BABI NA 1
1 Waɗannan su ne kalmomin littafin da Baruk ɗan Neriya, jikan Ma'asiya, ɗan Sedekiya, ɗan Asadiya, ɗan Kalkiya, ya rubuta a Babila.
2 A shekara ta biyar da rana ta bakwai ga wata, sa'ad da Kaldiyawa suka ci Urushalima, suka ƙone ta da wuta.
3 Baruk kuwa ya karanta maganar littafin nan a kunne Yekoniya ɗan Yowakim, Sarkin Yahuza, da a kunnen dukan jama'ar da suka zo su saurari littafin.
4 Kuma a kunnen manyan mutane, da 'ya'yan sarki, da na dattawa, da dukan jama'a, daga mafi ƙasƙanci har zuwa babba, da dukan waɗanda suke zaune a Babila a bakin kogin Sud.
5 Sai suka yi kuka, da azumi, da addu'a a gaban Ubangiji.
6 Sun kuma yi tara kuɗi bisa ga ikon kowane mutum.
7 Sai suka aika zuwa Urushalima wurin Yoachim babban firist, ɗan Kelkiya, ɗan Sulem, da firistoci, da dukan mutanen da suke tare da shi a Urushalima.
8 Sa'ad da ya karɓi tasoshin Haikalin Ubangiji waɗanda aka kwashe daga Haikali, don a komar da sucikinƙasarYahuza,aranatagomagawatanSivan, tasoshin azurfa, na Sedekiya, ɗan sarki. ɗan Yosiya, Sarkin Yada, ya yi.
9 Sa'an nan Nebukadnesar Sarkin Babila ya kwashe Yekoniya, da hakimai, da fursuna, da jarumawa, da mutanen ƙasar, daga Urushalima, ya kai su Babila.
10 Sai suka ce, “Ga shi, mun aika muku kuɗi don ku saya muku hadayun ƙonawa, da hadayun zunubi, da turare, ku shirya mana manna, ku miƙa kan bagaden Ubangiji Allahnmu.
11 Ka yi addu'a don ran Nebukadnesar, Sarkin Babila, da ran Baltasar ɗansa, domin kwanakinsu su kasance a duniya kamar kwanakin sama.
12 Ubangiji kuwa zai ba mu ƙarfi, ya haskaka idanunmu, mu zauna ƙarƙashin inuwar Nebukadnesar, Sarkin Babila, da inuwar ɗansa Baltasar, mu bauta musu kwanaki da yawa, mu sami tagomashi a gabansu. .
13 Ku yi mana addu'a ga Ubangiji Allahnmu, gama mun yi wa Ubangiji Allahnmu zunubi. Har wa yau fushin Ubangiji da fushinsa bai juyo daga gare mu ba.
14Zakukarantalittafinnandamukaaikomuku,don ku yi ikirari a Haikalin Ubangiji, a lokacin idodi da na ranaku.
15 Za ku ce, ‘Adalci na Ubangiji Allahnmu ne, amma a gare mu, kamar yadda ya faru a yau, ga mutanen Yahuza, da mazaunan Urushalima.
16 Zuwa ga sarakunanmu, da shugabanninmu, da firistocinmu, da annabawanmu, da kakanninmu.
17 Gama mun yi zunubi a gaban Ubangiji.
18Basu yi biyayyadashi ba,ba su kuwakasakunne ga muryar Ubangiji Allahnmu ba, ba mu bi umarnan da ya ba mu a fili ba.
19TundagaranardaUbangijiyafitodakakanninmu daga ƙasar Masar, har wa yau, mun yi rashin biyayya ga Ubangiji Allahnmu, mun yi sakaci da rashin jin muryarsa.
20 Saboda haka masifu suka manne a gare mu, da la'anar da Ubangiji ya ba bawansa Musa a lokacin da ya fisshe kakanninmu daga ƙasar Masar, domin ya ba mu ƙasa mai cike da madara da zuma, kamar ita. shine ganin wannan rana.
21 Duk da haka ba mu kasa kunne ga muryar Ubangiji Allahnmu ba, bisa ga dukan maganar annabawa da ya aiko mana.
22 Amma kowane mutum ya bi tunanin mugun zuciyarsa, don ya bauta wa gumaka, ya kuma aikata mugunta a gaban Ubangiji Allahnmu.
BABI NA 2
1 Domin haka Ubangiji ya cika maganarsa wadda ya yi a kanmu, da alƙalanmu waɗanda suka yi wa Isra'ila shari'a, da sarakunanmu, da shugabanninmu, da mutanen Isra'ila da na Yahuza.
