Biliyami, ɗa na goma sha biyu na Yakubu da Rahila, ɗan gidan, ya zama masanin falsafa kuma mai taimakon jama'a.
1 Kwafin maganar Biliyaminu wanda ya umarci 'ya'yansa maza su kiyaye bayan ya yi shekara ɗari da ashirin da biyar.
2 Ya sumbace su, ya ce, “Kamar yadda aka haifa wa Ibrahim da Ishaku da tsufansa, haka ni ma na zama ga Yakubu.
3 Tun da mahaifiyata Rahila ta rasu ta haife ni, ban da nono. Don haka Bilha kuyangarta ta shayar da ni.
4 Gama Rahila ta kasance bakarariya shekara goma sha biyu bayan ta haifi Yusufu. Ta yi addu'a ga Ubangiji da azumi kwana goma sha biyu, ta yi ciki, ta haifa mini.
5 Gama mahaifina yana ƙaunar Rahila, yana addu'a ya ga 'ya'ya biyu da aka haifa daga wurinta.
6 Don haka aka kira ni Biliyaminu, wato ɗan zamani.
7 Sa'ad da na shiga Masar, wurin Yusufu, ɗan'uwana ya gane ni, ya ce mini: Me suka gaya wa mahaifina sa'ad da suka sayar da ni?
8 Sai na ce masa, “Suka yayyafa wa rigarka jini, suka aika, suka ce, “Ka sani ko wannan rigar ɗanka ce.
9 Ya ce mani: Duk da haka, ɗan’uwa, sa’ad da suka tube mini rigata suka ba ni ga Isma’ilawa, suka ba ni rigar gindi, suka yi mini bulala, suka ce in gudu.
10 Amma ɗaya daga cikin waɗanda suka buge ni da sanda, sai zaki ya tarye shi ya kashe shi.
11 Sai abokansa suka firgita.
12 Saboda haka, 'ya'yana, ku ma ku ƙaunaci Ubangiji Allah na sama da ƙasa, ku kiyaye
umarnansa, kuna bin misalin Yusufu mutumin kirki, mai tsarki.
13 Ku bar hankalinku ya zama mai kyau, kamar yadda kuka san ni. Domin wanda ya wanke hankalinsa da kyau, yana ganin komai daidai.
14 Ku ji tsoron Ubangiji, ku ƙaunaci maƙwabcinka. Kuma ko da ruhohin ƙarya suka ce za su shafe ku da dukan sharri, amma ba za su mallake ku ba, kamar yadda ba su kasance a kan Yusufu ɗan'uwana ba.
15 Mutane nawa ne suka so su kashe shi, Allah kuwa ya kiyaye shi!
16 Gama wanda yake tsoron Allah, yana ƙaunar maƙwabcinsa, ba za a iya kashe shi da ruhun maƙiyi ba, saboda tsoron Allah ya kiyaye shi.
17 Ba kuma za a mallake shi da dabarar mutane ko na dabba ba, gama Ubangiji yana taimakonsa ta wurin ƙaunar da yake yi wa maƙwabcinsa.
18 Yusufu kuma ya roƙi mahaifinmu ya roƙi mahaifinmu ya yi addu'a domin 'yan'uwansa, kada Ubangiji ya ɗauke su kamar zunubi da dukan muguntar da suka yi masa.
19 Don haka Yakubu ya yi kira: “Ɗana mai kyau, ka yi nasara bisa hanun ubanka Yakubu.
20 Sai ya rungume shi, ya sumbace shi har tsawon awa biyu, yana cewa.
21 A cikinka za a cika annabcin sama game da Ɗan Rago na Allah, Mai Ceton duniya, da kuma cewa za a ba da marar aibu domin mugaye, marar zunubi kuma za ya mutu saboda marasa tsoron Allah a cikin jinin alkawari. , Domin ceton al'ummai da na Isra'ila, kuma za su hallaka Beliar da bayinsa.
22 To, ku 'ya'yana, kun ga ƙarshen mutumin kirki?
23 Saboda haka, ku zama masu koyi da jinƙansa da hankali, domin ku ma ku sa rawanin ɗaukaka.
24 Gama mutumin kirki ba shi da duhun ido. gama yana jinƙai ga dukan mutane, ko da yake su masu zunubi ne.
25 Kuma ko da sun kasance suna yin makirci da mugun nufi. game da shi, ta wurin yin nagarta yana rinjayar mugunta, Allah ya kiyaye shi; Yana ƙaunar adali kamar ransa.
26 In wani ya sami ɗaukaka, ba ya kishi. Idan wani ya wadata, ba ya kishi; Idan wani jarumi yakan yabe shi. mutumin kirki yana yabawa; Ga matalauci yana jin ƙai; Yana jin tausayi ga raunana. Ga Allah yana waƙar godiya.
