Hausa - Testament of Issachar

Page 1

Issaka, ɗan Yakubu na biyar da Lai'atu. Yaron da ba shi da zunubi na haya ga mandrake. Ya roki sauki.

1 Kwafin maganar Issaka.

2 Gama ya kirawo 'ya'yansa maza ya ce musu, “Ya ku 'ya'yana, ku kasa kunne ga mahaifinku Issaka. Ku kasa kunne ga maganar wanda Ubangiji yake ƙauna.

3 An haifa mini ɗa na biyar ga Yakubu, ta hanyar hayar mandrake.

4 Gama ɗan'uwana Ra'ubainu ya kawo mandrake daga saura, Rahila kuwa ta sadu da shi, ta ɗauke su.

5 Ra'ubainu ya yi kuka, da muryarsa, uwata Lai'atu ta fito.

6 Waɗannan itatuwan mandrake kuwa 'ya'yan itacen inabi ne masu ƙanshi waɗanda aka yi a ƙasar Haran a ƙarƙashin rafin ruwa.

7 Rahila kuwa ta ce, “Ba zan ba ki su ba, amma za su zama nawa maimakon 'ya'ya.

8 Gama Yahweh ya raina ni, Ban kuwa haifa wa Yakubu 'ya'ya ba.

9 Yanzu akwai apple biyu; Lai'atu kuwa ta ce wa Rahila, “Ya ishe ki da kika ɗauki mijina.

10 Rahila kuwa ta ce mata, “Za ki sa wa Yakubu a daren nan saboda mandarkin ɗanki.

11 Lai'atu ta ce mata, “Yakub nawa ne, gama ni matar ƙuruciyarsa ce.

12 Amma Rahila ta ce, “Kada ka yi fahariya, kada kuma ka yi girman kai.

Domin ya auro ni a gabanka, kuma saboda ni ya bauta wa mahaifinmu shekara goma sha huɗu.

13 Da ba dabara ta ƙaru a duniya, muguntar mutane kuwa ta ci gaba, da ba za ka ga fuskar Yakubu ba.

14 Gama ke ba matarsa ba ce, amma da dabara aka ɗauke ki gare shi a maimakona.

15Awannandare mahaifina yaruɗe ni, ya kawar da ni, bai bar Yakubu ya gan ni ba. don da na kasance a can, wannan bai same shi ba.

16 Duk da haka, saboda mandrake na yi ijara da Yakubu a gare ka dare ɗaya.

17 Yakubu kuwa ya san Lai'atu, ta kuwa yi ciki, ta haife ni, saboda aikin hayar kuwa aka sa mini suna Issaka.

18 Sai wani mala'ikan Ubangiji ya bayyanawaYakubu,yanacewa,Rahila za ta haifi 'ya'ya biyu, tun da ta ƙi yin tarayya da mijinta, ta kuma zaɓi zaman lafiya.

19 In ba don mahaifiyata ba Lai'atu ta ba da 'ya'yan itacen apple biyun saboda ƙungiyarsa, da ta haifi 'ya'ya maza takwas. Saboda haka ta haifi shida, Rahila kuwa ta haifi su biyun: gama saboda mandrake Ubangiji ya ziyarce ta.

20 Domin ya sani saboda 'ya'ya tana so ta yi tarayya da Yakubu, ba don sha'awar sha'awa ba.

21 Gama a gobe kuma ta sāke ba da Yakubu.

22 Saboda haka, Ubangiji ya kasa kunne ga Rahila.

23 Ko da yake ta so su, ba ta komo su ba, amma ta miƙa su a Haikalin

Ubangiji, ta miƙa su ga firist na Maɗaukaki wanda yake a lokacin.

24 Saboda haka, sa'ad da na girma, 'ya'yana, Na yi tafiya cikin adalcin zuciya, Na zama makiyayi ga

BABI NA 1

mahaifina da 'yan'uwana, Na kawo 'ya'yan itatuwa daga gona bisa ga lokacinsu.

25 Ubana ya sa mini albarka, gama ya ga na yi tafiya daidai a gabansa.

26 Ni kuwa ban kasance mai shagala cikin ayyukana ba, Ban kuwa yi hassada da ƙeta ga maƙwabcina ba.

27 Ban taɓa zagi kowa ba, Ban kuma tsauta wa ran kowa ba, Ina tafiya kamar yadda na yi da ido ɗaya.

28 Saboda haka, sa’ad da nake ɗan shekara talatin da biyar, na auri wa kaina mata, domin aikina ya ƙare ƙarfina, kuma ban taɓa tunanin jin daɗin mata ba; Amma saboda wahalar da nake yi, barci ya rufe ni.

29 Kullum mahaifina yakan yi murna da rashin gaskiya, gama ta wurin firist na miƙa wa Ubangiji dukan nunan fari. sai ga babana kuma.

30 Ubangiji kuwa ya riɓaɓɓanya riɓi dubu goma a hannuna. kuma Yakubu, mahaifina, ya sani Allah ya taimake ni rashin aure.