2 Domin a kawo mana manyan annobai, irin waɗanda ba a taɓa yin su ba a ƙarƙashin dukan sama, kamar yadda ya faru a Urushalima, bisa ga abubuwan da aka rubuta a cikin Attaura ta Musa.
3 Mutum ya ci naman ɗansa, da naman 'yarsa.
4 Ya kuma bashe su su zama masu mulki ga dukan mulkokin da suke kewaye da mu, Su zama abin zargi da kufai a cikin dukan jama'ar da ke kewaye, inda Ubangiji ya warwatsa su.
5 Ta haka aka jefar da mu, ba a ɗaukaka ba, Domin mun yi wa Ubangiji Allahnmu zunubi, Ba mu kuwa yi biyayya da maganarsa ba.
6 Ga Ubangiji Allahnmu yana da adalci, amma a gare mu da kakanninmu, abin kunya ne a gare mu, kamar yadda ya bayyana a yau.
7 Gama waɗannan annobai duka sun auko mana, waɗanda Ubangiji ya hurta a kanmu
8 Duk da haka ba mu yi addu'a a gaban Ubangiji ba, domin mu juyo ga kowane mutum daga tunanin muguwar zuciyarsa.
9 Domin haka Ubangiji ya kiyaye mu domin mugun abu, Ubangiji kuma ya aukar mana da shi, gama Ubangiji mai adalci ne cikin dukan ayyukansa waɗanda ya umarce mu.
10 Duk da haka ba mu kasa kunne ga muryarsa ba, Mu yi tafiya cikin umarnan Ubangiji waɗanda ya sa a gabanmu.
11 Yanzu fa, ya Yahweh Elohim na Isra'ila, ka fito da jama'arka daga ƙasar Masar da hannu mai ƙarfi, da maɗaukakiyar hannu, da alamu, da abubuwan
al'ajabi, da iko mai girma, Ka yi wa kanka suna. kamar yadda ya bayyana a wannan rana:
12 Ya Ubangiji Allahnmu, mun yi zunubi, mun yi rashin adalci, Mun aikata rashin adalci a cikin dukan farillanka.
13 Ka bar fushinka ya rabu da mu, Gama muna kaɗan ne a cikin al'ummai, inda ka warwatsa mu.
14Kajiaddu'o'inmu,yaUbangiji,Daroƙe-roƙenmu, Ka cece mu saboda kanka, Ka ba mu tagomashi a gaban waɗanda suka kore mu.
15 Domin dukan duniya su sani kai ne Ubangiji Allahnmu, Domin ana kiran Isra'ila da zuriyarsa da sunanka.
16 Ya Ubangiji, ka dubo daga tsattsarkan Haikalinka, Ka lura da mu, Ya Ubangiji, ka kasa kunnenka, ka ji mu.
17 Kabuɗe idanunka,ka gani. Gamamatattu dasuke cikin kaburbura, waɗanda aka ƙwace ransu daga jikunansu, ba za su yi wa Ubangiji godiya ba, ba kuwa za su yi adalci ba.
18 Amma wanda ya ɓaci ƙwarai, Ya Ubangiji, wanda ya ɓaci, ya yi kasala, da idanu da suka gaji, da mai jin yunwa, Za su ba ka yabo da adalci.
19 Saboda haka, ba za mu yi tawali'u a gabanka ba, ya Ubangiji Allahnmu, Domin adalcin kakanninmu da na sarakunanmu.
20 Gama ka aukar da fushinka da hasala a kanmu, kamar yadda ka faɗa ta bakin bayinka annabawa, ka ce.
21 Ubangiji ya ce, ‘Ku sunkuyar da kafaɗunku ku bauta wa Sarkin Babila, ku zauna a ƙasar da na ba kakanninku.
22 Amma idan ba za ku ji muryar Ubangiji ba, ku bauta wa Sarkin Babila.
23 Zan sa a daina jin daɗin farin ciki, da muryar farin ciki, da muryar ango, da muryar amarya, daga cikin biranen Yahuza, da kuma bayan Urushalima. mazauna.
24 Amma ba mu kasa kasa kunne ga maganarka ba, mu bauta wa Sarkin Babila, saboda haka ka cika maganardakafaɗatabakin bayinkaannabawa,wato cewa ƙasusuwan sarakunanmu, da na kakanninmu. a fitar da su daga wurinsu.
25Gashi,anjefardasugazafinrana,gasanyindare, Sun mutu da tsananin yunwa, da takobi, da annoba.
