Hausa - Ecclesiasticus

Page 1


BABI 1 1 Maganar Hikimar Yesu Ɗan Siraku. Tun da yake an ba da abubuwa da yawa da girma ta wurin Shari'a da annabawa, da sauran waɗanda suka bi sawunsu, don abubuwan da ya kamata a yaba wa Isra'ila don koyo da hikima. kuma ba kawai masu karatu dole ne su ƙware da kansu ba, har ma waɗanda suke son koyan su sami damar amfana waɗanda suke waje, ta wurin magana da rubutu: kakana Yesu, sa’ad da ya ba da kansa da yawa ga karatun shari’a. , da annabawa, da sauran littattafan kakanninmu, kuma sun sami kyakkyawan hukunci a cikinsa, ya jawo kansa ya rubuta wani abu game da koyo da hikima; da nufin waɗanda suke son koyo, kuma suke sha'awar waɗannan abubuwa, su sami riba da yawa a rayuwa bisa ga shari'a. Don haka bari in roƙe ka ka karanta shi cikin jin daɗi da kulawa, ka gafarta mana, a cikinta za mu ga mun gaza wasu kalmomi, waɗanda muka himmatu wajen fassarawa. Domin waɗannan abubuwan da aka faɗa da Ibrananci, da kuma fassara zuwa wani harshe, ba su da ƙarfi iri ɗaya a cikinsu: ba kuwa waɗannan abubuwa kaɗai ba, amma Shari'a da kanta, da annabawa, da sauran littattafai, ba ƙaramin bambanci ba ne. ana magana da su da yarensu. Gama a cikin shekara ta talatin da takwas na shiga Masar, sa'ad da Eurgetes ya yi sarauta, na kuma ci gaba a can na ɗan lokaci, na sami wani littafi marar ilimi. ta yin amfani da babban tsaro da fasaha a cikin wannan sarari don kawo ƙarshen littafin, da kuma tsara shi a gare su su ma, waɗanda a cikin wata ƙasa mai ban sha'awa suna son koyo, ana shirya su kafin su yi rayuwa bisa ga doka. Dukan hikima daga wurin Ubangiji take, kuma tana tare da shi har abada abadin. 2 Wa zai iya ƙidaya yashin teku, Da digon ruwan sama, Da kwanakin dawwama? 3 Wa zai iya gano tsayin sararin sama, da faɗin duniya, da zurfi, da hikima? 4 An halicci hikima a gaban kome, Fahimtar hikima kuma har abada abadin. 5 Maganar Allah Maɗaukaki ita ce maɓuɓɓugar hikima. Hanyoyinta kuwa dokoki ne na har abada. 6 Wa aka bayyana tushen hikima? Ko wa ya taɓa sanin shawararta? 7 Ga wane ne aka bayyana sanin hikima? kuma wa ya fahimci babban abin da ta same ta? 8 Akwai mai hikima, wanda ya kamata a ji tsoronsa ƙwarai, Ubangiji zaune a kan kursiyinsa. 9 Ya halicce ta, ya gan ta, ya ƙidaya ta, ya zubo mata a kan dukan ayyukansa. 10 Tana tare da dukan 'yan adam bisa ga kyautarsa, Shi kuwa ya ba da ita ga waɗanda suke ƙaunarsa. 11 Tsoron Ubangiji daraja ne, da ɗaukaka, da farin ciki, da kambi na murna. 12 Tsoron Ubangiji yana sa zuciya mai daɗi, takan ba da farin ciki, da farin ciki, da tsawon rai. 13 Duk wanda ke tsoron Yahweh, zai yi masa kyau a ƙarshe, Zai sami tagomashi a ranar mutuwarsa. 14 Tsoron Ubangiji shine farkon hikima, An halicce ta tare da amintattu a cikin mahaifa.

15 Ta gina madawwamin harsashi da mutane, Za ta zauna tare da zuriyarsu. 16 Tsoron Ubangiji cikar hikima ne, Yakan cika mutane da 'ya'yanta. 17 Ta cika dukan gidansu da abubuwa masu ban sha'awa, Ta cika tudu da amfanin gonakinta. 18 Tsoron Ubangiji rawanin hikima ne, Yana sa salama da lafiya su bunƙasa. Dukansu baiwar Allah ce: tana kuma sa waɗanda suke ƙaunarsa su ƙara farin ciki. 19 Hikima takan zubar da basira da sanin tsayin daka, Takan ɗaukaka su don girmama waɗanda suke riƙe da ita. 20 Tushen hikima shi ne tsoron Ubangiji, rassanta kuma dogon rai ne. 21 Tsoron Ubangiji yakan kawar da zunubai, Inda yake akwai, yakan kawar da hasala. 22 Mutum mai fushi ba zai iya barata ba. Gama zafin fushinsa ne zai hallaka shi. 23 Mutum mai haƙuri zai yayyage na ɗan lokaci, Sa'an nan murna za ta taso masa. 24 Zai ɓoye maganarsa har ɗan lokaci, Baƙin mutane da yawa kuma za su bayyana hikimarsa. 25 Misalan ilimi suna cikin taskar hikima, amma tsoron Allah abin ƙyama ne ga mai zunubi. 26 Idan kana son hikima, ka kiyaye umarnai, Ubangiji kuwa zai ba ka ita. 27 Gama tsoron Ubangiji hikima ne da koyarwa, bangaskiya da tawali'u kuwa abin farin ciki ne. 28 Kada ku dogara ga Ubangiji sa'ad da kuke matalauta, Kada ku zo gare shi da zuciya biyu. 29 Kada ka kasance munafukai a wurin mutãne, kuma ka kiyayi abin da kake faɗa. 30 Kada ka ɗaukaka kanka, don kada ka fāɗi, Ka jawo wa ranka kunya, Allah ya tona asirinka, Ya jefar da kai a tsakiyar jama'a, Domin ba ka zo da tsoron Ubangiji da gaske ba, amma zuciyarka. cike yake da yaudara. BABI 2 1 Ɗana, idan ka zo bauta wa Ubangiji, shirya ranka ga gwaji. 2 Ka daidaita zuciyarka, ka dawwama, Kada ka yi gaggawar lokacin wahala. 3 Ku manne masa, kada ku rabu da shi, Domin a ƙaru a ƙarshenku. 4 Abin da aka zo maka da shi, ka yi ni'ima, kuma ka yi haƙuri idan an musanya ka. 5 Gama an gwada zinariya a cikin wuta, An kuma gwada mutanen da aka karɓa cikin tanderun wahala. 6 Ku gaskata da shi, zai taimake ku. Ka tsara hanyarka daidai, kuma ka dogara gare shi. 7 Ku masu tsoron Yahweh, Ku jira jinƙansa! Kuma kada ku tafi, kada ku fāɗi. 8 Ku masu tsoron Ubangiji, ku gaskata shi! ladanku kuwa ba zai gaza ba. 9 Ku masu tsoron Yahweh, ku sa zuciya ga alheri, Da farin ciki madawwami, da jinƙai. 10 Ku dubi zamanin dā, ku gani. Shin wani ya taɓa dogara ga Ubangiji, ya sha kunya? Ko kuwa wani ya


tsaya a cikin tsoronsa, aka yashe shi? Ko wa ya taɓa raina wanda ya kira shi? 11 Ubangiji yana da tausayi da jinƙai, Mai haƙuri ne, Mai jin ƙai, Yana gafarta zunubai, Yana ceton lokacin wahala. 12 Bone ya tabbata ga zukata masu tsoro, da raunanan hannuwa, Da mai zunubi wanda ya bi hanya biyu! 13 Kaiton wanda ya kasala! gama bai gaskata ba; don haka ba za a kare shi ba. 14 Bone ya tabbata ga ku waɗanda kuka yi haƙuri! Me kuma za ku yi sa'ad da Ubangiji zai ziyarce ku? 15 Waɗanda suke tsoron Ubangiji ba za su yi rashin biyayya da maganarsa ba. Masu ƙaunarsa kuwa za su kiyaye tafarkunsa. 16 Waɗanda suke tsoron Ubangiji, Za su nemi abin da yake da kyau. Masu ƙaunarsa kuwa za su cika da shari'a. 17 Waɗanda suke tsoron Yahweh za su shirya zukatansu, Su ƙasƙantar da kansu a gabansa. 18 Yana cewa, “Za mu faɗa a hannun Ubangiji, Ba a hannun mutane ba, gama kamar yadda girmansa yake, haka ma jinƙansa yake. BABI 3 1 Ku ji ni mahaifinku, ya ku 'ya'ya, sa'an nan ku yi, domin ku tsira. 2 Gama Ubangiji ya ba uba girma bisa 'ya'ya, Ya kuma tabbatar da ikon uwa a kan 'ya'ya maza. 3 Duk wanda ya girmama mahaifinsa, yakan yi kafara domin zunubansa. 4 Kuma wanda ya girmama mahaifiyarsa kamar mai tara dukiya ne. 5 Duk wanda ya girmama mahaifinsa zai ji daɗin 'ya'yansa. Kuma idan ya yi addu'a za a ji shi. 6 Wanda ya girmama mahaifinsa, zai yi tsawon rai. Wanda kuma ya yi biyayya ga Ubangiji zai zama ta'aziyya ga mahaifiyarsa. 7 Wanda ya ji tsoron Ubangiji zai girmama mahaifinsa, Zai yi wa iyayensa hidima kamar iyayengijinsa. 8 Ka girmama mahaifinka da mahaifiyarka a magana da kuma a aikace, Domin albarka ta same ka daga gare su. 9 Domin albarkar uba takan kafa gidajen yara. Amma la'anar uwa ita ce tushen tushe. 10 Kada ka yi ɗaukaka ga rashin mutuncin mahaifinka. Gama rashin mutuncin mahaifinka ba abin ɗaukaka ba ne a gare ka. 11 Domin darajar mutum daga darajar mahaifinsa take. Uwar rashin kunya kuwa abin zargi ne ga yara. 12 Ɗana, ka taimaki mahaifinka a zamaninsa, Kada ka yi baƙin ciki muddin yana raye. 13 In kuma fahimtarsa ta gaza, ka yi haƙuri da shi. Kada ka raina shi sa'ad da kake da cikakken ƙarfinka. 14 Gama ba za a manta da ceton ubanku ba, amma a maimakon zunubai, za a ƙara gina ku. 15 A ranar wahalarka za a tuna da ita. Zunubanku kuma za su narke, Kamar ƙanƙara a cikin kyakkyawan yanayi. 16 Wanda ya rabu da mahaifinsa kamar mai sabo ne. Wanda kuma ya fusata mahaifiyarsa, la'ananne ne. 17 Ɗana, ka ci gaba da aikinka da tawali'u. Don haka za ku zama ƙaunataccen wanda aka yarda da shi.

18 Mafi girman kai, da yawan ƙasƙantar da kanka, Za ka sami tagomashi a gaban Ubangiji. 19 Mutane da yawa suna cikin manyan wurare masu daraja, Amma ana bayyana asirai ga masu tawali'u. 20 Gama ikon Ubangiji yana da girma, Mai ƙasƙanci kuma yana girmama shi. 21 Kada ka nemi abin da ya fi ƙarfinka, Kada ka bincika abin da ya fi ƙarfinka. 22 Amma abin da aka umarce ka da shi, ka yi tunani da girmamawa, gama ba lallai ba ne ka gani da idanunka abubuwan da suke a ɓoye. 23 Kada ka yi sha'awar al'amuran da ba dole ba, gama an nuna maka abubuwa da yawa fiye da yadda mutane suke fahimta. 24 Gama mutane da yawa suna ruɗe da ra'ayinsu na banza. Kuma mummunan zato ya ɓatar da hukuncinsu. 25 Ba idanu ba za ka so haske, Kada ka yarda da ilimin da ba ka da shi. 26 Zuciya mai taurin kai za ta sha wahala daga ƙarshe. Wanda kuma yake son haɗari zai halaka a cikinsa. 27 Maƙarƙashiyar zuciya za ta cika da baƙin ciki. Mugu kuwa zai tara zunubi bisa zunubi. 28 A cikin azabar masu girmankai ba abin magani. gama shukar mugunta ta yi tushe a cikinsa. 29 Zuciyar mai hankali za ta fahimci misali. Kunnen mai hankali kuma, sha'awar mai hikima ce. 30 Ruwa zai kashe wuta. Kuma sadaka tana yin kaffarar zunubai. 31 Kuma wanda ya sãka wa alhħri, to, ya tuna abin da yake a bãyansa. Kuma idan ya fadi, zai sami wurin zama. BABI 4 1 Ɗana, kada ka zalubalanci matalauci na rayuwarsa, Kada ka sa mabuƙata ido su jira tsawon lokaci. 2 Kada ka sa mai yunwa ya yi baƙin ciki. Kada ka tsokane mutum a cikin wahala. 3 Kada ku ƙara wahalar da zuciyar da ta ɓaci. kuma kada ku jinkirta ba ga wanda yake bukata. 4 Kada ku ƙi roƙon waɗanda ake shan wahala. Kada ka kau da kai daga matalauci. 5 Kada ka kawar da idanunka ga matalauci, Kada ka ba shi dalili ya zage ka. 6 Gama idan ya zage ka da zafin ransa, Za a ji addu'arsa ga wanda ya halicce shi. 7 Ka yi ƙaunar jama'a, Ka rusuna wa babban mutum. 8 Kada ka ƙyale ka ka kasa kunne ga matalauta, Ka ba shi amsa da tawali'u. 9 Ka ceci wanda ake zalunta daga hannun azzalumi. Kuma kada ku yi sanyin gwiwa sa'ad da kuke yin hukunci. 10 Ku zama uba ga marayu, Ku zama kamar miji ga mahaifiyarsu, haka za ku zama kamar Ɗan Maɗaukaki, Shi kuwa zai ƙaunace ku fiye da mahaifiyarki. 11 Hikima takan ɗaukaka 'ya'yanta, Takan kama masu nemanta. 12 Wanda yake ƙaunarta yana ƙaunar rai. Masu neman ta da wuri za su cika da farin ciki. 13 Wanda ya riƙe ta zai gaji daukaka. kuma duk inda ta shiga, Ubangiji zai sa albarka.


