Hausa - Testament of Joseph

Page 1

BABI NA 1

Yusufu, ɗan Yakubu na goma sha ɗaya da Rahila, kyakkyawa kuma ƙaunataccen. Gwagwarmayarsa da jarabar Masarawa.

1 Kwafin Alkawari na Yusufu.

2 Sa'ad da zai mutu ya tara 'ya'yansa maza da 'yan'uwansa, ya ce musu:-

3 'Yan'uwana da 'ya'yana, ku kasa kunne ga Yusufu, ƙaunataccen Isra'ila. Ku kasa kunne, 'ya'yana, ga ubanku.

4 A rayuwata na ga kishi da mutuwa, Duk da haka ban ɓace ba, amma na nace a cikin gaskiyar Ubangiji.

5 Waɗannan 'yan'uwana sun ƙi ni, amma Ubangiji ya ƙaunace ni.

6 Suna so su kashe ni, Amma Allah na kakannina ya kiyaye ni.

7 Sun saukar da ni cikin rami, Maɗaukaki kuma ya sāke kawo ni.

8 An sayar da ni bauta, Ubangijin kowa ya 'yanta ni.

9 An kai ni bauta, Ƙarfin hannunsa ya taimake ni.

10 Na ji yunwa, Ubangiji da kansa ya ciyar da ni.

11 Ni kaɗai ne Allah ya ƙarfafa ni.

12 Na yi rashin lafiya, Ubangiji kuwa ya ziyarce ni.

13 Ina cikin kurkuku, Allahna ya ji tausayina.

14 A ɗaure, ya sake ni.

15 Ya yi zagi, ya yi ƙararta.

16 Masarawa sun yi wa Masar magana da zafi, ya cece ni.

17 Abokai na sun yi kishi, Ya ɗaukaka ni.

18 Sai wannan babban shugaban Fir'auna ya ba ni amana a gidansa.

19 Na yi yaƙi da mace marar kunya, Na roƙe ni in yi laifi da ita. Amma Allah na Isra'ila ubana ya cece ni daga harshen wuta.

20 An jefa ni a kurkuku, an yi mini dukan tsiya, an yi mini ba'a. Amma Ubangiji ya sa in sami jinƙai a gaban mai tsaron kurkukun.

21 Gama Ubangiji ba ya yashe masu tsoronsa, ko a cikin duhu, ko a ɗaure, ko cikin wahala, ko cikin bukatu.

22 Gama Allah ba ya kunyata kamar mutum, ko ɗan mutum ba ya jin tsoro, ko kuma wanda yake haifaffen ƙasa ba shi da ƙarfi.

23 Amma a cikin dukan waɗannan al'amura Yake ba da kariya, kuma Yakan yi ta'aziyya ta hanyoyi dabam-dabam, ko da yake ya tafi kaɗan don gwada sha'awar rai.

24 A cikin gwaji goma ya nuna mini wanda ya yarda da ni, Na jimre duka. Domin jimiri babban laya ne, haƙuri kuma yana ba da abubuwa masu kyau da yawa.

25 Sau nawa matar Masarawa ta yi mini barazanar kisa!

26 Sau nawa take ba ni horo, sa'an nan ta kira ni ta yi min barazana, Sa'ad da ban yarda in yi tarayya da ita ba, sai ta ce mini:

27 Za ka zama ubangijina, da dukan abin da yake a cikin gidana, idan ka ba da kanka gare ni, za ka zama kamar ubangijinmu.

28 Amma na tuna da maganar mahaifina, na shiga

ɗakina, na yi kuka, na yi addu'a ga Ubangiji.

29Na yi azumi a cikinwaɗannanshekaru bakwai, na bayyana ga Masarawa kamar mai rai mai daɗi, gama masuazumisabodaAllahsunasamunkyawunfuska.

30 Idan ubangijina baya gida, ban sha ruwan inabi ba. kwana uku ban ci abincina ba, amma na ba gajiyayyu da marasa lafiya.

31 Na nemi Ubangiji da sassafe, na yi kuka saboda Matar Bamasariya Bamasariya, gama ta wahalar da nibadadaɗewaba,gamaitamadadaretazowurina, tana neman ta kawo mini ziyara.