26 Amma Haikalin da ake kira da sunanka, ka lalatar da shi kamar yadda ake gani yau, saboda muguntar mutanen Isra'ila da na mutanen Yahuza.
27 Ya Ubangiji Allahnmu, ka aikata mana bisa ga dukan alherinka, da kuma yawan madawwamiyar ƙaunarka.
28 Kamar yadda ka faɗa ta bakin bawanka Musa a ranar da ka umarce shi ya rubuta dokoki a gaban Isra'ilawa, ka ce.
29 Idan ba za ku ji muryata ba, hakika wannan babban taro za a mai da su kaɗan a cikin al'ummai, inda zan warwatsa su.
30 Na sani ba za su ji ni ba, Domin mutane masu taurin kai ne, Amma a ƙasar da aka kai su bauta za su tuna da kansu.
31 Za su sani ni ne Ubangiji Allahnsu, gama zan ba su zuciya da kunnuwa su ji.
32 Za su yabe ni a ƙasar zaman talala, Su yi tunani a kan sunana.
33 Su komo daga taurin wuyansu, da mugayen ayyukansu, Gama za su tuna da tafarkin kakanninsu, waɗanda suka yi zunubi a gaban Ubangiji.
34 Zan komo da su cikin ƙasar da na rantse da kakanninsu, Ibrahim, da Ishaku, da Yakubu, su zama sarakunanta, zan ƙara musu yawa, ba za su ragu ba. 35 Zan yi madawwamin alkawari da su, in zama Allahnsu, su zama jama'ata, ba kuwa zan ƙara kori jama'ata Isra'ila daga ƙasar da na ba su ba.
BABI
NA 3
1 Ya Ubangiji Mai Runduna, Allah na Isra'ila, Mai rai wanda yake baƙin ciki, yakan yi kuka gare ka.
2 Ka ji, ya Ubangiji, ka ji tausayinka. gama kai mai jinƙai ne, ka ji tausayinmu, gama mun yi zunubi a gabanka.
3 Gama ka dawwama har abada, Mu kuwa muna hallaka sarai.
4 Ya Ubangiji Mai Runduna, Allah na Isra'ila, yanzu ka ji addu'o'in matattu na Isra'ilawa, da na 'ya'yansu, waɗanda suka yi zunubi a gabanka, amma ba su kasa kunne ga muryarka Allahnsu ba. .
5 Kada ka tuna da laifofin kakanninmu, Amma a wannan lokaci ka yi tunanin ikonka da sunanka.
6 Gama kai ne Ubangiji Allahnmu, Kai, ya Ubangiji, za mu yabe ka.
7 Saboda haka ka sa tsoronka a zukatanmu, domin mu yi kira ga sunanka, mu yabe ka a zaman talala, Gama mun tuna da dukan muguntar kakanninmu, waɗanda suka yi zunubi a gabanka.
8 Ga shi, har yau muna cikin zaman talala, inda ka warwatsa mu, don abin zargi, da la'ana, da abin da za mu biya, bisa ga dukan laifofin kakanninmu waɗanda suka rabu da Ubangiji Allahnmu.
9 Ya Isra'ila, ku ji dokokin rai, Ku kasa kunne ku fahimci hikima.
10Meya faru da Isra'ila, dakuke aƙasarmaƙiyanku, kuka tsufa a wata ƙasa, kuka ƙazantar da matattu?
11 Za a lissafta ka tare da waɗanda suka gangara cikin kabari?
12 Ka rabu da maɓuɓɓugar hikima.
13 Da a ce ka bi tafarkin Allah, Da ka zauna lafiya har abada.
14 Ku koyi inda hikima take, ina ƙarfi, ina fahimi; Domin ka san inda tsawon kwanaki suke, da rayuwa, ina hasken idanu, da salama.
15 Wa ya gano wurinta? Ko wa ya shiga dukiyarta?
16 Ina sarakunan al'ummai suke, Da waɗanda suke mulkin namomin jeji a duniya?
17 Waɗandasukeshagala datsuntsayensararinsama, Waɗanda suke tara azurfa da zinariya, waɗanda mutane suke dogara gare su, Ba su ƙare da samun su ba?