14 Waɗanda suke yi mata hidima za su bauta wa Mai Tsarki, Masu ƙaunarta kuma Ubangiji yana ƙauna. 15 Duk wanda ya kasa kunne gare ta zai yi wa al'ummai shari'a, Wanda kuma yake jin ta zai zauna lafiya. 16 Idan mutum ya ba da kansa gare ta, sai ya gāji ta. tsararrakinsa za su mallake ta. 17 Gama da farko za ta yi tafiya tare da shi ta hanyar karkatacciyar hanya, ta jawo masa tsoro da tsoro, ta azabtar da shi da horonta, Har sai ta amince da ransa, Ta gwada shi da dokokinta. 18 Sa'an nan za ta koma wurinsa madaidaiciya, ta ƙarfafa shi, ta kuma bayyana masa asirinta. 19 Amma idan ya yi laifi, za ta rabu da shi, ta ba da shi ga kansa. 20 Ku kiyaye zarafi, ku kiyayi mugunta. Kada ka ji kunya sa'ad da ya shafi ranka. 21 Gama akwai abin kunya da yake kawo zunubi. kuma akwai abin kunya wanda shine daukaka da alheri. 22 Kada ku yarda da ranku, Kada ku bar tsoron kowane mutum ya sa ku kashe ku. 23 Kada ka hana yin magana, sa'ad da akwai dalilin yin nagarta, Kada ka ɓoye hikimarka da kyawunta. 24 Domin ta wurin magana za a san hikima, koyo kuma ta wurin maganar harshe. 25 Kada ku yi magana gāba da gaskiya. amma ka ji kunya daga kuskuren jahilcinka. 26 Kada ka ji kunyar faɗin zunubanka. kuma kada ku tilasta hanyar kogin. 27 “Kada ka mai da kanka ɗan rai ga wawa. Kada ku yarda da maɗaukaki. 28 Ku yi yaƙi domin gaskiya har mutuwa, Ubangiji kuwa zai yi yaƙi dominku. 29 Kada ku yi gaggawa da harshenku, Ku yi kasala a ayyukanku. 30 Kada ka zama kamar zaki a gidanka, Kada ka zama mai fāɗi a cikin barorinka. 31 Kada a miƙa hannunka don karɓe, Ka rufe lokacin da za ka rama. BABI 5 1 Kada ka sa zuciyarka ga kayanka. Kada ku ce, Ina da wadatar rayuwata. 2 Kada ka bi hankalinka da ƙarfinka, Ka bi tafarkun zuciyarka. 3 Kada ku ce, 'Wa zai yi mini gardama saboda ayyukana? Gama Ubangiji zai sāka maka girmankai. 4 Kada ka ce, na yi zunubi, kuma wace irin cuta ce ta same ni? Gama Ubangiji yana da haƙuri, ba zai ƙyale ka ka tafi ba. 5 Game da fansa, kada ku yi rashin tsoro don ƙara zunubi ga zunubi. 6 Kada ku ce rahamarSa mai girma ce. Za a huce shi saboda yawan zunubaina, gama jinƙai da fushi suna fitowa daga gare shi, fushinsa kuma yana kan masu zunubi. 7 Kada ku yi jinkiri don ku juyo ga Ubangiji, Kada kuma ku rabu da rana zuwa rana, gama fushin Ubangiji zai fito farat ɗaya, Sa'ad da kuke zaman lafiya za a hallaka ku, Ku mutu a ranar ɗaukar fansa.

8 Kada ka sa zuciyarka ga dukiyar da aka samu ta zalunci, gama ba za su amfane ka ba a ranar masifa. 9 Kada ku yi sheƙa da kowace iska, kada ku bi ta kowace hanya, gama haka ma mai zunubi mai harshe biyu yake yi. 10 Ka dage da fahimtarka. Kuma bari maganarka ta kasance iri ɗaya. 11 Ku yi gaggawar ji; kuma bari rayuwarka ta kasance da gaskiya; kuma da hakuri a ba da amsa. 12 Idan kana da basira, ka amsa wa maƙwabcinka. idan ba haka ba, sa hannunka a kan bakinka. 13 Girma da kunya suna cikin magana, Harshen mutum kuma shi ne faɗuwarsa. 14 Kada a ce da ku mai yawan raɗaɗi, Kada kuma ku yi kwanto da harshenku, Gama munanan abin kunya ga ɓarawo, mugun hukunci kuma ga harshe biyu. 15 Kada ku jahilci kowane abu a cikin babban al'amari ko ƙarami. BABI 6 1 Kada ku zama maƙiyi maimakon aboki; Domin ta haka ne za ka gāji mugun suna, da kunya, da zargi, haka nan ma mai zunubi mai magana biyu. 2 Kada ka ɗaukaka kanka ga shawarar zuciyarka. Kada ranka ya gutsuttsura kamar bijimin da ya ɓace shi kaɗai. 3 Za ku cinye ganyayenku, ku rasa 'ya'yanku, Ku bar kanku kamar busasshiyar itace. 4 Mugun rai zai hallaka wanda yake da shi, Ya sa maƙiyansa su yi masa dariya. 5 Kalmomi masu daɗi za su riɓaɓɓanya abokai, Harshen magana kuma za su riƙa yawan gaisuwa. 6 Ku zauna lafiya da mutane da yawa, Amma ku sami mashawarci ɗaya tak na dubu. 7 Idan kana so ka sami aboki, ka gwada shi tukuna, kada ka yi gaggawar ladabtar da shi. 8 Gama wani abokina ne domin kansa, Ba zai zauna a ranar wahalarka ba. 9 Akwai wani abokina, wanda ya koma ga ƙiyayya, Hargitsi kuma zai fallasa abin zargi. 10 Har ila yau, wani abokin tarayya ne a wurin cin abinci, Ba zai dawwama a ranar wahalarka ba. 11 Amma a cikin wadatarka zai zama kamar kanka, Zai yi ƙarfin hali a kan bayinka. 12 Idan aka ƙasƙantar da kai, zai yi gāba da kai, Zai ɓoye kansa daga fuskarka. 13 Ka ware kanka daga abokan gābanka, Ka lura da abokanka. 14 Amintaccen amintaccen tsaro ne mai ƙarfi, wanda ya sami irin wannan ya sami dukiya. 15 Ba abin da zai hana amintaccen amintaccen aboki, Girmansa kuma yana da tamani. 16 Aboki mai aminci maganin rai ne. Masu tsoron Ubangiji za su same shi. 17 Duk wanda ke tsoron Ubangiji zai daidaita abokantakarsa, gama kamar yadda yake, haka ma maƙwabcinsa za su kasance. 18 Ɗana, ka tattara koyarwa tun daga ƙuruciyarka, Don haka za ka sami hikima har ka tsufa.


19 Ka zo wurinta kamar mai noma da shuka, Ka jira kyawawan ’ya’yanta, Gama ba za ka yi wahala da yawa a cikinta ba, amma nan da nan za ka ci ’ya’yanta. 20 Waɗanda ba su sani ba ne, ba za su taɓa zama tare da ita ba. 21 Za ta kwanta a kansa kamar babban dutsen gwaji. Kuma zai jefar da ita daga gare shi tun ba ya daɗe. 22 Gama hikima bisa ga sunanta, Ba ta bayyana ga mutane da yawa. 23 Ɗana, ka kasa kunne, ka karɓi shawarata, Kada ka ƙi shawarata. 24 Ka sa ƙafafunka a cikin sarƙoƙinta, Ka sa wuyanka cikin sarƙoƙinta. 25 Ka sunkuyar da kafaɗarka, ka ɗauke ta, Kada ka yi baƙin ciki da ɗaurinta. 26 Ka zo wurinta da dukan zuciyarka, Ka kiyaye ta da dukan ƙarfinka. 27 Ka nema, ka neme, za a sanar da kai, Sa'ad da ka kama ta, kada ka bar ta ta tafi. 28 Gama a ƙarshe za ka sami hutawarta, Wannan kuma zai zama farin cikinka. 29 Sa'an nan sarƙoƙinta za su zama mafaka gare ku, sarƙoƙinta kuma su zama rigar daraja. 30 Gama akwai ado na zinariya a kanta, da maɗaurinta da yadin da aka saka. 31 Ka sa ta kamar rigar daraja, ka sa ta kewaye da kai kamar rawanin farin ciki. 32 Ɗana, idan kana so, za a koya maka, In kuwa za ka yi tunani, za ka zama mai hankali. 33 Idan kana son ji, za ka sami fahimta, Idan ka kasa kunne, za ka zama mai hikima. 34 Ku tsaya cikin taron dattawa. Kuma ku manne wa mai hikima. 35 Ku kasance da shirye ku ji kowane irin maganar Allah. Kuma kada misalan fahimta su kubuce maka. 36 Idan kuwa ka ga mai hankali, ka tafi wurinsa, ka bar ƙafarka ta sa matakan ƙofa. 37 Ka sa hankalinka ya tabbata ga farillai na Ubangiji, Ka yi ta bimbini kullum cikin umarnansa, Zai sa zuciyarka ta kasance, Ya ba ka hikima bisa ga burinka. BABI 7 1 Kada ku yi mugunta, don kada wata cuta ta same ku. 2 Ka rabu da azzalumai, Mugunta kuma za ta rabu da kai. 3 Ɗana, kada ka yi shuka a kan ɓangarorin rashin adalci, Ba kuwa za ka girbe su sau bakwai ba. 4 Kada ku nemi alfarmar Ubangiji, Ko kuwa sarki. 5 Kada ku baratar da kanku a gaban Ubangiji. Kada ka yi fahariya da hikimarka a gaban sarki. 6 Kada ku nemi ku zama alƙali, Ba za ku iya kawar da mugunta ba. Kada ka ji tsoron maɗaukaki ko da yaushe, Ka zama abin tuntuɓe a tafarkin gaskiyanka. 7 Kada ka yi wa taron jama'a laifi, Kada ka yi kasala a cikin jama'a. 8 Kada ku ɗaure zunubi ɗaya a kan wani. gama a daya ba za a yi rashin horo. 9 Kada ku ce, 'Allah zai dubi yawan hadayata, Sa'ad da na miƙa wa Allah Maɗaukaki, zai karɓa.