32 Domin ba ta da ɗa namiji, sai ta yi kamar ta ɗauke ni a matsayin ɗa.

33 Ita kuwa ta rungume ni kamar ɗa, amma ban sani ba. amma daga baya, ta nemi ta jawo ni cikin fasikanci.

34 Da na gane haka sai na yi baƙin ciki har na mutu. Sa'ad da ta fita, na zo a raina, na yi makoki dominta kwanaki da yawa, domin na gane yaudararta da yaudararta.

35 Na faɗa mata maganar Maɗaukaki, Da dai za ta rabu da mugun sha'awarta.

36 Saboda haka, sau da yawa, takan yi mini ba'a da kalmomi kamar tsattsarka, A cikin maganganunta tana yabon tsarkina a gaban mijinta, tana so ta kama ni lokacin da muke ni kaɗai.

37 Gama ta yabe ni a fili kamar tsafta, kuma a asirce ta ce mini: “Kada ka ji tsoron mijina; gama ya tabbata a kan tsatsarka, gama ko da wani ya faɗa masa a kanmu, ba zai gaskata ba.

38 Saboda waɗannan abubuwa duka na kwanta a ƙasa, na roƙi Allah Ubangiji ya cece ni daga ruɗinta. 39 Sa'ad da ba ta ci kome ba, sai ta komo wurina da roƙon koyarwa, domin ta koyi maganar Allah.

40 Kuma ta ce mini: "Idan ka so in bar gumakana, to, ka kwanta tare da ni, kuma zan rinjayi mijina ya rabu da gumakansa, kuma mu yi tafiya da shari'a da Ubangijinka."

41 Na ce mata: Ubangiji ba ya so. Domin waɗanda suke tsoronsa su kasance cikin ƙazanta, ba kuwa ya ji daɗin masu yin zina, sai dai da waɗanda suke kusantarsa da tsarkakakkiyar zuciya da leɓuna marasa ƙazanta.

42 Amma tana jin daɗin zamanta, tana ɗokin cika burinta.

43 Na kuma ƙara ba da kaina ga azumi da addu'a, domin Ubangiji ya cece ni daga gare ta.

44 Kuma, a wani lokaci kuma ta ce mini: Idan ba za ka yi zina ba, zan kashe mijina da guba; kuma kai ka zama mijina.

45 Saboda haka, da na ji haka, sai na yayyage tufafina, na ce mata.

46 Mace, ki ji tsoron Allah, kada ki aikata wannan mugun aikin, don kadaki halaka.Domin ka sani lalle zan sanar da wannan dabararka ga dukan mutane.

47 Saboda haka, saboda tsoro, ta roƙi kada in faɗi wannan dabara.

48 Sai ta tafi ta kwantar da ni da kyautai, Ta aiko mini da kowane irin jin daɗi na 'ya'yan mutane.

49 Sa'an nan ta aiko mini da abinci gauraye da sihiri.

50 Sa'ad da bābān da ya kawo shi ya zo, na ɗaga kai, sai na ga wani mugun mutum yana ba ni takobi da akushi, na kuwa gane makircinta za ta ruɗe ni.

51 Sa'ad da ya fita na yi kuka, ban ɗanɗana wannan ko wani abincinta ba.

52 Sa'an nan bayan wata rana ta zo mini, ta duba abincin, ta ce mini: "Me ya sa ba ka ci daga cikin abincin ba?"

53 Sai na ce mata: Domin kin cika shi da sihiri masu mutuƙar mutuwa. Kuma yaya ka ce, 'Ba na kusanta ga gumaka, amma ga Ubangiji shi kaɗai.

54 To,yanzu kasani Allahnaubanayabayyanamini muguntarka ta wurin mala'ikansa, na kuwa kiyaye ta domin in hukunta ka, in dai za ka ga ka tuba.

55 Amma domin ka sani muguntar mugaye ba ta da iko a kan waɗanda suke bauta wa Allah da tsabta, sai ga ni zan ɗiba daga ciki in ci a gabanka.

56 Kuma tun da haka ya ce, Na yi addu'a haka: Allah na kakannina da mala'ikan Ibrahim, ya kasance tare da ni. kuma ya ci.