18 Waɗanda suka yi aiki da azurfa, suna da hankali, Waɗanda ba a iya gano ayyukansu.
19 Sun ɓace, sun gangara zuwa kabari, Wasu kuma sun haura a majiyinsu.
20 Samari sun ga haske, Sun zauna a duniya, Amma ba su san hanyar ilimi ba.
21 Ba su fahimci hanyoyinta ba, Ba su kuwa kama ta ba.
22 Ba a taɓa jin labarinsa a ƙasar Kan'ana ba, Ba a kuma taɓa gani a Taman ba.
23 Gagarawa waɗanda suke neman hikima a duniya, da 'yan kasuwa na Meran da na Theman, mawallafin tatsuniyoyi, da masu bincike daga fahimta. Babu
ɗaya daga cikin waɗannan da ya san hanyar hikima, ko ya tuna hanyoyinta.
24 Ya Isra'ila, girman Haikalin Allah! Kuma yaya girman wurin mallakarsa yake!
25 Mai girma, ba shi da iyaka. babba, kuma mara aunawa.
26 Akwai ƙwararrun ƙattai tun farko, suna da girma sosai, ƙwararrun yaƙi.
27 Ubangiji bai zaɓa ba, Bai ba su hanyar ilimi ba.
28 Amma an hallaka su, Don ba su da hikima, Sun hallaka ta wurin wautarsu.
29 Wa ya hau Sama, Ya ɗauke ta, Ya sauko da ita daga cikin gajimare?
30 Wa ya haye teku, ya same ta, Zai kawo ta zinariya tsantsa?
31 Ba wanda ya san hanyarta, Ba wanda ya san hanyarta.
32 Amma wanda ya san kome ya san ta, Ya same ta dafahimtarsa,Wandayashiryaduniyaharabada, Ya cika ta da namomin jeji masu ƙafa huɗu.
33 Wanda ya ba da haske, ya tafi, ya sāke kiransa, yana kuma yi masa biyayya da tsoro.
34 Taurari suka haskaka a agogonsu, suna murna, sa'ad da ya kira su, sukan ce, Ga mu! Da murna suka ba da haske ga wanda ya yi su.
35 Wannan shi ne Allahnmu, Ba kuwa wani kamarsa
36 Ya gano dukan hanyar ilimi, Ya ba bawansa Yakubu, da Isra'ila ƙaunataccensa.
37 Bayan haka, ya bayyana kansa a duniya, ya yi magana da mutane.
BABI NA 4
1 Wannan shi ne littafin dokokin Allah, da shari'ar datadawwamaharabada:Dukwaɗandasukekiyaye ta za su rayu. Amma wanda ya bari ya mutu.
2 Ka juyo, ya Yakubu, ka kama shi, Ka yi tafiya a gaban haskensa, Domin ka haskaka.
3 Kada ka ba wani girmanka, Ko kuma abin da yake da amfaninka ga baƙon al'umma.
4 Ya Isra'ila, masu albarka ne mu, Gama an sanar da mu abubuwan da suka gamshe Allah.
5 Ku yi murna, ya jama'ata, Abin tunawa da Isra'ila!
6 An sayar da ku ga al'ummai, Ba domin a hallaka ku ba, Amma saboda kun sa Allah ya yi fushi, An bashe ku ga abokan gāba.
7 Gama kun tsokane shi wanda ya yi ku ta wurin hadaya ga aljanu, ba ga Allah ba.
8 Kun manta Allah Madawwami, wanda ya rene ku. Kun ɓata wa Urushalima baƙin ciki wadda ta rene ku.
9 Gama sa'ad da ta ga fushin Bautawa yana zuwa a kanku, ta ce, Ku kasa kunne, ya ku mazaunan Sihiyona: Allah ya kawo mini babban makoki.
10 Gama na ga zaman talala na 'ya'yana mata da maza, waɗanda madawwama ya kawo musu.
11 Da murna na ciyar da su. Amma ya sallame su da kuka da baƙin ciki.
12 Kada kowa ya yi murna da ni, gwauruwa, wadda mutane da yawa suka rabu da su, Waɗanda aka bar su kufai saboda zunuban 'ya'yana. domin sun rabu da dokar Allah.