31 Gama ga dukan matalauta da waɗanda ake zalunta, Na ba da kyawawan abubuwan duniya da zuciya ɗaya.

32 Yanzu fa, ku kasa kunne gare ni, 'ya'yana, ku yi tafiya da zuciya ɗaya, gama na ga dukan abin da yake faranta wa Ubangiji rai a ciki. '

33 Mutum mai hankali ba ya kwadayin zinariya,bayakaiwamaƙwabcinsa,Ba ya marmarin cin abinci iri iri, Ba ya jin daɗin sawa iri-iri.

34 Ba ya so ya yi tsawon rai, amma yana jiran nufin Allah ne kawai.

35 Kuma ruhohin yaudara ba su da iko a kansa, gama ba ya kallon kyan mata,

don kada ya ƙazantar da tunaninsa da ɓarna.

36 Ba wani kishi a cikin tunaninsa, Ba mai mugun nufi ne da yake sa ransa ya ɓaci, Ko kuma ya damu da rashin ƙoshi a zuciyarsa.

37 Gama yana tafiya da zuciya ɗaya, yana duban kowane abu da adalcin zuciya, yana ƙin idanunsa da ya sa mugaye ta wurin kuskuren duniya, don kada ya ga karkatacciyar umarnan Ubangiji.

38 Saboda haka, ’ya’yana, ku kiyaye shari’ar Allah, ku yi zaman aure, ku yi tafiya cikin ruguza, kada ku shagala da sha’anin maƙwabcinku, amma ku ƙaunaci Ubangiji da maƙwabcinka, ku ji tausayin matalauta da marasa ƙarfi.

39 Ku ba da baya ga noma, ku yi aiki a kowane irin aikin noma, kuna ba da kyautai ga Ubangiji tare da godiya.

40 Gama Ubangiji zai albarkace ka da nunan fari na duniya, Kamar yadda ya albarkaci dukan tsarkaka tun daga Habila har zuwa yanzu.

41 Domin ba wani rabo da za a ba ku, sai na kitsen ƙasa, wanda 'ya'yan itatuwa suke girma da wahala.

42 Gama ubanmu Yakubu ya albarkace ni da albarkar ƙasa da nunan fari.

43 Yahweh ya ɗaukaka Lawi da Yahuza a cikin 'ya'yan Yakubu. Gama Ubangiji ya ba su gādo, ya kuma ba Lawi firistoci, da Yahuza mulki.

44 Saboda haka ku yi biyayya da su, ku yi tafiya da rashin zaman mahaifinku.

Gama an ba Gad ne don ya hallaka sojojin da suke tahowa da Isra'ila.

1 Saboda haka ku sani, ’ya’yana, cewa a zamanin ƙarshe, ’ya’yanku za su rabu da rashin aure, su manne wa sha’awa marar ƙoshi.

2 Kuma barin yaudara, zai kusantar da mugunta. Sun rabu da umarnan Ubangiji, Za su manne wa maƙiyi.

3 Da kuma barin kiwo, za su bi mugun nufinsu,Za a watse a cikinal'ummai,su bauta wa abokan gābansu.

4 Don haka sai ku ba 'ya'yanku waɗannan umarnai, cewa, idan sun yi zunubi, su komo wurin Ubangiji da sauri. Gama shi mai jinƙai ne, zai cece su, Ya komo da su ƙasarsu.

5 Ga shi, kamar yadda kuka gani, ina da shekaraɗaridaashirindashida,bansan in yi zunubi ba.

6 Sai dai matata ban san ko wace mace ba.Ban taɓa yinfasikancitawurin ɗaga idona ba.

7 Ban sha ruwan inabi ba, Don a ɓatar da ni da shi.

8 Ban yi marmarin abin da yake na maƙwabcina ba.

9 Ba ƙarya ta tashi a zuciyata ba.

10 Ƙarya ba ta shiga cikin leɓunana ba.

11 Idan wani yana shan wahala, Na haɗa baƙin ciki da nasa.

12 Na raba abincina ga matalauta.

13 Na aikata ibada, Na kiyaye gaskiya dukan kwanakina.

14 Na ƙaunaci Ubangiji; Haka kuma kowane mutum da dukan zuciyata.

15 Haka nan ku ma ku yi waɗannan abubuwa, 'ya'yana, da kowane ruhun maƙaryaci zai guje muku, Ba wani aikin mugaye da zai mallake ku.

16 Za ku mallake dukan namomin jeji, gama kuna tare da ku, Allah na sama da ƙasa, kuna tafiya da mutane da zuciya ɗaya.

17 Da ya faɗi waɗannan abubuwa, ya umarci 'ya'yansa maza su ɗauke shi zuwa Hebron, a binne shi a kogon tare da kakanninsa.

18 Ya miƙa ƙafafunsa ya mutu da kyakkyawan tsufa. da kowane sautin gaɓoɓi, kuma da ƙarfi ba ya ƙarewa, ya yi barci na har abada.

BABI NA 2

Turn static files into dynamic content formats.

Create a flipbook
Issuu converts static files into: digital portfolios, online yearbooks, online catalogs, digital photo albums and more. Sign up and create your flipbook.