10 Kada ka yi rauni a lõkacin da kake salla, kuma kada ka yi sakaci. 11 Kada mutum ya yi dariya don ba'a saboda zafin ransa, Gama akwai mai tawali'u, yana ɗaukaka. 12 Kada ku ƙulla ƙarya ga ɗan'uwanku. haka kuma kada ka yiwa abokinka haka. 13 Kada ku yi ƙarya, gama al'adarta ba ta da kyau. 14 Kada ku yi magana da yawa a cikin taron dattawa, Kada kuma ku yi ta zage-zage sa'ad da kuke addu'a. 15 Kada ku ƙi aikin wahala, Ko kuma kiwo, Wanda Maɗaukaki ya tsara. 16 Kada ku ƙidaya kanku cikin taron masu zunubi, amma ku tuna cewa fushin ba zai daɗe ba. 17 Ka ƙasƙantar da kanka da yawa, gama fansar mugaye ita ce wuta da tsutsotsi. 18 Kada ku sāke aboki da wani alheri ko kaɗan. Ba ɗan'uwa mai aminci ga zinariyar Ofir ba. 19 Kada ka rabu da mace mai hikima da kirki, Gama alherinta ya fi zinariya. 20 Ko da yake bawanka yana aiki da gaske, Kada ka cuce shi, Ko ma'aikacin da ya yi maka hidima. 21 Ka sa ranka ya ƙaunaci bawa nagari, Kada ka ɓata masa 'yanci. 22 Ko kuna da dabbõbi? Ku sa ido a kansu, kuma idan sun kasance don amfanin ku, to, ku kiyaye su tare da ku. 23 Kana da 'ya'ya? Ka koya musu, ka sunkuyar da wuyansu tun suna ƙuruciyarsu. 24 Kana da 'ya'ya mata? Ka kula da jikinsu, kuma kada ka nuna kana fara'a gare su. 25 Ka auri 'yarka, har ka yi wani babban al'amari, amma ka ba ta ga mai hankali. 26 Kana da mace bayan ranka? Kada ka yashe ta, amma kada ka ba da kanka ga mace mai haske. 27 Ka girmama mahaifinka da dukan zuciyarka, Kada ka manta da baƙin cikin mahaifiyarka. 28 Ka tuna cewa daga gare su aka haife ka. Kuma yãya zã ka sãka musu abin da suka aikata maka? 29 Ku ji tsoron Ubangiji da dukan ranku, Ku ji tsoron firistocinsa. 30 Ka ƙaunaci wanda ya yi ka da dukan ƙarfinka, Kada ka rabu da bayinsa. 31 Ku ji tsoron Ubangiji, ku girmama firist. Kuma ka ba shi rabonsa kamar yadda aka umarce ka. da nunan fari, da hadaya don laifi, da kyautar kafadu, da hadaya ta tsarkakewa, da nunan fari na tsarkakakkun abubuwa. 32 Ka miƙa hannunka ga matalauta, Domin albarkarka ta cika. 33 Kyauta tana da alheri a gaban kowane mai rai. Kuma kada ku tsare matattu. 34 Kada ka kasa kasancewa tare da masu kuka, Ka yi makoki tare da masu makoki. 35 Kada ka yi jinkirin ziyartar marasa lafiya, gama wannan zai sa ka zama abin ƙauna. 36 Duk abin da kuka ɗauka da hannu, ku tuna da ƙarshe, Ba za ku taɓa yin ɓarna ba. BABI 8 1 Kada ka yi yaƙi da ƙaƙƙarfan mutum, don kada ka fāɗi a hannunsa.


2 Kada ku yi jayayya da mawadaci, don kada ya fi ƙarfin ku, Gama zinariya ta lalatar da mutane da yawa, Ya kuma karkatar da zukatan sarakuna. 3 Kada ku yi faɗa da mutumin da yake cike da harshe, Kada kuma ku tara itace a kan wuta. 4 Kada ka yi wasa da marar mutunci, Don kada kakanninka su sha kunya. 5 Kada ku zargi mutumin da ya bar zunubi, amma ku tuna cewa dukanmu mun cancanci hukunci. 6 Kada ka wulakanta mutum da tsufansa, Gama waɗansunmu ma sun tsufa. 7 Kada ka yi murna saboda babban maƙiyinka ya mutu, amma ka tuna cewa dukanmu muna mutuwa. 8 Kada ka raina maganar masu hikima, Amma ka yi koyi da karin magana, Gama daga cikinsu za ka koyi koyarwa, Da yadda za ka bauta wa manyan mutane da sauƙi. 9 Kada ka rasa maganar dattawa, Gama su ma sun koya daga wurin kakanninsu, Daga cikinsu za ka koyi fahimi, ka ba da amsa yadda ake bukata. 10 Kada ku hura garwashin mai zunubi, Domin kada a ƙone ku da harshen wuta. 11 Kada ka tashi da fushi a gaban mugu, Domin kada ya yi jirage don ya kama ka da maganarka. 12 Kada ka ba wanda ya fi ka rance. Domin in ka bashi, ka lissafta batattu. 13 Kada ka zama abin lamuni fiye da ikonka, gama idan ka tabbata, ka kula ka biya. 14 Kada ku yi shari'a da alƙali. Domin za su yi masa hukunci gwargwadon girmansa. 15 Kada ka yi tafiya tare da ɗan adam mai ƙarfin hali ta hanya, don kada ya ɓata maka rai, gama zai yi abin da ya ga dama, kai kuma za ka hallaka tare da shi ta wurin wautarsa. 16 Kada ku yi jayayya da mai fushi, Kada kuma ku tafi tare da shi wurin keɓe. 17 Kada ka yi shawara da wawa. gama ba zai iya kiyaye shawara ba. 18 Kada ku yi abin ɓoye a gaban baƙo. Domin ba ka san abin da zai fitar ba. 19 Kada ka buɗe zuciyarka ga kowane mutum, don kada ya sāka maka da wayo. BABI 9 1 Kada ka yi kishin matar ƙirjinka, Kada ka koya mata mugun darasi a kanka. 2 Kada ka ba da ranka ga mace, Ka sa ƙafarta a kan dukiyarka. 3 Kada ka sadu da karuwa, Don kada ka faɗa cikin tarkunanta. 4 Kada ka yi tarayya da mace mai rairayi da yawa, don kada a kama ka da ƙoƙarinta. 5 Kada ku dubi kuyanga, kada ku fāɗi da abubuwan da suke da daraja a cikinta. 6 Kada ku ba da ranku ga karuwai, Don kada ku rasa gādonku. 7 Kada ku duba kewaye da ku a titunan birnin, Kada ku yi yawo a inda yake kaɗai.

8 Ka kawar da idanunka daga kyakkyawar mace, Kada ka dubi kyan wani. domin da yawa an yaudare su da kyawun mace; gama da haka ake hura soyayya kamar wuta. 9 Kada ka zauna da matar wani, ko kuwa ka zauna da ita a hannunka, Kada ka kashe kuɗinka da ita wurin shan ruwan inabi. Kada zuciyarka ta karkata zuwa gare ta, Don haka ta wurin sha'awarka ka fāɗi cikin halaka. 10 Kada ka rabu da tsohon aboki. gama sabon ba ya kama da shi: sabon aboki kamar sabon ruwan inabi ne; Idan ya tsufa, sai ku sha shi da jin daɗi. 11 Kada ka yi hassada ga darajar mai zunubi, gama ba ka san abin da zai zama ƙarshensa ba. 12 Kada ku ji daɗin abin da mugaye suke jin daɗinsa. Amma ku tuna ba za su kai ga kabari ba tare da hukunta su ba. 13 Ka nisanta ka daga mutumin da yake da ikon kashewa. Don haka ba za ka yi shakkar tsoron mutuwa ba, kuma idan ka zo masa, to, kada ka yi laifi, domin ya ɗauke ranka a yanzu. 14 Kusan yadda za ka iya, ka zaci maƙwabcinka, Ka yi shawara da masu hikima. 15 Ka sa maganarka ta kasance da masu hikima, Ka sa dukan maganarka ta kasance cikin shari'ar Maɗaukaki. 16 Bari masu adalci su ci su sha tare da kai. Bari girmanka ya kasance cikin tsoron Ubangiji. 17 Gama aikin maƙerin ya zama abin yabo, Mai hikima kuma mai mulkin jama'a saboda maganarsa. 18 Mutum marar harshe yana da haɗari a birninsa. Wanda kuma ya yi gaggawar magana za a ƙi shi. BABI 10 1 Alƙali mai hikima zai koya wa jama'arsa. kuma gwamnatin mai hankali tana da tsari mai kyau. 2 Kamar yadda shi kansa alƙalin jama'a yake, haka ma'aikatansa suke. Wane irin mutum ne mai mulkin birnin, irin waɗannan su ne dukan mazauna cikinsa. 3 Sarki marar hikima yakan hallaka mutanensa. amma ta hanyar hankali na masu mulki za a zauna a birnin. 4 Ikon duniya yana hannun Ubangiji, Amma a kan kari zai sa mai amfani a bisanta. 5 A hannun Allah wadatar mutum take, Yakan ba da girma ga marubuci. 6 Kada ka yi ƙiyayya ga maƙwabcinka saboda kowane laifi. kuma kada ku yi komai ta hanyar munanan ayyuka. 7 Girman kai abin ƙi ne a gaban Allah da mutum, Dukansu kuwa suna aikata mugunta. 8 Domin rashin adalci, rauni, da dukiya da aka samu ta hanyar yaudara, ana juya mulkin daga mutane ɗaya zuwa wani. 9 Me ya sa ƙasa da toka suke fahariya? Ba abin da ya fi mugun abu kamar maƙiyi: gama irin wannan ya sa ransa ya sayar. Domin tun yana raye yana zubar da hanjinsa. 10 Likitan ya yanke wata doguwar cuta. Wanda ya zama sarki gobe zai mutu. 11 Domin idan mutum ya mutu, zai gaji abubuwa masu rarrafe, da namomin jeji, da tsutsotsi. 12 Mafarin girmankai shine mutum ya rabu da Allah, Zuciyarsa kuma ta rabu da Mahaliccinsa.


13 Gama girman kai shine farkon zunubi, wanda yake da shi kuma zai zubar da ƙazanta, Saboda haka Yahweh ya kawo musu bala'i, ya hallaka su sarai. 14 Ubangiji ya jefar da kursiyin sarakuna masu girmankai, Ya kafa masu tawali'u a maimakonsu. 15 Yahweh ya ƙwace tushen al'ummai masu girmankai, Ya dasa ƙasƙantattu a inda suke. 16 Ubangiji ya hallakar da al'ummai, Ya hallaka su har harsashin ginin duniya. 17 Ya kawar da waɗansu daga cikinsu, ya hallaka su, Ya sa a daina tunawa da su a duniya. 18 Ba a yi girmankai ga maza ba, Ba a kuma yi fushi da fushin waɗanda mace ta haifa ba. 19 Waɗanda suke tsoron Yahweh zuriya ce tabbatacciya, Masu ƙaunarsa kuma shuka ce mai daraja. Waɗanda suke ƙetare umarnai iri ne na ruɗinsu. 20 A cikin 'yan'uwa, wanda yake shugabanta yana da daraja. Haka ma waɗanda suke tsoron Ubangiji a idanunsa. 21 Tsoron Yahweh yana kan gaban samun iko, amma rashin ƙarfi da girmankai su ne hasararsu. 22 Ko mai arziki ne, ko babba, ko matalauci, tsoron Ubangiji ne darajarsu. 23 Bai dace a raina matalauci mai hankali ba. kuma bai dace a ɗaukaka mutum mai zunubi ba. 24 Za a girmama manyan mutane, da alƙalai, da masu mulki. Duk da haka babu wani a cikinsu da ya fi mai tsoron Ubangiji girma. 25 Waɗanda suke da ’yanci za su bauta wa bawa mai hikima, Amma wanda yake da ilimi ba zai yi baƙin ciki ba sa’ad da aka gyara shi. 26 “Kada ka ƙware wajen yin aikinka. Kada ku yi fahariya a lokacin wahala. 27 Gara wanda ya yi aiki, yana da yawa a cikin abu duka, Da wanda yake fariya da rashin abinci. 28 Ɗana, ka ɗaukaka ranka da tawali'u, Ka girmama shi bisa ga darajarsa. 29 Wa zai baratar da wanda ya yi wa kansa zunubi? Wa zai girmama wanda ya wulakanta ransa? 30 Akan girmama matalauci saboda gwanintarsa, attajiri kuma saboda dukiyarsa ana girmama shi. 31 Waɗanda ake ɗaukaka cikin talauci, balle a wadata? Wanda kuma yake rashin mutunci a cikin dukiya, balle a cikin talauci? BABI 11 1 Hikima takan ɗaukaka kan mai tawali'u, Takan sa shi ya zauna tare da manyan mutane. 2 Kada ku yaba wa mutum saboda kyawunsa. Kada kuma ku ƙi mutum saboda bayyanarsa. 3 Kudan zuma kadan ne daga cikin masu tashi; amma 'ya'yanta shine babban kayan zaki. 4 Kada ka yi fahariya da tufafinka da tufafinka, Kada kuma ka ɗaukaka kanka a ranar ɗaukaka, Gama ayyukan Ubangiji masu banmamaki ne, Ayyukansa kuma a ɓoye suke a cikin mutane. 5 Sarakuna da yawa sun zauna a ƙasa. kuma wanda ba a taba tunanin shi ba ya sa kambi.