57 Da ta ga haka sai ta rusuna a gabana, tana kuka. sai na tayar da ita na yi mata nasiha.

58 Sai ta yi alkawari ba za ta ƙara yin wannan mugunta ba.

59 Amma zuciyarta har yanzu tana kan mugunta, Ta duba yadda za ta kama ni, Ta yi nishi ƙwarai, ta yi kasala, ko da yake ba ta da lafiya.

60 Da mijinta ya gan ta, ya ce mata, “Me ya sa gabanki ya ruɗe?

61 Sai tacemasa: Inajinzafiazuciyata,kumanishin ruhuna yana tsananta mini; Don haka ya ƙarfafa ta da ba ta da lafiya.

62 Sa’an nan, da yin amfani da wata dama, ta garzaya zuwa gare ni, alhali mijinta yana waje, ta ce da ni: Zan rataye kaina, ko in jefa kaina a kan wani dutse, idan ba za ka kwanta tare da ni ba.

63 Sa'ad da na ga ruhun Beiliya yana damunta, na yi addu'a ga Ubangiji, na ce mata.

64 Me ya sa ke, ƙwaƙƙwarar mace, kike cikin damuwa, kina damuwa, Kina makanta saboda zunubai?

65 Ka tuna cewa idan ka kashe kanka, Asteho, ƙwarƙwarar mijinki, kishiyarki, za ta yi wa 'ya'yanki duka, za ku kuma lalatar da abin tunawa da ku daga duniya.

66 Sai ta ce mini: Ga shi, to, kana so na; bari wannan ya ishe ni: ku yi ƙoƙari don raina da 'ya'yana, kuma ina sa ran in ji daɗin sha'awata kuma.

67 Amma ba ta sani ba saboda ubangijina na faɗi haka, ba don ta ba.

68 Gama idan mutum ya fāɗi gaban sha’awar muguwar sha’awa har ya zama bayi da ita, kamar yadda ita ma, duk abin da zai ji na alheri game da wannan sha’awar, yakan karɓe ta ne da nufin mugun sha’awa.

69 Saboda haka, ina sanar da ku, yarana, cewa wajen sa'a ta shida ne ta rabu da ni. Na durƙusa a gaban Ubangiji dukan yini, da dukan dare. Da gari ya waye na tashi ina kuka ina addu'ar neman a sake ta.

70 A ƙarshe, sai ta kama tufafina, tana tilasta ni in yi aure da ita.

71 Sa'ad da na ga tana riƙe da rigata cikin hauka, sai na bar shi a baya, na gudu tsirara.

72 Kuma ta riƙe rigar ta yi mini ƙarya, sa'ad da mijinta ya zo, ya jefa ni kurkuku a gidansa. Kashegari kuma ya buge ni, ya tura ni kurkukun Fir'auna.

73 Sa’ad da nake ɗaure, sai Bamasarewar nan ta ji baƙin ciki ƙwarai, sai ta zo ta ji yadda na yi godiya ga Ubangiji, na raira waƙa a cikin duhu, da murya mai daɗi, na ɗaukaka Allahna cewa an cece ni. daga sha'awar mace Masarautar.

74 Kuma sau da yawa takan aiko mini da cewa: Ka yarda in cika burina, kuma in sake ka daga ɗaurinka, kuma in ‘yanta ka daga duhu.

75 Kuma ko da a cikin tunani ban karkata zuwa gare ta ba.

76 Gama Allah yana son wanda ya haɗa azumi da tsafta a cikin kogon mugunta, maimakon wanda ya haɗa kayan marmari a ɗakin sarki.

77 Kuma idan mutum yana rayuwa da tsabta, yana kuma son ɗaukaka, kuma Maɗaukakin Sarki ya san cewa yana da amfani a gare shi, Ya ba ni wannan kuma.

78 Sau nawa, ko da ba ta da lafiya, takan zo wurina ba tare da an gan ta ba, ta saurari muryata sa'ad da nake addu'a!

79 Da na ji nishinta, sai na yi shiru.

80 Gama sa'ad da nake gidanta, takan ɗaga hannuwanta, da nono, da ƙafafu, domin in kwanta da ita. Domin ta yi kyau sosai, an ƙawatata don ta yaudare ni.

