Hausa - Thomas's Gospel of the Infancy of Jesus Christ

Page 1


Bisharar Toma na Yaro

na Yesu Almasihu

1 Ni Toma, Ba’isra’ile, na ga ya zama dole in sanar wa’yan’uwanmu da kecikinal’ummai,ayyukada mu’ujizar da Almasihu ya yi a lokacin ƙuruciyarsa, waɗanda Ubangijinmu da Allahnmu Yesu Kiristi ya yi bayan haihuwarsa a Bai’talami ta ƙasarmu. ni kaina na yi mamaki; farkon wanda ya kasance kamar haka.

2 Sa’ad da yaron Yesu yana ɗan shekara biyar, aka yi ta ana ruwan sama, har yanzu ya ƙare, Yesu yana wasa da waɗansu Ibraniyawa a bakin rafi. kuma ruwan da ke gudana a kan bankunan, ya tsaya a cikin ƙananan tafkuna;

3 Amma nanda nanruwan ya sakefitowa fili ya sakeamfani. Da ya daidaita su ta wurin maganarsa kawai, suka yi masa biyayya.

4 Sa'an nan ya ɗauki yumɓu mai laushi daga bakin rafin, ya siffata gwarare goma sha biyu. kuma akwai wasu yara maza suna wasa da shi.

5 Amma wani Bayahude da ya ga abin da yake yi, wato, yumɓun da yake yi kamar na gwarare ran Asabar, ya tafi, ya faɗa wa mahaifinsa Yusufu, ya ce.

6 Ga shi, yaronki yana wasa a gefen kogi, ya ɗauki yumɓu, ya mai da shi gwarare goma sha biyu, ya ƙazantar da ranar Asabar.

7 Yusufu ya zo inda yake, da ya gan shi, ya kira shi, ya ce, “Me ya sa kake yin abin da bai halatta a yi ran Asabar ba?

8 Sai Yesu ya tafa tafin hannuwansa, ya kira gwarare, ya ce musu, Ku tafi, ku tashi. Kuma ku tuna da ni idan kuna raye.

9 Sai gwarare suka gudu suna ta hayaniya.

10 Yahudawan da suka ga haka, sai suka yi mamaki, suka tafi, suka faɗa wa manyansu irin mu'ujizar da suka gani da Yesu ya yi.

BABI NA 2

1 Ban da wannan kuma, ɗan Anna magatakarda yana tsaye taredaYusufu, yaɗaukiwanireshenitacenwillow, ya watsa ruwan da Yesu ya tattara cikin tafkuna.

2 Amma yaron nan Yesu, da ya ga abin da ya yi, sai ya husata, ya ce masa, “Kai wawa, wace cuta ce tafkin ya yi maka da har ka watsar da ruwan?

3 Ga shi, yanzu za ku bushe kamar itace, Ba za ku ba da ganyaye, ko rassa, ko 'ya'ya ba.

4 Nan take ya bushe ko'ina.

5 Sai Yesu ya tafi gida. Amma iyayen yaron da ya bushe, suna kuka da masifar ƙuruciyarsa, suka ɗauke shi, suka kai shiwurinYusufu, suna zarginsa, suka ce, “Don mekukeriƙe ɗan da yake da irin wannan laifin?

6 Sai Yesu bisa roƙon dukan waɗanda suke wurin ya warkar da shi, ya bar ƙananan gaɓoɓin su zauna tare da su, domin su sami gargaɗi.

7 Wani lokaci kuma Yesu ya fita cikin titi, sai wani yaro ya ruga a kafaɗarsa.

8 Sai Yesu ya husata ya ce masa, “Ba za ka ƙara tafiya ba.

9 Nan take ya faɗi ya mutu.

10 Da waɗansu suka gani, suka ce, “A ina aka haifi yaron nan, duk abin da ya faɗa yana faruwa?

11 Saiiyayen matattusuka sayi Yusufu suna gunaguni, suna cewa, “Ba ka isa ka zauna tare da mu a birninmu ba, kana da ɗa kamar wannan.

12 Kodaiku koya masa ya saalbarka, kada yazagi, ko kuwa mu tafi tare da shi, gama yana kashe 'ya'yanmu.

13 Sai Yusufu ya kira yaron Yesu shi kaɗai, ya umarce shi, ya ce, “Don me kuke yin irin waɗannan abubuwa da kuke zagin jama'a har suna ƙinmu, suna tuhumarmu?

14 Amma Yesu ya amsa ya ce, “Na san abin da kuke faɗa ba na kanku ba ne, amma saboda ku ba zan ce kome ba.

15 Amma waɗanda suka faɗa musu waɗannan abubuwa za su sha azaba madawwami.

16 Nan take waɗanda suka zarge shi suka makanta.

17 Duk waɗanda suka gan shi, suka tsorata ƙwarai, suka ruɗe, suka ce game da shi, “Duk abin da ya faɗa, ko mai kyau ko marar kyau, nan da nan ya faru.” Sai suka yi mamaki.

18 Kuma a lõkacin da suka ga wannan mataki na Almasihu, Yusufu ya tashi, kuma tara shi da kunne, a abin da yaron ya yi fushi, ya ce masa, Ka kasance da sauki;

19 Gama idan sun neme mu, ba za su same mu ba, Ka yi rashin mutunci.

20 Ashe, ba ka sani ni ne naka ba? Kar ku kara damuna.

BABI NA 3

1 Wani malamin makaranta mai suna Zakka yana tsaye a wani wuri, ya ji Yesu yana magana da ubansa waɗannan abubuwa.

2 Sai ya yi mamaki ƙwarai, cewa tun yana yaro, ya kamata ya faɗi irin waɗannan abubuwa. Kuma bayan ƴan kwanaki ya zo wurin Yusufu, ya ce.

3 Kaima kana da yaro mai hikima, mai hankali, ka aiko mini da shi, ya koyi karatu.

4 Da ya zauna don ya koya wa Yesu wasiƙu, ya fara da wasiƙar farko Aleph.

5 Amma Yesu ya buga wasiƙa ta biyu, wato Mpet (Beth) Kimel (Gimel), ya kuma faɗa masa bisa dukan wasiƙun har zuwa ƙarshe.

6 Sa'an nan ya buɗe littafi, ya koya wa ubangijinsa annabawa, amma ya ji kunya, ya rasa gane yadda ya san haruffa.

7 Sai ya tashi ya koma gida, yana mamakin wani abu mai ban mamaki.

BABI NA 4

1 Da Yesu yana wucewa ta wani shago, sai ya ga wani saurayi yana tsoma (ko rini) waɗansu tufafi da safa a cikin tanderu, masu launin baƙin ciki, yana yin su bisa ga tsarin kowane mutum.

2 Yaron Yesu ya tafi wurin saurayin da yake yin haka, shi ma ya ɗauki waɗansu tufafin.

Turn static files into dynamic content formats.

Create a flipbook
Issuu converts static files into: digital portfolios, online yearbooks, online catalogs, digital photo albums and more. Sign up and create your flipbook.