6 Manyan jarumawa da yawa sun sha kunya ƙwarai. An ba da mai girma a hannun wasu maza. 7 Kada ka zargi kanka kafin ka bincika gaskiya, ka fara gane, sa'an nan kuma ka tsauta wa. 8 Kada ka ba da amsa kafin ka ji dalilin, Kada ka tsai da maza a cikin maganarsu. 9 Kada ku yi jãyayya a cikin wani al'amari wanda bã ya sãme ku. Kada kuma ku zauna cikin shari'a tare da masu zunubi. 10 Ɗana, kada ka tsoma a cikin al'amura da yawa, gama idan ka sa baki sosai, ba za ka yi laifi ba. Idan kuwa kuka bi, ba za ku samu ba, ba kuwa za ku tsere da gudu ba. 11 Akwai wanda yake wahala, yana jin zafi, yana gaggawa, yana kuma bayansa. 12 Har ila yau, akwai wani mai jinkirin, mai bukatar taimako, mai rahusa, cike da talauci. Duk da haka idon Ubangiji ya dube shi don alheri, Ya ɗauke shi daga ƙasƙancinsa. 13 Ya ɗaga kansa daga wahala. Da yawa waɗanda suka gan shi suka yi mamakinsa. 14 Wadata da wahala, da rai da mutuwa, da talauci da wadata, na Ubangiji ne. 15 Hikima, da ilimi, da fahimtar shari'a daga wurin Ubangiji suke, Kauna, da hanyar kyawawan ayyuka daga gare shi suke. 16 Kuskure da duhu su ne farkonsu tare da masu zunubi, Mugunta kuma za ta tsufa tare da masu taƙama da su. 17 Kyautar Ubangiji ta tabbata ga masu tsoron Allah, Ƙaunarsa takan kawo wadata har abada. 18 Akwai wanda yake arziƙi ta wurin ƙwaƙƙwaransa, Yana kuma samun rabon ladansa. 19 Amma ya ce, ‘Na sami hutawa, yanzu zan ci daga cikin kayana kullayaumin. Amma duk da haka bai san lokacin da zai zo gare shi ba, da kuma cewa dole ne ya bar wa wasu abubuwan, ya mutu. 20 Ka dage a kan alkawarinka, Ka yi tunani a kansa, Ka tsufa cikin aikinka. 21 Kada ku yi mamakin ayyukan masu zunubi. Amma ka dogara ga Ubangiji, ka tsaya ga aikinka, gama abu ne mai sauƙi a gaban Ubangiji farat ɗaya ka arzuta matalauci. 22 Albarkar Ubangiji tana cikin lada ga masu tsoron Allah, Farat ɗaya yakan sa albarkarsa ta bunƙasa. 23 Kada ka ce, “Wace riba za ta samu a hidimata? kuma wadanne abubuwa masu kyau zan samu a bayana? 24 Kuma, kada ka ce, Ina da isasshen, kuma mallaki abubuwa da yawa, kuma abin da mugunta zan samu daga baya? 25 A ranar wadata sai an manta da wahala, A ranar wahala kuma ba a ƙara tunawa da wadata. 26 Gama abu ne mai sauƙi ga Ubangiji a ranar mutuwa, ya sāka wa mutum bisa ga tafarkunsa. 27 Wahalar sa'a takan sa mutum ya manta da jin daɗi, A ƙarshensa kuma za a bayyana ayyukansa. 28 Ba wanda ya yi albarka kafin mutuwarsa, gama za a san mutum a cikin 'ya'yansa. 29 Kada ka kawo kowane mutum a gidanka, gama maƙaryaci yana da jiragen ƙasa da yawa.


30 Kamar yadda ake ɗora gillar da aka ajiye a keji, haka zuciyar masu girmankai take. Kuma kamar ɗan leƙen asiri, yana lura da faɗuwarki. 31 Gama yana jira, Yana mai da nagarta zuwa mugunta, A cikin abubuwan da suka cancanta kuma za su zarge ka. 32 Da tartsatsin wuta, ana hura tulin garwashi, Mutum mai zunubi yakan yi kwanto domin ya sami jini. 33 Ku kula da mugaye, gama yana aikata mugunta. Kada ya zo muku da wata azãba. 34 Ka karɓi baƙo a gidanka, zai ɓata maka rai, ya kore ka daga naka. BABI 12 1 Sa'ad da za ka yi alheri, ka san wanda kake yi masa. Sabõda haka a gõde maka a kan falalarka. 2 Ka yi wa mutumin kirki alheri, za ka sami lada. Idan kuma ba daga gare shi ba, duk da haka daga Maɗaukaki. 3 Ba wani alheri da zai iya samun wanda kullum cikin mugunta yake yi, Ko wanda ba ya yin sadaka. 4 Ka ba mutumin kirki, Kada ka taimaki mai zunubi. 5 Ka yi wa mai tawali’u da kyau, amma kada ka ba mugu: Ka hana abinci, kada ka ba shi, kada ya rinjaye ka da shi, gama in ba haka ba, za ka sami ninki biyu na mugunta ta dukan alherin da kake da shi. yi masa. 6 Gama Maɗaukaki yana ƙin masu zunubi, Yakan rama wa mugaye, Yakan kiyaye su a kan babbar ranar hukuncinsu. 7 Ka ba mai kirki, kada ka taimaki mai zunubi. 8 Ba za a san aboki da wadata ba, Ba kuma a ɓoye maƙiyi cikin wahala. 9 A cikin wadatar mutum maƙiyi za su yi baƙin ciki, Amma a cikin wahalarsa aboki zai rabu da shi. 10 Kada ka dogara ga maƙiyinka, Gama kamar tsatsar ƙarfe, haka muguntarsa take. 11 Ko da yake ya ƙasƙantar da kansa, ya yi tsugunne, amma duk da haka, ka kula, ka kiyaye shi, ka zama masa kamar ka goge gilashin kallo, sa'an nan ka sani ba a shafe tsatsarsa gaba ɗaya ba. 12 Kada ka sa shi kusa da kai, don kada in ya birkice ka, ya tashi a wurinka. Kada ka bar shi ya zauna a hannun damanka, don kada ya nemi ya hau gadon sarautarka, kai kuma ka tuna da maganata, a soke ka da ita. 13 Wa zai ji tausayin mai layya da maciji ya sare shi, Ko wanda ya zo kusa da namomin jeji? 14 To, wanda ya je wurin mai zunubi, ya ƙazantar da shi da zunubansa, wa zai ji tausayi? 15 Zai zauna tare da kai na ɗan lokaci, amma idan ka fara fāɗi, ba zai dakata ba. 16 Maƙiyi yakan yi magana mai daɗi da leɓunansa, Amma a zuciyarsa yana tunanin yadda zai jefa ka cikin rami, Yakan yi kuka da idanunsa, Amma idan ya sami dama, ba zai ƙoshi da jini ba. 17 Idan wahala ta same ku, za ku same shi a can tukuna. Kuma ko da ya yi kamar yana taimakon ku, amma zai raunana ku. 18 Zai girgiza kansa, ya tafa hannuwansa, ya yi ta raɗawa da yawa, ya canza fuska.

BABI 13 1 Wanda ya taɓa farar za a ƙazantu da shi. Wanda ya yi tarayya da mai girmankai zai zama kamarsa. 2 Kada ka yi nauyi fiye da ikonka, sa'ad da kake raye. Kada ku yi tarayya da wanda ya fi ku ƙarfi da wadata. Domin idan aka buge ɗaya a kan ɗayan, sai a karye. 3 Mawadaci ya yi mugunta, amma yakan yi barazanar zalunta, ana zaluntar matalauta, ya kuma yi roƙo. 4 Idan kana neman ribarsa, zai yi amfani da kai, Amma idan ba ka da kome, zai yashe ka. 5 Idan kana da wani abu, zai rayu tare da kai, Zai bashe ka, Ba kuwa zai ji tausayin sa ba. 6 Idan ya bukace ka, zai ruɗe ka, ya yi maka murmushi, ya sa ka sa zuciya. Zai yi maka magana mai kyau, ya ce, me kake so? 7 Zai kunyatar da ku da abincinsa, har ya shayar da ku sau biyu ko sau uku, sa'an nan ya yi muku dariya don izgili daga baya. 8 Ku yi hankali kada a yaudare ku, ku fāɗi cikin farin cikinku. 9 Idan babban mutum ya gayyace ka, ka ja da baya, har ma zai gayyace ka. 10 Kada ka matsa masa, don kada a komo da kai. Kada ka tsaya nesa, don kada a manta da kai. 11 Kada ka yarda a yi maka magana, kada ka yarda da yawan maganarsa. 12 Amma da mugun nufi zai yi tanadin maganarka, Ba zai ji tausayin ya cuce ka ba, ya sa ka a kurkuku. 13 Ku lura, ku kula sosai, gama kuna tafiya cikin hatsarin rushewarku. 14 Ka ƙaunaci Ubangiji dukan ranka, Ka kira gare shi domin cetonka. 15 Kowane dabba yana son irinsa, kowane mutum kuma yana ƙaunar maƙwabcinsa. 16 Kowane ɗan adam yakan haɗa kai bisa ga irinsa, Mutum kuma zai manne wa irin nasa. 17 Wace tarayya ce kerkeci yake da ɗan rago? haka mai zunubi tare da masu tsoron Allah. 18 Wace yarjejeniya ce tsakanin kuraye da kare? kuma wace zaman lafiya tsakanin mawadata da talakawa? 19 Kamar yadda jakin jeji yake ganimar zaki a jeji, haka ma mawadaci suke cinye matalauta. 20 Kamar yadda masu girmankai suka ƙi tawali'u, haka ma mawadaci suke ƙin matalauta. 21 Mawadaci da ya fara faɗuwa, abokansa ne suke riƙe da shi, amma matalaucin da yake cikin ƙasa yakan kore shi da abokansa. 22 Idan mai arziki ya fāɗi, yana da mataimaka da yawa. Ya yi magana cikin hikima, ya kasa samun wuri. 23 Sa'ad da mawadaci ya yi magana, kowa yakan riƙe harshensa, duba, abin da yake faɗa, yakan ɗaukaka shi ga gajimare. Kuma idan ya yi tuntuɓe, za su taimake shi su hambarar da shi. 24 Dukiya tana da kyau ga wanda ba shi da zunubi, Talauci kuma mugunta ne a bakin mugaye. 25 Zuciyar mutum takan canza fuskarsa, ko don nagarta ko mugunta, amma farin ciki yakan sa fuskarsa farin ciki. 26 Murnar fuska alama ce ta zuciyar da take cikin wadata. Kuma gano misalan aiki ne mai gajiyar tunani.