81 Ubangiji kuwa ya kiyaye ni daga dabarunta.

Yusufu ya fuskanci makirci da yawa ta mugun dabarar matar Memphian. Don misalin annabci mai ban sha'awa, duba ayoyi 73-74.

1 Don haka, ’ya’yana, kun ga yadda haƙura take yin abubuwa masu girma, da addu’a tare da azumi.

2 Haka ku ma, idan kun bi tsabta da haƙuri da haƙuri da addu'a, da azumi da tawali'u, Ubangiji zai zauna a cikinku, domin yana son tsafta.

3 Kuma duk inda Maɗaukakin Sarki ya zauna, ko da yake hassada, ko bauta, ko ɓatanci sun sami mutum, Ubangijin da yake zaune a cikinsa, saboda tsabtarsa, ba wai kawai ya cece shi daga mugunta ba, amma kuma yana ɗaukaka shi kamar ni.

4 Gama ta kowace hanya an ɗaukaka mutum, ko a aikace, ko a magana, ko a tunani.

5 'Yan'uwana sun san yaddamahaifinayakeƙaunata, Amma duk da haka ban ɗaukaka kaina a raina ba. gama na san komai zai shuɗe.

6Banɗagakainagābadasudamugunnufiba,amma na girmama 'yan'uwana. Kuma saboda girmama su, ko da ana sayar da ni, na daina gaya wa Isma'ilawa cewa ni ɗan Yakubu ne, babban mutum ne kuma jarumi.

7 “Ya ku 'ya'yana, ku ji tsoron Allah a cikin dukan ayyukanku a gaban idanunku, ku girmama 'yan'uwanku.

8 Domin duk wanda ya aikata shari'ar Ubangiji, shi ne zai ƙaunace shi.

9 Sa'ad da na zo wurin Indocolpitae tare da Isma'ilawa, suka tambaye ni, suna cewa:

10 Kai bawa ne? Sai na ce ni bawa ne wanda aka haifa a gida, don kada in kunyata ’yan’uwana.

11 Sai babbansu ya ce mini: Kai ba bawa ba ne, domin ko kamanninka yana bayyanawa.

12 Amma na ce ni bawansu ne.

13 Sa'ad da muka shiga Masar, suka yi ta jayayya a kaina, ko wanene a cikinsu zai saya ni, ya kama ni.

14 Don haka ya ga ya dace in zauna a Masar tare da 'yan kasuwarsu, har sai sun komo suna kawo kayayyaki.

15 Ubangiji kuwa ya ba ni tagomashi a gaban ɗan kasuwa, ya kuwa ba ni gidansa.

16 Allah ya sa masa albarka ta wurina, ya sa masa albarka da zinariya, da azurfa, da ma'aikatan gida.

17 Ina tare da shi wata uku da kwana biyar.

18 A lokacin nan sai macen Memfiya, matar Fentifiris, ta zo cikin karusar da girmankai, domin ta ji labarina daga bābānta.

19 Sai ta faɗa wa mijinta, cewa ɗan kasuwan ya arzuta ta wurin wani Ba'ibrane, sai suka ce lalle an sace shi daga ƙasar Kan'ana.

20 Yanzu fa, ka yi masa adalci, ka kama saurayin zuwa gidanka. Haka kuma Allah na Ibraniyawa zai sa muku albarka, gama alheri daga sama yana bisansa.