27 Kuma wanda yake da alherin ruhu yana ƙauna kamar ransa.
28 Saboda haka idan ku ma kuna da hankali, sai mugaye biyu za su yi zaman lafiya da ku, masu lalata za su ji tsoronku, su koma ga nagarta. kuma masu kwadayi ba kawai za su gushe daga sha’awarsu ta wuce gona da iri ba, har ma suna ba da abin da suke sha’awa ga masu wahala.
29 Idan kun yi kyau, aljannu ma za su gudu daga gare ku. Kuma namomin jeji za su ji tsoronka.
30 Domin inda akwai tsoron ayyuka nagari, da kuma haske a cikin tunani, ko da duhu ya guje masa.
31 Domin idan wani ya yi wa tsattsarkan mutum mugunta, ya tuba. Gama tsattsarkan mutum mai jinƙai ne ga mai zaginsa, ya kuma yi shiru.
32 In kuwa wani ya ci amanar adali, adali yakan yi addu'a, ko da yake ya ƙasƙantar da shi kaɗan, amma ba da daɗewa ba bayan ya bayyana mafi ɗaukaka, kamar yadda Yusufu ɗan'uwana ya yi.
33 Ƙaunar mutumin kirki ba ya cikin ikon yaudarar ruhin maƙiyi, gama mala'ikan salama ne yake jagorantar ransa.
34 Ba ya zuba ido ga abubuwa masu lalacewa, Ba ya kuma tara dukiya da sha'awar sha'awa.
35 Ba ya jin daɗin jin daɗi, Ba ya ɓata wa maƙwabcinsa baƙin ciki, Ba ya jin daɗin jin daɗinsa, Ba ya kuskure wajen ɗaukaka ido, Gama Ubangiji ne rabonsa.
36 Kyakkyawar karkatacciya ba ta samun ɗaukaka ko kunya daga mutane, ba ta kuma san yaudara, ko ƙarya, ko faɗa, ko zagi; Gama Ubangiji yana zaune a cikinsa, yana kuma haskaka ransa, yana murna da dukan mutane koyaushe.
37 Kyakkyawar hankali ba ya da harsuna biyu, na albarka da la’ana, na ƙasƙanci da daraja, da baƙin ciki da farin ciki, da natsuwa da ruɗu, da munafunci da gaskiya, da talauci da wadata. Amma tana da ra'ayi ɗaya, marar lalacewa, mai tsarki, game da dukan mutane.
38 Ba ta da gani biyu, ko ji biyu. Gama cikin dukan abin da ya yi, ko magana, ko gani, ya sani Ubangiji yana duban ransa.
39 Yakan tsarkake zuciyarsa, don kada mutane su hukunta shi, haka kuma ta wurin Allah.
40 Kuma haka nan ayyukan ƙarya biyu ne, kuma bãbu guda a cikinsu.
41 Saboda haka, 'ya'yana, ina gaya muku, ku guje wa muguntar Beli. Gama yakan ba da takobi ga waɗanda suke yi masa biyayya.
42 Takobi kuma ita ce uwar mugaye bakwai. Da farko hankali yana yin ciki ta hanyar Beily, da farko akwai zubar da jini; na biyu lalacewa; na uku, tsanani; na hudu, gudun hijira; na biyar, yunwa; na shida, firgita; na bakwai, halaka.
43 Saboda haka Allah ya ba wa Kayinu fansa bakwai, gama a kowace shekara ɗari Ubangiji yakan kawo masa annoba guda.
44 Sa'ad da yake da shekara ɗari biyu, ya fara shan wahala, a shekara ta ɗari tara da tara kuma aka hallaka shi.
45 Domin sabili da Habila ɗan'uwansa, an hukunta shi da dukan mugayen, amma Lamek ya yi sau saba'in da bakwai.
46 Domin har abada waɗanda suke kamar Kayinu da hassada da ƙiyayya ga ’yan’uwa, za a hukunta su da irin wannan hukunci.
BABI NA 2
Aya ta 3 ta ƙunshi misali mai ban sha'awa na zaman gida - duk da haka fayyace na sifofin maganganun waɗannan magabata na dā.
1 Ku 'ya'yana, ku guje wa mugunta, da hassada, da ƙiyayya ga 'yan'uwa, ku manne wa nagarta da ƙauna.
2 Wanda yake da tsarkin zuciya a cikin ƙauna, ba ya kula da mace da fasikanci. Gama ba shi da ƙazanta a zuciyarsa, gama Ruhun Allah yana bisansa.
3 Gama kamar yadda rana ba ta ƙazantar da taki da laka, amma takan bushe, ta kawar da mugun wari. Haka kuma hankali mai tsafta, ko da yake ƙazantar ƙasa ta kewaye shi, sai dai ya tsarkake su, bai ƙazantar da kansa ba.
4 Na kuma gaskanta cewa za a yi mugayen ayyuka a cikinku, daga maganar Anuhu adali, cewa za ku yi fasikanci da fasikancin Saduma, ku hallaka, sai kaɗan, ku kuma sabunta ayyukan banza da mata. ; Mulkin Ubangiji kuwa ba zai kasance a cikinku ba, gama nan da nan zai ɗauke shi.