BABI 14

BABI 15

1 Albarka tā tabbata ga mutumin da bai zame da bakinsa ba, Ba a kuma buge shi da yawan zunubai ba. 2 Albarka tā tabbata ga wanda lamirinsa bai hukunta shi ba, Wanda kuma bai ɓata wa begensa ga Ubangiji ba. 3 Dukiya ba ta dace ga maƙwabci ba, Me kuma mai hassada zai yi da kuɗi? 4 Wanda ya tara ta wurin zaluntar kansa, yakan tattaro wa waɗansu, Waɗanda za su kashe dukiyarsa da hargitsi. 5 Wanda ya yi wa kansa mugunta, wa zai yi masa alheri? kada ya ji daɗin kayansa. 6 Ba wanda ya fi mai hassada. Kuma wannan sakamakon fajircinsa ne. 7 Kuma idan ya aikata alheri, ya aikata shi ba da gangan ba. Kuma a ƙarshe zai bayyana muguntarsa. 8 Mutum mai hassada yana da mugun ido. Ya juyar da fuskarsa, yana raina mutane. 9 Idon mai kwaɗayi ba ya ƙoshi da rabonsa. Laifin mugaye kuma yana sa ransa ya bushe. 10 Mugun ido yana kishin abincinsa, Shi ma yana shagala da cin abinci. 11 Ɗana, gwargwadon ikonka, ka yi wa kanka alheri, ka ba Ubangiji hadayarsa. 12 Ka tuna cewa mutuwa ba za ta daɗe ba, Ba a kuma bayyana maka alkawarin kabari ba. 13 Ka yi wa abokinka alheri kafin ka mutu, Ka miƙa hannunka gwargwadon ikonka, ka ba shi. 14 Kada ku ɓata wa kanku albarkar yini, kuma kada ku bar sha'awa ta wuce ku. 15 Ba za ka bar wahalarka ga wani ba? Za a raba ayyukanku da kuri'a? 16 Ka ba, ka ɗauka, ka tsarkake ranka. domin babu neman dadi a cikin kabari. 17 Dukan mutane sun tsufa kamar tufa, gama alkawari tun farko shi ne, Za ka mutu mutuwa. 18 Kamar ganyayen ganyaye a kan itace mai kauri, waɗansu su fāɗi, waɗansu kuma su yi girma. Haka nan zaman nama da jini yake, wani yana ƙarewa, an haifi wani. 19 Kowane aiki ya ruɓe ya ƙare, Mai aikin sa kuma zai yi aiki. 20 Albarka tā tabbata ga mutumin da yakan yi tunani mai kyau da hikima, Ya kuma yi tunani a kan tsarkaka ta wurin fahimi. 21 Wanda ya yi la'akari da al'amuranta a cikin zuciyarsa, Zai kuma gane asirinta. 22 Ka bi ta kamar mai bibiyar ta, Ka yi kwanto cikin tafarkunta. 23 Mutumin da yake leka a tagoginta, Zai kasa kunne ga ƙofofinta. 24 Wanda ya kwana kusa da gidanta, shi ma za ya ɗaura fil a bangonta. 25 Zai kafa alfarwarsa kusa da ita, ya kwana a masauki inda kyawawan abubuwa suke. 26 Zai sa 'ya'yansa su zauna a ƙarƙashinta, Ya zauna a ƙarƙashin rassanta. 27 Ta wurinta za a rufe shi da zafi, Ya zauna a cikin ɗaukakarta.

1 Wanda yake tsoron Yahweh zai yi abin kirki, Wanda ya san shari'a kuma zai same ta. 2 Kuma kamar yadda uwa za ta sadu da shi, kuma za ta karbe shi a matsayin matar aure budurwa. 3 Da abinci mai hikima za ta ciyar da shi, Ta ba shi ruwan hikima ya sha. 4 Za a tsaya a kanta, ba kuwa za a girgiza ba. kuma za su dogara gare ta, kuma ba za su ji kunya ba. 5 Za ta ɗaukaka shi fiye da maƙwabtansa, Ta buɗe bakinsa a tsakiyar jama'a. 6 Zai sami farin ciki da rawanin farin ciki, Za ta sa shi ya gāji suna na har abada. 7 Amma wawaye ba za su kai gare ta ba, Masu zunubi kuwa ba za su gan ta ba. 8 Gama ta yi nisa da girmankai, Maƙaryata kuma ba za su iya tunawa da ita ba. 9 Ba abin yabo ba ne a bakin mai zunubi, gama Ubangiji bai aiko shi ba. 10 Gama za a yi yabo da hikima, Ubangiji kuma zai albarkace ta. 11 Kada ka ce, ta wurin Ubangiji ne na rabu da kai, Gama bai kamata ka yi abin da ya ƙi ba. 12 “Kada ka ce, ‘Ya sa ni in yi kuskure, Gama ba shi da bukatar mai zunubi. 13 Ubangiji yana ƙin dukan ƙazanta. Kuma waɗanda suka bi Allah da taƙawa bã su son ta. 14 Shi da kansa ya yi mutum tun daga farko, Ya bar shi a hannun shawararsa. 15 Idan kana so, ka kiyaye umarnai, Ka aikata abin karɓa. 16 Ya sa wuta da ruwa a gabanka, Ka miƙa hannunka ga ko za ka so. 17 Rai da mutuwa a gaban mutum suke. Kuma ko ya ga dama za a ba shi. 18 Gama hikimar Ubangiji mai girma ce, Shi mai iko ne mai iko, yana duban kowane abu. 19 Idonsa yana kan masu tsoronsa, Ya kuma san kowane aikin mutum. 20 Bai umurci kowa ya yi mugunta ba, Bai kuma ba kowa izinin yin zunubi ba. BABI 16 1 Kada ku yi marmarin yawan 'ya'ya marasa amfani, Kada kuma ku ji daɗin 'ya'ya marasa tsoron Allah. 2 Ko da sun yawaita, kada ka yi murna da su, Sai dai tsoron Yahweh ya kasance tare da su. 3 Kada ka dogara ga rayuwarsu, kada ka yi la'akari da yawansu, gama mai adalci ya fi dubu. Gara a mutu ba tare da ƴaƴa ba, da a sami waɗanda ba sa tsoron Allah. 4 Gama ta wurin mai hankali ne birnin zai cika, amma dangin mugaye za su zama kufai da sauri. 5 Irin waɗannan abubuwa da yawa na gani da idona, Kunnuwana kuma sun ji abubuwan da suka fi waɗannan. 6 A cikin taron mugaye za a hura wuta. A cikin al'umma mai tawaye kuma za a ƙone fushi. 7 Bai ji tausayin tsofaffin ƙatti ba, Waɗanda suka fāɗi da ƙarfin wautarsu.


8 Bai bar wurin da Lutu yake ba, amma ya ƙi su saboda girmankai. 9 Bai ji tausayin matattu ba, Waɗanda aka ɗauke su saboda zunubansu. 10 Ko ma'aikatan ƙafa dubu ɗari shida (600,000) waɗanda aka taru cikin taurin zukatansu. 11 Idan kuwa akwai mai taurin kai a cikin jama'a, zai yi mamaki idan ya tsira ba tare da hukunta shi ba. shi mai iko ne ga gafartawa, da zubar da bacin rai. 12 Kamar yadda jinƙansa yake da yawa, haka nan horonsa yake, Yakan hukunta mutum bisa ga ayyukansa 13 Mai zunubi ba zai kuɓuta da ganimarsa ba, Haƙuri na masu tsoron Allah kuma ba zai yi kasala ba. 14 Ku yi wa kowane aikin jinƙai hanya, Gama kowane mutum zai sami bisa ga ayyukansa. 15 Ubangiji kuwa ya taurare Fir'auna, Don kada ya san shi, Domin duniya ta san ayyukansa masu ƙarfi. 16 Rahamarsa bayyananna ce ga kowane halitta; Ya keɓe haskensa da duhu da sulke. 17 Kada ka ce, 'Zan ɓoye kaina daga Ubangiji. Ba za a tuna da ni a cikin mutane da yawa haka ba: gama menene raina a cikin irin waɗannan talikai marasa iyaka? 18 Ga shi, sama, da sararin sammai, da zurfi, da ƙasa, da dukan abin da ke cikinsu, za su girgiza sa'ad da ya ziyarci. 19 Duwatsu da harsashin ginin duniya sun girgiza da rawar jiki, Sa'ad da Ubangiji ya dube su. 20 Ba zuciyar da za ta iya tunanin waɗannan abubuwa daidai ba, Wa ya isa ya yi tunanin al'amuransa? 21 Haguwa ce wadda ba mai iya gani, Domin yawancin ayyukansa a ɓoye suke. 22 Wa zai iya bayyana ayyukan adalcinsa? ko wa zai iya jure su? Gama alkawarinsa yana nesa, kuma fitinar kowane abu yana a ƙarshe. 23 Wanda ba shi da fahimi zai yi tunani a kan abin da bai dace ba, Wawa kuma yakan ɓata. 24 Ɗana, ka kasa kunne gare ni, ka koyi ilimi, Ka lura da maganata da zuciyarka. 25 Zan ba da koyarwa a nauyi, In bayyana saninsa daidai. 26 Ayyukan Ubangiji da shari'a ake yi tun fil'azal, Tun daga lokacin da ya halicce su, ya warware sassanta. 27 Ya ƙawata ayyukansa har abada, Shugabansu kuma yana a hannunsa har zuwa tsararraki duka. 28 Bãbu wanda yake hana wani daga cikinsu, kuma bã zã su sãɓa wa maganarsa ba. 29 Bayan haka Ubangiji ya dubi duniya, Ya cika ta da albarkarsa. 30 Da kowane irin halitta ya rufe fuskarsa. Za su sāke komawa cikinta. BABI 17 1 Ubangiji ya halicci mutum daga duniya, Ya sāke mayar da shi cikinta. 2 Ya ba su ƴan kwanaki kaɗan, da ɗan lokaci kaɗan, da ikon abin da ke cikinsa. 3 Ya ba su ƙarfi su kaɗai, Ya yi su bisa ga kamanninsa. 4 Ka sa tsoron mutum a kan kowane ɗan adam, Ka ba shi mulki bisa namomin jeji da tsuntsaye.

5 Aka yi amfani da ayyuka biyar na Ubangiji, a wuri na shida kuma ya ba su fahimta, A cikin magana ta bakwai kuma, mai fassara abubuwan da suka faɗa. 6 Shawara, da harshe, da idanu, da kunnuwa, da zuciya, ya ba su fahimta. 7 Ya cika su da sanin hikima, Ya nuna musu nagarta da mugunta. 8 Ya sa idanunsa a zukatansu, Domin ya nuna musu girman ayyukansa. 9 Ya ba su girma cikin al'ajabinsa har abada, Domin su ba da labarin ayyukansa da fahimta. 10 Zaɓaɓɓu za su yabi sunansa mai tsarki. 11 Ban da wannan kuma ya ba su ilimi, Da kuma ka'idar rai ta zama gādo. 12 Ya yi madawwamin alkawari da su, Ya kuma nuna musu hukuncinsa. 13 Idonsu sun ga girman ɗaukakarsa, Kunnuwansu kuma suka ji muryar ɗaukakarsa. 14 Sai ya ce musu, Ku yi hankali da dukan rashin adalci. Ya ba kowane mutum doka a kan maƙwabcinsa. 15 Kullum al'amuransu suna gabansa, Ba za su ɓuya daga idanunsa ba. 16 Kowane mutum tun yana ƙuruciyarsa an ba da shi ga mugunta. Kuma bã zã su iya sanya zukãtansu na dãma ba. 17 Gama a cikin rabon al'umman duniya duka ya naɗa mai mulki bisa kowane irin al'umma. Amma Isra'ila ita ce rabon Ubangiji. 18 Shi ne wanda yake ɗan farinsa, yana ciyar da shi da horo, Yana ba shi hasken ƙaunarsa, ba ya yashe shi. 19 Domin haka dukan ayyukansu kamar rana suke a gabansa, Kullum idanunsa kuma suna kallon tafarkunsu. 20 Ba abin da ke ɓoye gare shi na muguntarsu, Amma dukan zunubansu a gaban Ubangiji suke 21 Amma Ubangiji da yake mai alheri ne, ya kuma san aikinsa, bai bar su ba, bai kuwa rabu da su ba, amma ya kiyaye su. 22 Sadaƙa ta mutum kamar tambari ce, Zai kiyaye kyawawan ayyukan mutum kamar tuffar ido, Ya kuma ba da tuba ga 'ya'yansa mata da maza. 23 Sa'an nan zai tashi ya sāka musu, Ya sāka musu a kan kawunansu. 24 Amma ga waɗanda suka tuba, ya mayar musu da su, ya kuma ƙarfafa waɗanda suka kasa haƙuri. 25 Ka komo ga Ubangiji, ka rabu da zunubanka, Ka yi addu'a a gabansa, Ka yi ƙaranci. 26 Koma ga Maɗaukaki, Ka rabu da mugunta, Gama zai bishe ka daga duhu zuwa hasken lafiya, Ya ƙi ƙazanta ƙwarai. 27 Wa zai yabi Maɗaukaki a kabari, maimakon waɗanda suke raye, suna godiya? 28 Godiya takan ƙare daga matattu, Kamar wanda ba shi ba, Rayayyun zuciya da aminci za su yabi Ubangiji. 29 Ƙaunar Ubangiji Allahnmu mai girma ce, Da jinƙansa ga waɗanda suka juyo gare shi da tsarki! 30 Gama kome ba zai zama cikin mutane ba, domin Ɗan Mutum ba marar mutuwa ba ne. 31 Menene ya fi rana haske? duk da haka haskensa ya ƙare; Kuma nama da jini za su yi tunanin mugunta.