21 Sai Fentifiris ya rinjaye ta da maganarta, ya umarci a kawo ɗan kasuwan, ta ce masa.

22 Menene wannan da nake ji game da kai, da kake satar mutane daga ƙasar Kan'ana, kana sayar da su a zama bayi?

23 Amma ɗan kasuwa ya fāɗi a gabansa, ya roƙe shi, yace,“Inaroƙonka,ubangijina,bansanabin dakake faɗa ba.

24 Sai Fentifiris ya ce masa, To, daga ina bawan Ibraniyawa yake?

25 Kuma ya ce: “Isma’ilawa sun ba ni amanarsa har sai sun komo.

26 Amma bai gaskata shi ba, amma ya umarta a yi masa tsiya, a yi masa dukan tsiya.

27 Kuma a lõkacin da ya nace a cikin wannan magana, Pentephris ya ce, Bari a kawo matasa.

28 Sa'ad da aka kawo ni, na yi wa Fentifiris sujada, gama shi ne na uku a cikin shugabannin Fir'auna.

29 Sai ya ɗauke ni ban da shi, ya ce mini: Kai bawa ne ko ƴantacce?

30 Sai na ce: "Bawa."

31 Ya ce: "Na wane ne?"

32 Sai na ce: ‘Yan Isma’ilawa ne.

33 Kuma ya ce: "Yaya ka zama bãyinsu?"

34 Na ce, “Sun saye ni daga ƙasar Kan'ana.

35 Sai ya ce mini: “Hakika karya kake; Nan take ya umarceni a yi mini tsiya a yi mini duka.

36 Yanzu, Matar Memphiya tana dubana ta taga a lokacin da ake dukana, domin gidanta yana kusa, sai ta aika masa tana cewa:

37 Hukuncinka rashin adalci ne. Gama kana azabtar da wanda aka ƙwace, kamar mai zunubi ne.

38 Sa'ad da ban canza maganata ba, ko da yake an yi mini duka, sai ya ba da umarni a ɗaure ni, sai ya ce, masu yaron su zo.

39 Sai matar ta ce wa mijinta: Me ya sa kake tsare yaron da aka kama da kuma haifaffe a ɗaure, wanda ya kamata a 'yantar da shi kuma a jira shi?

40 Domin ta yi marmarin ganina saboda son zunubi, amma ni ban sani ba game da waɗannan abubuwa duka.

41 Sai ya ce mata, “Ba al'adar Masarawa ba ce su ɗauki abin da yake na waɗansu kafin a ba da hujja.

42Wannan,sabodahaka, yacegameda ɗan kasuwa; Amma ga yaron, dole ne a daure shi.

43 Bayan kwana ashirin da huɗu sai Isma'ilawa suka zo. Gama sun ji Yakubu mahaifina yana makoki sosai a kaina.

44 Sai suka zo suka ce mini: Me ya sa ka ce kai bawa ne? Ga shi, mun ji cewa kai ɗan ƙaƙƙarfan mutum ne

BABI NA 2

a ƙasar Kan'ana, har yanzu mahaifinka yana makoki dominka saye da rigar makoki da toka.

45 Sa'ad da na ji haka, sai hanjina ya narke, zuciyata kuwa ta narke, Na kuwa so in yi kuka ƙwarai, amma na kame kaina don kada in kunyata 'yan'uwana.

46 Sai na ce musu, Ban sani ba, ni bawa ne.

47 Sai suka yi shawara su sayar da ni, don kada a same ni a hannunsu.

48 Gama sun ji tsoron mahaifina, kada ya zo ya yi musu mugun ramuwa.

49 Gama sun ji shi mai iko ne ga Allah da mutane.

50 Sai ɗan kasuwa ya ce musu, “Ku sake ni daga hukuncin Pentiphri.

51Saisukazosukaroƙeni,sunacewa:Kacedakuɗi ne muka saye ka, zai ‘yanta mu.

52 Matar Memfiya kuwa ta ce wa mijinta, “Sai saurayin. don na ji, in ji ta, cewa suna sayar da shi.

53 Nan da nan ta aika wani bābā wurin Isma'ilawa, ta roƙe su su sayar da ni.

54 Amma da bābān bai yarda ya saya ni da tamaninsu ba, sai ya komo, ya gwada su, ya kuma bayyana wa uwargidansa cewa sun nemi tamani mai yawa a kan kuyangarsu.

55 Sai ta aiki wani bābā, ta ce, “Ko da sun nemi fam biyu, ku ba su, kada ku bar zinariyar. Sai kawai ka sayi yaron, ka kawo mini shi.

56 Sai bābān ya je ya ba su zinariya tamanin, ya karɓe ni. Amma matar Bamasar ya ce na ba da ɗari.

57 Ko da yake na san haka, na yi shiru, don kada bābā ya sha kunya.

58 Don haka, ’ya’yana, kun ga irin manyan abubuwan da na jimre, da kada in kunyata ’yan’uwana.

59 Saboda haka ku ma ku ƙaunaci juna, kuna ɓoye laifofin juna da haƙuri.

60GamaAllahyanajindaɗinhaɗinkaina’yan’uwa, da nufin zuciyar da take jin daɗin ƙauna.