13 Ba su san ka'idodinsa ba, Ba su bi tafarkun umarnansa ba, Ba su kuma bi ta hanyoyin horo da adalcinsa ba.
14 Bari mazaunan Sihiyona su zo, Su tuna da zaman talala na 'ya'yana mata da maza, waɗanda madawwama ya kawo musu.
15 Gama ya kawo musu wata al'umma marar kunya, baƙon harshe, wadda ba ta tsoron tsoho, ko yaro marar tausayi.
16 Waɗannan sun kwashe ƙaunatattun 'ya'yan gwauruwa, Sun bar ta ita kaɗai ba ta da 'ya'ya mata.
17 Amma me zan taimake ka?
18 Gama wanda ya kawo muku annoba, zai cece ku daga hannun maƙiyanku.
19 Ku yi tafiyarku, ya ku yarana, Ku tafi, gama an bar ni kufai.
20 Na tuɓe rigar salama, Na sa tufafin makoki na addu'ata.
21 Ku yi murna, ya 'ya'yana, ku yi kuka ga Ubangiji, shi kuwa zai cece ku daga iko da hannun abokan gāba.
22 Gama begena yana cikin Madawwami, Shi ne ya cece ku. Kuma farin ciki ya zo gare ni daga Mai Tsarki, saboda jinƙai wanda zai zo muku ba da daɗewa ba daga Mai Cetonmu Madawwami.
23 Gama na aike ku da baƙin ciki da kuka, Amma Allah zai sāke ba ku a gare ni da farin ciki da farin ciki har abada abadin.
24 Kamar yadda yanzu maƙwabtan Sihiyona suka ga zaman talala, haka nan ba da jimawa ba za su ga cetonka daga wurin Allahnmu, wanda zai auko maka da ɗaukaka mai girma, da haske na Madawwami.
25 ‘Ya’yana, ku yi haƙuri da fushin da ya zo muku daga wurin Allah, gama maƙiyinku ya tsananta muku. Amma ba da jimawa ba za ka ga halaka, za ka taka wuyansa.
26 Maƙiyana sun yi tagumi, An kwashe su kamar garken da maƙiya suka kama.
27 “Ku ‘ya’yana, ku ƙarfafa, ku yi kuka ga Allah, Gama za a tuna da ku ga wanda ya kawo muku waɗannan abubuwa.
28 Gama kamar yadda kuke so ku ɓace daga Allah, don haka idan kun komo, ku neme shi sau goma.
29 Gama wanda ya kawo muku annoba, zai kawo muku farin ciki madawwami tare da cetonku.
30 Ya Urushalima, ki yi hankali, gama wanda ya ba ki wannan suna, zai ƙarfafa ki!
31 Waɗanda suka wahalar da kai, Sun yi murna saboda faɗuwarka.
32 Bala'i ne biranen da 'ya'yanka suka bauta wa, Tilas ne wadda ta karɓi 'ya'yanka.
33 Gama kamar yadda ta yi murna da halakarka, Ta yi murna da faɗuwarka, haka za ta yi baƙin ciki saboda halakar da kanta.
34 Gama zan kawar da farincikin babban taronta, Fariyarta kuma za ta zama makoki.
35 Gama wuta za ta auko mata daga har abada, Da fatan za ta dawwama. Kuma aljannu za su zaunar da ita har abada.
36 Ya Urushalima, ki duba wajen gabas, ki ga farin cikin da Allah yake zuwa gare ki.
37 Ga shi, 'ya'yanka maza suna zuwa, waɗanda ka kora, Sun taru daga gabas zuwa yamma da maganar Mai Tsarki, suna murna da ɗaukakar Allah.
BABI
1 Ke Urushalima, tuɓe rigar makoki da wahala, Ki yafa kyawawan ɗaukakar da ke zuwa daga wurin Allah har abada abadin.
2 Ka jefar da tufafi biyu na adalcin da ke fitowa daga wurin Allah. Ka sa kambi a kanka na ɗaukakar Madawwamiyar.
3 Gama Allah zai nuna haskenka ga kowace ƙasa a ƙarƙashin sama.
4 Gama za a kira sunanka ga Allah har abada, salamar adalci, da ɗaukakar bautar Allah.
5 Ki tashi, ya Urushalima, ki tsaya a bisa, ki duba wajen gabas, Ga 'ya'yanki sun taru daga yamma
zuwa gabas da maganar Mai Tsarki, suna murna da tunawa da Allah.
6 Gama sun rabu da kai da ƙafa, abokan gābansu kuma suka kore su, Amma Allah ya ɗaukaka su a gare ka da ɗaukaka, Kamar ’ya’yan Mulki.
7 Gama Allah ya riga ya sa a rushe kowane tudu mai tsayi, da ɓangarorin da ba a daɗe ba, Su cika kwaruruka, su yi ƙasa, Isra'ilawa su tafi lafiya da ɗaukakar Allah.
8 Har ila yau, kurmi da itacen zaki za su rufe Isra'ila bisa ga umarnin Allah.
9 Gama Allah zai bi da Isra'ilawa da farin ciki a cikin hasken ɗaukakarsa, da jinƙai da adalcin da ke fitowa daga gare shi.
NA 5