32 Yakan duba ikon tsayin sama. Dukan mutane kuwa ƙasa ne da toka. BABI 18 1 Wanda yake raye har abada, Ya halicci dukan kome gaba ɗaya. 2 Ubangiji kaɗai ne adali, Ba wani sai shi. 3 Wanda yake mulkin duniya da tafin hannunsa, Dukan abubuwa kuma suna biyayya da nufinsa, Gama shi ne Sarkin kowa da kowa, Ta wurin ikonsa yana rarraba tsarkakakkun abubuwa a cikinsu. 4 Wa ya ba da ikon bayyana ayyukansa? Wa kuma zai san ayyukansa masu daraja? 5 Wa zai ƙidaya ƙarfin girmansa? Wa kuma zai ba da labarin jinƙansa? 6 Amma ayyukan banmamaki na Ubangiji, Ba abin da za a ƙwace daga gare su, Ba kuma za a yi musu kome ba, Ba kuwa za a iya gano ƙasarsu ba. 7 Idan mutum ya yi, sai ya fara. Kuma idan ya tafi, sai ya kasance mai shakka. 8 Menene mutum, kuma me ya sa yake hidima? mene ne alherinsa, kuma mene ne sharrinsa? 9 Yawan kwanakin mutum shekara ɗari ne. 10 Kamar digon ruwa zuwa teku, Da dutsen tsakuwa kamar yashi. haka shekara dubu har zuwa kwanakin dawwama. 11 Saboda haka Allah Ya yi haƙuri da su, kuma Ya zubo musu rahama. 12 Ya ga, ya gane ƙarshensu mugunta ne. don haka sai ya yawaita tausayinsa. 13 Jinƙan mutum yana ga maƙwabcinsa. Amma jinƙan Ubangiji yana bisa dukan 'yan adam: Yana tsautawa, yana renonsa, yana koyarwa, yana komowa, kamar makiyayi ga garkensa. 14 Yakan yi jinƙai ga waɗanda aka yi musu horo, Su ne waɗanda suke neman shari'arsa sosai. 15 Ɗana, kada ka ɓata ayyukanka masu kyau, Kada ka yi magana marar daɗi sa'ad da kake ba da wani abu. 16 Ashe, raɓa ba za ta hura zafi ba? haka maganar ta fi kyauta. 17 Ga shi, kalma ba ta fi kyauta ba? amma dukansu suna tare da mutum mai alheri. 18 Wawa zai tsauta wa baƙar magana, Kyautar masu hassada kuma takan cinye idanu. 19 Koyi kafin ka yi magana, kuma ka yi amfani da jiki ko rashin lafiya. 20 A gaban shari'a, ka gwada kanka, A ranar da za a hukunta ka, za ka sami jinƙai. 21 Ka ƙasƙantar da kanka kafin ka yi rashin lafiya, Ka tuba a lokacin zunubi. 22 Kada wani abu ya hana ka cika wa'adinka a kan kari, Kada ka jinkirta har mutuwa ta sami barata. 23 Kafin ka yi addu'a, ka shirya kanka. Kada ku zama kamar mai gwada Ubangiji. 24 Ka yi tunani a kan fushin da zai kasance a ƙarshe, Da lokacin ɗaukar fansa, Sa'ad da zai juyar da fuskarsa. 25 Sa'ad da ka ƙoshi, ka tuna da lokacin yunwa, Sa'ad da kake da wadata, ka yi tunanin talauci da bukata.

26 Daga safiya har zuwa maraice lokaci yakan canza, Ba da daɗewa ba za a yi kome a gaban Ubangiji. 27 Mutum mai hikima yakan ji tsoro a kowane abu, A ranar yin zunubi kuma zai yi hankali da laifi, amma wawa ba ya kiyaye lokaci. 28 Kowane mai hankali ya san hikima, Yakan yabi wanda ya same ta. 29 Waɗanda suke da fahimi a cikin zantattuka kuma suka zama masu hikima, Suka ba da misalai masu kyau. 30 Kada ka bi sha'awarka, amma ka daina sha'awarka. 31 Idan ka ba ranka abin da zai gamshe ta, Za ta maishe ka abin dariya ga maƙiyanka waɗanda suke zaginka. 32 Kada ku ji daɗin farin ciki da yawa, Kada kuma a ɗaure ku da abin da kuke so. 33 Kada ka zama mai bara ta wurin liyafa a kan rance, Sa'ad da ba ka da kome a aljihunka, gama za ka yi kwanto don ranka, a yi maka magana. BABI 19 1 Mutumin da yake aiki wanda A aka ba shi shaye-shaye, ba zai zama mai wadata ba, Wanda ya raina ƙananan abubuwa kuwa, kaɗan kaɗan ne zai fāɗi. 2 Ruwan inabi da mata za su sa masu hankali su ruɗe, Wanda ya manne wa karuwanci, zai zama marar hankali. 3 Asu da tsutsotsi za su gāji shi, Za a ƙwace jarumi. 4 Wanda ya yi gaggawar ba da yabo, mai hankali ne. Wanda ya yi zunubi kuwa zai yi wa kansa laifi. 5 Duk wanda ya ji daɗin mugunta, za a hukunta shi, Amma wanda ya ƙi jin daɗi yakan ɗauki ransa rawani. 6 Wanda ya iya mulkin harshensa, zai rayu ba tare da jayayya ba. Wanda kuma ya ƙi baƙar magana, zai sami ƙarancin mugunta. 7 Kada ka karanta wa wani abin da aka faɗa maka, kuma bã zã ka zama mafi sharri ba. 8 Ko ga aboki ko maƙiyi ne, kada ku yi maganar ran wasu. Kuma idan ka sãmi bã da wani laifi ba, to, kada ka bayyana su. 9 Gama ya ji, ya lura da ku, Sa'ad da lokaci ya yi zai ƙi ku. 10 Idan ka ji magana, bari ta mutu tare da kai. Kuma ka yi ƙarfin hali, ba za ta fashe ka ba. 11 Wawa takan haihu da magana, Kamar macen da take naƙuda. 12 Kamar kibiya wadda take manne a cinyar mutum, Haka nan magana take a cikin wawa. 13 Ka gargaɗi abokinka, watakila bai yi ba, In kuwa ya aikata, kada ya ƙara yin haka. 14 Ka gargaɗi abokinka, watakila bai faɗi haka ba. 15 Ka yi wa aboki gargaɗi, sau da yawa ana zagi ne, kada ka yarda da kowane labari. 16 Akwai wanda yake zamewa cikin maganarsa, amma ba daga zuciyarsa ba. Wane ne wanda bai yi laifi da harshensa ba? 17 Ka gargaɗi maƙwabcinka kafin ka yi masa barazana. Kada ku yi fushi, ku ba da wuri ga dokar Maɗaukaki. 18 Tsoron Ubangiji shi ne mataki na farko da za a karɓe shi, Hikima kuma tana samun ƙaunarsa.


19 Sanin dokokin Ubangiji shi ne koyarwar rai, kuma waɗanda suka yi abin da ya gamshe shi za su sami 'ya'yan itacen dawwama. 20 Tsoron Ubangiji shi ne dukan hikima. Kuma a cikin dukan hikima ne aikin shari'a, da sanin ikonsa. 21 Idan bawa ya ce wa ubangidansa, “Ba zan yi yadda kake so ba. Ko da ya aikata bayan haka, yakan fusata wanda yake ciyar da shi. 22 Sanin mugunta ba hikima ba ne, Ko da yaushe shawarar masu zunubi ba hikima ba ce. 23 Akwai mugun abu, abin ƙyama ne. Akwai kuma wawa mai son hikima. 24 Wanda yake da ƙaramin basira, yana tsoron Allah, Ya fi mai hikima da yawa, Yana ƙetare dokar Maɗaukaki. 25 Akwai wayo mai kyau, marar adalci. Akwai kuma wanda ya bijire don ya bayyanu. Akwai kuma mai hikima wanda yake ba da gaskiya ga shari'a. 26 Akwai mugun mutum wanda ya rataye kansa da baƙin ciki. Amma a cikinsa yana cike da ha'inci. 27 Ya wulãkantar da fuskarsa, Ya yi kamar bai ji ba. 28 In kuwa saboda rashin iko za a hana shi yin zunubi, amma sa'ad da ya sami dama, zai yi mugunta. 29 Za a iya sanin mutum da kamanninsa, Da wanda yake da hankali a fuskarsa, sa'ad da kuka sadu da shi. 30 Tufafin mutum, da yawan dariya, da tafiya, su nuna abin da yake. BABI 20 1 Akwai tsautawa wadda ba ta da kyau, Har wa yau, wani ya kame bakinsa, yana da hikima. 2 Zai fi kyau a tsauta wa, Da a yi fushi a ɓoye, Duk wanda ya faɗi laifinsa, za a kiyaye shi daga wahala. 3 Yana da kyau in an tsauta maka, ka tuba! Domin haka za ka kubuta daga zunubi da gangan. 4 Kamar yadda sha'awar bābā yake don ya lalatar da budurwa. Haka kuma mai zartar da hukunci da zalunci. 5 Akwai wanda ya yi shiru, aka same shi da hikima, Wani kuma da yawan zagi yakan zama abin ƙi. 6 Wani yakan yi shiru, Don ba ya amsawa, Waɗansu kuwa ya yi shuru, ya san lokacinsa. 7 Mutum mai hikima yakan riƙe bakinsa har ya sami dama, amma maƙaryaci da wawa ba za su manta da lokaci ba. 8 Wanda ya yi amfani da kalmomi da yawa, zai zama abin ƙyama. Kuma wanda ya karɓi mulki a cikinta, za a ƙi shi. 9 Akwai mai zunubi wanda yakan yi nasara cikin mugunta. kuma akwai riba wadda ta koma hasara. 10 Akwai kyautar da ba za ta amfane ka ba. kuma akwai wata kyauta wadda sakamakonta ya ninka. 11 Akwai ƙasƙanci saboda ɗaukaka. Akwai kuma wanda ya ɗaga kansa daga ƙasƙanci. 12 Akwai mai sayan kaɗan kaɗan, ya rama sau bakwai. 13 Mutum mai hikima ta wurin maganganunsa yakan sa shi ƙaunatacce, amma alherin wawa za a zube. 14 Kyautar wawa ba za ta amfane ka ba sa'ad da kake da ita. Ba kuwa mai hassada saboda larura ba tukuna: gama yana sa ido ya karbi abu dayawa.

15 Yana ba da kaɗan, yakan tsauta da yawa. Yakan buɗe bakinsa kamar mai kuka; Yau yakan ba da rance, gobe kuma zai sāke roƙonsa: Irin wannan Allah da mutum za su ƙi. 16 Wawa yakan ce, “Ba ni da abokai, Ba ni da godiya ga dukan ayyukana na alheri, Masu cin abincina kuma suna zagina. 17 Sau nawa, kuma nawa ne za a yi masa dariya don izgili! Domin bai san daidai abin da yake da shi ba; Kuma duk ɗaya ne a gare shi kamar ba shi da shi. 18 Ya fi zamewa a kan dakali da harshe, Don haka faɗuwar mugaye za ta zo da sauri. 19 Tatsuniyar da ba ta dace ba za ta kasance a bakin marar hikima. 20 Za a ƙi magana mai hikima sa'ad da ta fito daga bakin wawa. domin ba zai yi magana a kan kari ba. 21 Akwai wanda aka hana shi yin zunubi ta wurin rashi, Sa'ad da ya huta, ba zai firgita ba. 22 Akwai wanda yake hallakar da kansa ta wurin wulakanci, Ta wurin yarda da mutane yakan hallaka kansa. 23 Akwai wanda ya yi wa abokinsa alkawari saboda rashin kunya, Ya maishe shi maƙiyinsa a banza. 24 Ƙarya ƙasƙanta ce ga mutum, Duk da haka kullum tana cikin bakin marar ilimi. 25 Barawo ya fi wanda ya saba yin ƙarya, amma dukansu biyu za su sami lalacewa. 26 Ƙaunar maƙaryaci abin kunya ne, Abin kunyarsa har abada. 27 Mutum mai hikima zai ɗaukaka kansa da maganganunsa, Mai hikima kuma zai faranta wa manyan mutane rai. 28 Wanda ya yi noma a ƙasarsa zai ƙaru da tsibinsa, Wanda ya faranta wa manyan mutane rai, za a gafarta masa zunubansa. 29 Kyauta da kyautai sun makantar da idanun masu hikima, Sun kame bakinsa, ba zai iya tsautawa ba. 30 Hikima a ɓoye, da dukiyar da aka tara, Wace riba ce a cikinsu duka? 31 Wanda ya ɓoye wautarsa ya fi wanda ya ɓoye hikimarsa. 32 Haƙuri na wajaba don neman Ubangiji ya fi wanda ya bi rayuwarsa ba da jagora. BABI 21 1 Ɗana, ka yi zunubi? Kada ka ƙara yin haka, amma ka nemi gafarar zunubanka na dā. 2 Ka guje wa zunubi kamar fuskar maciji, gama idan ka matso kusa da shi, za ta sare ka, Haƙoransa kamar haƙoran zaki ne, suna kashe rayukan mutane. 3 Dukan mugunta kamar takobi mai kaifi biyu ne, raunukan da ba za su iya warkewa ba. 4 Don tsoratarwa da aikata mugunta za su lalatar da dukiya, Ta haka za a lalatar da gidan masu girmankai. 5 Addu'a daga bakin matalauci tana kai ga kunnuwan Allah, Hukuncinsa kuma yana zuwa da sauri. 6 Wanda ya ƙi a tsauta masa yana bin hanyar masu zunubi, Amma wanda yake tsoron Ubangiji zai tuba daga zuciyarsa.