5 Duk da haka Haikalin Allah zai kasance a cikin rabonku, Haikalin ƙarshe kuma zai fi na farko ɗaukaka.
6 Kabilan goma sha biyu za a taru a wurin, da dukan al'ummai, har sai Maɗaukakin Sarki zai aiko da cetonsa ta wurin ziyarar annabi makaɗaici.
7 Zai shiga Haikali na farko, a can kuma za a yi fushi da Ubangiji, a ɗaga shi bisa itace.
8 Labulen Haikalin kuma za ya yayyage, Ruhun Allah kuma zai juyo zuwa ga al'ummai kamar yadda wuta ta fito.
9 Zai haura daga Hades, ya haye daga duniya zuwa sama.
10 Na kuma san ƙasƙantarsa a duniya, Da ɗaukakarsa a Sama.
11 Sa'ad da Yusufu yake ƙasar Masar, na ɗokin in ga siffarsa da siffarsa. Ta wurin addu'o'in mahaifina Yakubu na gan shi, yana farke da rana, har ma da kamanninsa duka.
12 Kuma a lokacin da ya faɗi waɗannan abubuwa, ya ce musu: Ku sani, saboda haka, yarana, cewa ina mutuwa.
13 Saboda haka, kowa ya yi gaskiya ga maƙwabcinsa, ku kiyaye shari'ar Ubangiji da umarnansa.
14 Domin waɗannan abubuwa na bar ku maimakon gādo.
15 Saboda haka, ku kuma ku ba da su ga 'ya'yanku su zama madawwamin mallaka. gama haka Ibrahim, da Ishaku, da Yakubu suka yi.
16 Domin dukan waɗannan abubuwa sun ba mu gādo, suna cewa, Ku kiyaye umarnan Allah, har Ubangiji ya bayyana cetonsa ga dukan al'ummai.
17 Sa'an nan za ku ga Anuhu, da Nuhu, da Shem, da Ibrahim, da Ishaku, da Yakubu, suna tashi dama da murna.
18 Sa'an nan kuma za mu tashi, kowane ɗaya bisa kabilarmu, muna yi wa Sarkin Sama sujada, wanda ya bayyana a duniya da siffar mutum cikin tawali'u.
19 Kuma waɗanda suka yi ĩmãni da Shi a cikin ƙasa, za su yi farin ciki tare da Shi.
20 Sa'an nan kuma dukan mutane za su tashi, wasu ga ɗaukaka, wasu kuma ga kunya.
21 Ubangiji zai fara hukunta Isra'ila saboda rashin adalcinsu. Domin sa'ad da ya bayyana kamar Allah cikin jiki domin ya cece su, ba su gaskata shi ba.
22 Sa'an nan kuma zai hukunta dukan al'ummai, waɗanda ba su gaskata da shi sa'ad da ya bayyana a duniya ba.
23 Zai hukunta Isra'ila ta wurin zaɓaɓɓun al'ummai, kamar yadda ya tsauta wa Isuwa ta wurin Madayanawa, waɗanda suka yaudari 'yan'uwansu, har suka fāɗi cikin fasikanci da bautar gumaka. Suka rabu da Allah, saboda haka suka zama 'ya'ya a cikin rabon masu tsoron Ubangiji.
24 Don haka, ya 'ya'yana, ku yi tafiya cikin tsarki bisa ga umarnan Ubangiji, za ku sāke zauna tare da ni lafiya, za a taru dukan Isra'ila kuwa ga Ubangiji.
25 Ba kuwa za a ƙara kirana da kerkeci mai hakiƙi saboda ɓarnar da kuke yi ba, amma ma'aikacin Ubangiji ne mai rarraba abinci ga masu aikata abin kirki.
26 A cikin kwanaki na ƙarshe za a sami wani ƙaunataccen Ubangiji, na kabilar Yahuza da Lawi, mai aikata abin da yake jin daɗinsa a bakinsa, da sabon ilimi yana haskaka al'ummai.
27 Har ƙarshen zamani zai kasance a cikin majami'u na al'ummai, da shugabanninsu, kamar kiɗan kiɗa a bakin kowa.
28 Za a rubuta shi a cikin littattafai masu tsarki, da ayyukansa da maganarsa, zai zama zaɓaɓɓe na Allah har abada abadin.
29 Kuma ta wurinsu zai yi ta komowa kamar Yakubu ubana, yana cewa, Zai cika abin da ya rasa na kabilarka.
30 Da ya faɗi waɗannan abubuwa, sai ya miƙa ƙafafunsa.
31 Ya mutu da kyakkyawan barci mai kyau.
32 'Ya'yansa maza suka yi yadda ya umarce su, suka ɗauki gawarsa suka binne shi a Hebron tare da kakanninsa.
33 Yawan kwanakin ransa shekara ɗari da ashirin da biyar ne.