61 Sa'ad da 'yan'uwana suka zo Masar, suka ji cewa na mayar musu da kuɗinsu, ban tsauta musu ba, na ƙarfafa su.

62 Bayan rasuwar mahaifina Yakubu, na ƙara ƙaunace su, dukan abin da ya umarta na yi musu ƙwarai da gaske.

63 Kuma ban bar su a sãme su da ƙaramin al'amari ba. Dukan abin da yake hannuna na ba su.

64 'Ya'yansu 'ya'yana ne, 'ya'yana kuma bayinsu ne. Rayuwarsukumaitaceraina,dukanwahalarsukuma ita ce wahalata, dukan rashin lafiyarsu kuma ita ce tawa.

65 Ƙasata ce ƙasarsu, shawararsu kuma ita ce shawarata.

66 Kuma ban ɗaukaka kaina a cikinsu da girman kai ba, sabõda ɗaukaka ta ta dũniya, amma na kasance a cikinsu a matsayin mafi ƙanƙanta.

67 Saboda haka, idan ku ma, ku bi umarnan Ubangiji, 'ya'yana, zai ɗaukaka ku a can, ya sa muku albarka har abada abadin.

68 In kuwa kowa yana so ya yi muku mugunta, ku kyautata masa, ku yi masa addu'a, Ubangiji kuma zai fanshe ku daga dukan mugunta.

69Ga shi, kungasaboda tawali'u da haƙurinanaauri 'yar firist na Heliopolis.

70 Aka ba ni talanti ɗari na zinariya tare da ita, Ubangiji kuwa ya sa su yi mini hidima.

71 Ya kuma ba ni kyan gani kamar fure fiye da kyawawan na Isra'ila. Ya kiyaye ni har na tsufa da ƙarfi da kyan gani, Domin na kasance kamar kowane abu ga Yakubu.

72 Ku ji, 'ya'yana, da wahayin da na gani.

73 Akwai sha biyu da baraye suna kiwo.

74 Na ga an haifi budurwa daga Yahuza sanye da rigarlilin.Kumaahannunhagunsaakwaikamarzaki. Dukan namomin jeji kuwa suka ruga da shi, ragon kuwa ya ci su, ya hallaka su, ya tattake su.

75 Kuma saboda shi mala'iku da mutane suka yi murna, da dukan duniya.

76 Kuma waɗannan abubuwa za su faru a lokacinsu, a cikin kwanaki na ƙarshe.

77 Saboda haka, 'ya'yana, ku kiyaye umarnan Ubangiji, ku girmama Lawi da Yahuza. Domin daga cikinsu ne Ɗan Rago na Allah zai fito muku, wanda zai ɗaukezunubin duniya,maiceton dukan al'ummai da Isra'ila.

78 Domin mulkinsa madawwamin mulki ne, wanda ba zai shuɗe ba. Amma mulkina a cikinku zai ƙare kamar rumfar tsaro, wadda ta shuɗe bayan bazara.

79 Gama na sani bayan mutuwata Masarawa za su azabtar da ku, amma Allah zai sāke muku, ya kai ku ga abin da ya alkawarta wa kakanninku.

80 Amma za ku ɗauki ƙasusuwana tare da ku. Gama sa'ad da aka ɗauko ƙasusuwana a wurin, Ubangiji zai kasance tare da ku a cikin haske, Māsulin kuma zai kasance cikin duhu tare da Masarawa.

81 Ku ɗauke mahaifiyarku Asenat zuwa Hippodrome, ku binne mahaifiyarku Rahila.

82 Da ya faɗi waɗannan abubuwa, sai ya miƙa ƙafafunsa, ya mutu da kyakkyawan tsufa.

83 Dukan Isra'ilawa da Masarawa duka suka yi makoki dominsa da babban makoki.

84 Sa'ad da Isra'ilawa suka fita daga Masar, suka ɗauki ƙasusuwan Yusufu, suka binne shi a Hebron taredakakanninsa.Shekarunsakuwashekara ɗari da goma ne.

Turn static files into dynamic content formats.

Create a flipbook
Issuu converts static files into: digital portfolios, online yearbooks, online catalogs, digital photo albums and more. Sign up and create your flipbook.