงานไม่ทวั่ ถึงและมีสื่อ / อุปกรณ์ไม่เพียงพอ และไม่ยดึ หลักความประหยัด 3. การปฏิบตั ิหน้าที่ที่ได้รับมอบหมาย 3 คะแนน = ทางานได้สาเร็จตามเป้าหมาย และตามเวลาที่กาหนด มีความรอบรู ้ รอบคอบ และระมัดระวัง 2 คะแนน = ทางานได้สาเร็จตามเป้าหมาย แต่ชา้ กว่าเวลาที่กาหนด ไม่มีความรอบรู ้ รอบคอบ และระมัดระวัง 1 คะแนน = ทางานไม่สาเร็จตามเป้าหมาย และไม่มีความรอบรู ้ รอบคอบ และระมัดระวัง 4. การประเมินผลและปรับปรุ งงาน 3 คะแนน = สมาชิกทุกคนร่ วมปรึ กษาหารื อ ติดตาม ตรวจสอบ และปรับปรุ งงานเป็ นระยะ มีความรอบรู ้ รอบคอบ และระมัดระวัง 2 คะแนน = สมาชิกบางส่ วนมีส่วนร่ วมปรึ กษาหารื อ แต่ไม่ปรับปรุ งงาน ไม่มีความรอบรู ้ รอบคอบ และระมัดระวัง 1 คะแนน = สมาชิกบางส่ วนมีส่วนร่ วมไม่มีส่วนร่ วมปรึ กษาหารื อ และปรับปรุ งงาน ไม่มีความรอบรู ้ รอบคอบ และระมัดระวัง


23

บันทึกหลังการสอนเรื่ อง โครงสร้ างระบบส่ งกาลัง  ผลการใช้ แผนการสอน …………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………………………………

 ผลการเรียนของนักเรียน …………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………… 

ผลการสอนของครู

…………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………………………………

ลงชื่ อ...จ.ส.อ............................................................... (ธนกฤต เขียวสวาท) ผู้สอน


24

บันทึกหลังการสอนเรื่ อง โครงสร้ างระบบส่ งกาลัง  ผลการใช้ แผนการสอน …………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………………………………

 ผลการเรียนของนักเรียน …………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………… 

ผลการสอนของครู

…………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………………………………

ลงชื่ อ...ว่ าที่ ร.ต................................................................... (สิ ริพนั ธุ์ เสตะกลัมพ์) ผู้สอน


25

บันทึกหลังการสอนเรื่ อง โครงสร้ างระบบส่ งกาลัง  ผลการใช้ แผนการสอน …………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………………………………

 ผลการเรียนของนักเรียน …………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………… 

ผลการสอนของครู

…………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………………………………

ลงชื่ อ..ว่ าที่ ร.ต.............................................................. (สยาม ลยังคานนท์ ) ผู้สอน


Turn static files into dynamic content formats.

Create a flipbook
Issuu converts static files into: digital portfolios, online yearbooks, online catalogs, digital photo albums and more. Sign up and create your flipbook.