7 An san mai magana nesa da kusa; Amma mai hankali yakan sani idan ya zame. 8 Wanda ya gina gidansa da kuɗin mutane yana kama da wanda ya tara duwatsu domin kabarinsa. 9 Jama'ar mugaye kamar jakunkuna ne, Ƙarshensu kuma kamar harshen wuta ce da za ta hallaka su. 10 Hanyar masu zunubi ta bayyana da duwatsu, Amma a ƙarshenta akwai ramin Jahannama. 11 Wanda ya kiyaye shari'ar Ubangiji yakan sami fahimi, Amma tsoron Yahweh hikima ce. 12 Ba za a koya wa wanda ba shi da hikima, Amma akwai hikimar da take ƙara ɗaci. 13 Sanin mutum mai hikima zai yi yawa kamar rigyawa, shawararsa kuma kamar maɓuɓɓugar rai ne. 14 Ciki na wawa kamar karye ne, Ba zai sani ba muddin ransa. 15 Idan mai fasaha ya ji magana mai hikima, zai yaba mata, ya ƙara da ita, amma da zarar marar hankali ya ji ta, sai ta ɓata masa rai, ya jefar da ita a bayansa. 16 Maganar wawa kamar nauyi ce a hanya, Amma za a sami alheri a cikin leɓuna masu hikima. 17 Suna yin tambaya a bakin mai hikima a cikin taron jama'a, Za su yi tunani a zuciyarsu. 18 Kamar yadda gidan da aka lalatar yake, haka nan hikima take ga wawa, amma sanin marasa hikima kamar zancen banza ne. 19 Koyarwar wawa kamar ƙuƙumma ce a ƙafafu, Kamar ƙuƙumma a hannun dama. 20 Wawa yakan ɗaga muryarsa da dariya. Amma mai hikima yakan yi murmushi da kyar. 21 Koyo ga mai hikima kamar kayan ado ne na zinariya, Kamar mundaye a hannun damansa. 22 Wawa yakan shiga gidan maƙwabcinsa, amma mai gwaninta yana jin kunyarsa. 23 Wawa yakan shiga ƙofa zuwa gida, amma wanda yake da tarbiyya zai tsaya a waje. 24 Mutum ya kasa kunne ga rashin kunya a bakin ƙofa, amma mai hikima yakan ji kunya. 25 Za su faɗa abin da ba nasu ba, amma maganganun masu fahimi ana auna su da ma'auni. 26 Zuciyar wawa tana cikin bakinsu, amma bakin masu hikima yana cikin zuciyarsu. 27 Sa'ad da marar tsoron Allah ya zagi Shaiɗan, yakan zagi kansa. 28 Mai yawan raɗaɗi yakan ƙazantar da kansa, Duk inda yake zaune kuma ana ƙinsa. BABI 22 1 Rage mutum yana kama da dutse mai ƙazanta, Kowane mutum kuma zai yi masa hushi da wulakanci. 2 Rage mutum yana kama da ƙazantar juji, Duk wanda ya ɗauke ta zai yi musabaha. 3 Mummunan mutum rashin mutunci ne ga mahaifinsa wanda ya haife shi, Wawa kuma ta haifa masa asara. 4 'Ya'ya mai hikima za ta kawo wa mijinta gādo, amma wadda take yin rashin aminci, mahaifinta ya ɓaci. 5 Mace mai ƙarfin hali takan wulakanta mahaifinta da mijinta, amma dukansu za su raina ta.

6 Tatsuniyar da ba ta wuce lokaci ba kamar waƙar makoki ce, amma zagi da gyaran hikima ba su wuce lokaci ba. 7 Wanda ya koya wa wawa kamar wanda yake manne tukwane, Kamar wanda ya farka daga barci mai daɗi. 8 Wanda yake ba wa wawa labari yana barci, yakan yi magana da wanda yake barci. 9 Idan 'ya'ya suna rayuwa da gaskiya, suna da abin da suke da shi, sai su rufe ƙasƙantar iyayensu. 10 Amma yara, da girman kai, saboda wulakanci da rashin tarbiyya, suna ƙazantar da mutuncin danginsu. 11 Ku yi wa matattu kuka, gama ya rasa haske, Ku yi wa wawa kuka, gama ba shi da hankali, Ku yi wa matattu kuka kaɗan, gama yana hutawa, amma ran wawa ya fi mutuwa muni. 12 Kwanaki bakwai mutane suna makoki domin wanda ya mutu. Amma ga wawa da marar tsoron Allah dukan kwanakin ransa. 13 Kada ku yi magana da wawa da yawa, Kada ku tafi wurin wanda ba shi da hankali. cikin damuwa da hauka. 14 Menene ya fi gubar nauyi? kuma meye sunanta sai wawa? 15 Yashi, da gishiri, da tarin baƙin ƙarfe, Sun fi sauƙi a ɗauka fiye da mutum marar fahimta. 16 Kamar yadda igiya da aka ɗaure su a cikin gini ba za a iya girgiza su ba, Haka nan zuciyar da ta tabbata bisa shawarar shawara ba za ta ji tsoro ba. 17 Zuciyar da take kan tunani ta fahimta tana kamar walƙiya a bangon bangon bango. 18 Ba za su taɓa yin tsayayya da iska ba. 19 Wanda ya huda ido zai sa hawaye su zubo, Wanda kuma ya soki zuciya yakan nuna mata saninta. 20 Duk wanda ya jefi tsuntsaye yakan kore su, Wanda kuma ya tsauta abokinsa yakan karya zumunci. 21 Ko da yake ka zare takobi a kan abokinka, amma kada ka fid da zuciya, Gama akwai yiwuwar samun tagomashi. 22 Idan ka buɗe bakinka gāba da abokinka, kada ka ji tsoro. domin ana iya yin sulhu: sai dai zage-zage, ko girman kai, ko tona asirin, ko rauni na ha'inci, domin a kan waɗannan abubuwa ne kowane aboki zai tafi. 23 Ka kasance da aminci ga maƙwabcinka a cikin talaucinsa, Domin ka yi farin ciki da wadatarsa, Ka tsaya a gare shi a lokacin wahalarsa, Domin ka zama magaji tare da shi a cikin gādonsa, Gama ba koyaushe ake raina dukiya ba. : ko mawadaci da ke wauta a sha'awa. 24 Kamar yadda tururi da hayaƙin tanderu ke tafiya gaban wuta. don haka zagi a gaban jini. 25 Ba zan ji kunyar kāre abokina ba. Ba zan ɓoye kaina daga gare shi ba. 26 Idan wani mugunta ta same ni ta wurinsa, duk wanda ya ji, zai yi hankali da shi. 27 Wa zai sa tsaro a bakina, Da hatimin hikima a leɓunana, Don kada in fāɗa musu farat ɗaya, Harshena kuma kada ya hallaka ni?


BABI 23 1 Ya Ubangiji, Uba da Mai mulkin dukan rayuwata, Kada ka bar ni ga shawararsu, Kada kuma ka bar ni in fāɗi da su. 2 Wa zai sa bulala bisa tunanina, Da horon hikima bisa zuciyata? Don kada su yi mini jinƙai saboda jahilcina, kuma kada su wuce ta zunubaina. 3 Kada jahilcina ya ƙaru, Zunubaina kuma su yi yawa ga halakata, In fāɗi a gaban abokan gābana, Maƙiyana su yi murna da ni, Wanda begensa ya yi nisa da jinƙanka. 4 Ya Ubangiji, Uba da Allah na raina, Kada ka yi mini girmankai, Amma ka rabu da bayinka da girmankai koyaushe. 5 Ka rabu da ni da bege da son rai, Za ka riƙe wanda yake marmarin bauta maka. 6 Kada kishin ciki ko sha'awar jiki ta kama ni. Kada ka ba da bawanka a kaina a cikin rashin hankali. 7 Ya ku ƴaƴa, ku ji horon baki, wanda ya kiyaye shi ba zai taɓa ɓata masa rai ba. 8 Za a bar mai zunubi cikin wautarsa, Da maƙaryata da masu girmankai za su fāɗi. 9 Kada ku saba da zagi. Kada ku yi amfani da kanku ga sunan Mai Tsarki. 10 Gama kamar yadda bawa da ake dukan tsiya, ba zai zama marar shuɗi ba. 11 Mutumin da ya yi rantsuwa da yawa, zai cika da mugunta, annoba kuma ba za ta rabu da gidansa ba har abada. Idan ya rantse a banza, ba zai zama marar laifi ba, amma gidansa zai cika da masifu. 12 Akwai wata kalma wadda ta lulluɓe mutuwa, Allah ya sa ba za a same ta cikin gādon Yakubu ba. Gama duk waɗannan abubuwa za su yi nisa da masu tsoron Allah, ba kuwa za su yi nisa cikin zunubansu ba. 13 Kada ka yi amfani da bakinka don yin rantsuwa, gama a cikinta akwai maganar zunubi. 14 Ka tuna da mahaifinka da mahaifiyarka, Sa'ad da kake zaune tare da manyan mutane. Kada ka manta a gabansu, don haka ka zama wawa, da al'adarka, da ma ba a haife ka ba, Ka kuma zagi ranar haihuwarka. 15 Mutumin da ya saba da maganar banza, ba zai taɓa samun gyaruwa ba dukan kwanakin rayuwarsa. 16 Mutane biyu ne sukan yawaita zunubi, na uku kuma za su yi fushi: Zuciya mai zafi kamar wuta ce, Ba za ta taɓa ƙarewa ba sai an cinye ta. wuta. 17 Dukan abinci yana da daɗi ga mazinata, Ba zai daina ba sai ya mutu. 18 Mutumin da yake karya aure, yana cewa a zuciyarsa, “Wa ya gan ni? Duffai ya kewaye ni, ganuwoyi sun rufe ni, ba wanda ya gan ni. me nake bukata in ji tsoro? Maɗaukaki ba zai tuna da zunubaina ba. 19 Irin mutumin nan kawai yana jin tsoron idanun mutane ne, bai sani ba, idanun Yahweh sun fi rana haske sau dubu goma, Yana duban al'amuran mutane, yana kuma lura da abubuwan da suka fi sani. 20 Kuma Ya san dukan kõme a gabãnin a halicci su. haka kuma bayan sun kammala sai ya dube su duka. 21 Za a hukunta mutumin a titunan birnin, inda bai yi zargin ba, sai a kama shi.

22 Haka kuma za ta kasance da matar da ta rabu da mijinta, ta kawo magada ta wani. 23 Gama ta farko, ta ƙi bin dokar Maɗaukaki. Na biyu kuma, ta ci zarafin mijinta; Na uku kuma, ta yi fasikanci, ta haifi 'ya'ya ta wurin wani mutum. 24 Za a fito da ita cikin taron jama'a, a kuma bincikar 'ya'yanta. 25 'Ya'yanta ba za su yi saiwa ba, rassanta kuma ba za su yi 'ya'ya ba. 26 Za ta bar tunaninta ya zama la'ananne, Ba za a iya kawar da zaginta ba. 27 Waɗanda suka ragu kuwa za su sani ba abin da ya fi tsoron Ubangiji, Ba abin da ya fi jin daɗin bin umarnan Ubangiji. 28 Abin farin ciki ne a bin Ubangiji, karɓe shi kuma shi ne tsawon rai. BABI 24 1 Hikima za ta yabe kanta, Za ta yi fahariya a tsakiyar jama'arta. 2 A cikin taron Maɗaukaki za ta buɗe bakinta, Ta yi nasara a gaban ikonsa. 3 Na fito daga bakin Maɗaukaki, Na rufe duniya kamar girgije. 4 Na zauna a kan tuddai, Kursina kuma yana cikin ginshiƙi. 5 Ni kaɗai ne na ke kewaye da kewayen sararin sama, Na yi tafiya a cikin ƙasan zurfi. 6 A cikin raƙuman ruwa na teku, da dukan duniya, da dukan al'ummai da al'ummai, Na sami mallake. 7 Da waɗannan duka na nemi hutawa, A cikin gādon wa zan zauna? 8 Saboda haka Mahaliccin kowane abu ya ba ni umarni, Shi ne kuma wanda ya sa ni ya sa ni zaunar da ni, ya ce, ‘Bari mazauninka a Yakubu, gādonka a Isra’ila. 9 Ya halicce ni tun fil azal tun kafin duniya, Ba zan taɓa kasawa ba har abada. 10 A cikin tsattsarkan alfarwa na bauta a gabansa. Haka aka kafa ni a Sihiyona. 11 Haka nan ya ba ni hutawa a birnin ƙaunataccena, A Urushalima kuwa ikona yake. 12 Na yi tushe a cikin mutane masu daraja, A cikin rabon gādo na Ubangiji. 13 An ɗaukaka ni kamar itacen al'ul na Lebanon, Kamar itacen fir a kan duwatsun Harmon. 14 An ɗaukaka ni kamar itacen dabino a En-gaddi, Kamar itacen fure a Yariko, Kamar itacen zaitun mai kyau a cikin gona mai daɗi, Na girma kamar itacen ɓaure a bakin ruwa. 15 Na ba da ƙanshi mai daɗi kamar kirfa, da bishiyar aspalatus, na ba da ƙanshi mai daɗi kamar mafi kyaun mur, da galbanum, da oniks, da tudu mai daɗi, da ƙamshin turare a cikin alfarwa. 16 Kamar itacen turpentine na shimfiɗa rassana, rassana kuma rassan daraja ne. 17 Kamar kurangar inabin na fito da ƙanshi mai daɗi, furannina kuma su ne 'ya'yan daraja da wadata.


18 Ni ce uwar ƙauna mai kyau, da tsoro, da sani, da bege mai tsarki: Saboda haka, da yake madawwami ne, an ba ni ga dukan 'ya'yana waɗanda ake kira da sunan sa. 19 Ku zo gare ni, dukanku masu marmari da ni, Ku cika kanku da 'ya'yana. 20 Gama abin tunawa na ya fi zuma zaki, gādona kuma ya fi saƙar zuma. 21 Waɗanda suka ci ni za su ji yunwa har yanzu, Masu sha na kuwa za su ji ƙishirwa. 22 Wanda ya yi biyayya da ni ba zai kunyata ba har abada, Waɗanda suke aiki da ni kuma ba za su yi kuskure ba. 23 Dukan waɗannan su ne littafin alkawari na Allah Maɗaukaki, Doka wadda Musa ya ba da ita gādo ga ikilisiyoyi na Yakubu. 24 Kada ku yi ƙarfi da ƙarfi ga Ubangiji. Domin ya tabbatar da ku, ku manne masa: gama Ubangiji Maɗaukaki ne Allah shi kaɗai, kuma, banda shi, babu wani mai ceto. 25 Yakan cika kowane abu da hikimarsa, Kamar Fison da Tigris a lokacin sabbin 'ya'yan itatuwa. 26 Yakan sa fahimta ta yawaita kamar Yufiretis, Kamar Urdun a lokacin girbi. 27 Yakan sa koyaswar ilimi ta bayyana kamar haske, Kamar Geon kuma a lokacin girbi. 28 Mutum na farko bai san ta sosai ba, Na ƙarshe kuwa ba zai ƙara gane ta ba. 29 Gama tunaninta ya fi teku, shawararta kuma ta fi zurfin zurfi. 30 Na fito kamar rafi daga kogi, Kamar magudanar ruwa zuwa gona. 31 Na ce, ‘Zan shayar da mafi kyawun lambuna, in shayar da gadona a yalwace. 32 Har yanzu zan sa koyarwa ta haskaka kamar safiya, Zan aiko da haskenta daga nesa. 33 Har yanzu zan ba da koyarwa kamar annabci, In bar ta ga dukan zamanai har abada abadin. 34 Ga shi, ba don kaina kaɗai na yi wa aiki ba, amma ga dukan masu neman hikima. BABI 25 1 A cikin abubuwa uku aka ƙawata ni, na tsaya kyawawa a gaban Allah da na mutane: haɗin kan 'yan'uwa, ƙaunar maƙwabta, mace da namiji waɗanda suka yarda da juna. 2 Mutane iri uku ne raina ya ƙi, Ina jin haushi ƙwarai saboda rayuwarsu, Talaka mai girmankai, mawadaci maƙaryaci, da tsoho mazinaci mai yin zina. 3 Idan ba ka tara kome ba sa'ad da kake ƙuruciyarka, Yaya za ka sami wani abu a cikin shekarunka? 4 Ya ke da kyau a yi shari'a ga masu furfura, Da ma tsofaffi su san shawara! 5 Kai, hikimar dattijai kyakkyawa ce, Fahimta da shawara ga masu daraja! 6 Ƙwararru da yawa ita ce rawanin tsofaffi, Tsoron Allah kuma shine ɗaukakarsu. 7 Akwai abubuwa tara da na ƙaddara a zuciyata don su yi farin ciki, na goma kuma zan yi magana da harshena. kuma wanda ke raye don ganin faɗuwar maƙiyinsa.

8 To, wanda yake zaune da mace mai hankali, Ba ya zame da harshensa, Ba ya bauta wa mutum marar cancanta fiye da kansa. 9 To, shi ne wanda ya sami hikima, Da wanda ya yi magana a kunnuwan waɗanda za su ji. 10 Kai mai girma ne wanda ya sami hikima! Duk da haka ba wanda ya fi mai tsoron Ubangiji. 11 Amma ƙaunar Ubangiji ta wuce kome don haskakawa. Wanda ya riƙe ta, da me za a kwatanta shi? 12 Tsoron Ubangiji shine farkon ƙaunarsa, bangaskiya kuma ita ce farkon manne masa. 13 Ka ba ni wata annoba, sai dai ciwon zuciya, da kowace irin mugunta, sai dai mugunyar mace. 14 Da kowace irin wahala, amma wahala daga waɗanda suka ƙi ni, da kowane irin ramuwa, amma fansa na maƙiyan. 15 Ba wani kai sama da kan maciji; Kuma babu fushi sama da fushin maƙiyi. 16 Gara in zauna da zaki da macizai, Da in zauna da muguwar mace. 17 Mugunta mace takan canza fuskarta, Yakan sa fuskarta duhu kamar tsumma. 18 Mijinta zai zauna tare da maƙwabtansa. Idan ya ji sai ya yi nishi mai zafi. 19 Dukan mugunta kaɗan ne ga muguntar mace, Bari rabon mai zunubi ya ɗora mata. 20 Kamar yadda hawan yashi yake zuwa ƙafar tsofaffi, haka mace mai yawan magana take ga mai shiru. 21 Kada ka yi tuntuɓe saboda kyawun mace, Kada ka yi marmarin jin daɗinta. 22 Mace idan ta kula da mijinta, tana cike da fushi, da rashin kunya, da zagi mai yawa. 23 Muguwar mace takan rage ƙarfin hali, takan yi sanyin fuska da raunin zuciya, macen da ba za ta yi wa mijinta ta'aziyya cikin wahala ba, takan yi rauni ga gwiwoyi. 24 Daga cikin mace farkon zunubi ya fito, ta wurinta ne muka mutu duka. 25 Kada ku ba ruwan ruwa. Ba muguwar mace 'yanci gad a waje. 26 Idan ba ta tafi yadda kake so ba, sai ka yanke ta daga namanka, ka ba ta takardar saki, ka sake ta. BABI 26 1 Albarka tā tabbata ga mutumin da yake da macen kirki, Gama adadin kwanakinsa zai ninka sau biyu. 2 Mace mai kirki takan yi murna da mijinta, Zai cika shekarun rayuwarsa da salama. 3 Mace ta gari rabo ce mai kyau, wadda za a ba ta a rabon masu tsoron Ubangiji. 4 Ko mutum mai arziki ne ko matalauci, Idan yana da kyakkyawar zuciya ga Ubangiji, koyaushe zai yi murna da farin ciki. 5 Akwai abubuwa uku da zuciyata take tsoro; Na huɗu kuma na ji tsoro ƙwarai: zage-zagen da ake yi a birni, da taron jama'a marasa aminci, da zargin ƙarya. Duk waɗannan sun fi mutuwa mugunta.


6 Amma baƙin cikin zuciya da baƙin ciki su ne macen da take kishin wata mace, annoba ce ta harshe wadda take magana da kowa. 7 Muguwar mace karkiya ce mai girgiza kai da komowa, wanda ya kama ta kamar yana rike da kunama ne. 8 Mace mai buguwa da ƙawa a ƙasar waje takan jawo fushi mai girma, Ba za ta rufe kunya ba. 9 Ana iya sanin fasikancin mace a cikin girman girmanta da gashin ido. 10 Idan 'yarka ba ta da kunya, ka kiyaye ta sosai, don kada ta yi wa kanta zalinci da yawa. 11 Ka kula da ido marar kunya, Kada ka yi mamaki idan ta yi maka laifi. 12 Za ta buɗe bakinta, Kamar matafiyi mai ƙishirwa, Sa'ad da ya sami maɓuɓɓuga, ta sha daga kowane ruwa kusa da ita. 13 Alherin mace yana faranta wa mijinta rai, Tunaninta kuma yakan yi ƙiba. 14 Mace mai shiru, mai ƙauna, baiwa ce ta Ubangiji. kuma babu wani abu mai daraja kamar yadda aka koyar da hankali sosai. 15 Mace mai kunya, mai aminci, alheri biyu ne, Ba a kuma daraja tunaninta na duniya. 16 Kamar yadda rana take fitowa a sararin sama. haka kyaun mace ta gari cikin tsarin gidanta. 17 Kamar yadda haske mai haske yake bisa alkukin mai tsarki. haka kyawun fuska yake a lokacin da ya girma. 18 Kamar ginshiƙan zinariya a bisa kwasfansu na azurfa. Haka kuma kyawawan ƙafafu masu tsayuwa da zuciya. 19 Ɗana, ka kiyaye furannin zamaninka. Kada ka ba da ƙarfinka ga baƙi. 20 Sa'ad da kuka sami albarka a cikin dukan gonaki, sai ku shuka da irin naku, kuna dogara ga alherin amfanin gonarku. 21 Domin haka jinsin da kuka bari za a ɗaukaka, da amincewar zuriyarsu mai kyau. 22 Karuwa za a lasafta kamar tofi. Amma matar aure hasumiya ce ga mutuwa ga mijinta. 23 Akan ba muguwar mace rabo ga mugu, amma mace mai tsoron Allah ana ba da ita ga mai tsoron Ubangiji. 24 Mace marar gaskiya takan raina kunya, amma mace mai aminci za ta mutunta mijinta. 25 Za a lasafta mace marar kunya kamar kare. Amma wadda ta sha kunya za ta ji tsoron Ubangiji. 26 Mace da take girmama mijinta za a hukunta ta da hikima da kowa. Amma duk wanda ya wulakanta shi da girman kai, za a lasafta shi marar ibada. 27 Za a nemi mace mai kuka mai ƙarfi da zagi don ta kori abokan gāba. 28 Akwai abubuwa biyu da suke ɓata mini rai. na uku kuma ya sa ni fushi: mayaƙi mai fama da talauci; da ma'abuta hankali waɗanda ba a kafa su ba; kuma wanda ya komo daga adalci zuwa zunubi; Ubangiji yana shirya irin wannan don takobi. 29 Da kyar ɗan kasuwa zai kiyaye kansa daga aikata mugunta. kuma ba za a 'yantu daga zunubi ba.

BABI 27 1 Mutane da yawa sun yi zunubi saboda ƙaramin abu. Wanda kuma yake neman wadata zai kawar da idanunsa. 2 Kamar yadda ƙusa yakan liƙa a tsakanin mahaɗin duwatsu. don haka zunubi ya tsaya kusa tsakanin saye da siyarwa. 3 In ba mutum ya ƙware da tsoron Ubangiji, Ba da daɗewa ba za a rushe gidansa. 4 Kamar lokacin da mutum ya yi niƙa da ƙeƙasasshiya, sharar takan ragu. haka kazantar mutum a cikin maganarsa. 5 Tanderu takan gwada tukwanen maginin tukwane. don haka fitinar mutum tana cikin tunaninsa. 6 'Ya'yan itãcen marmari sun bayyana ko an yi ado da itacen. haka ma maganar girman kai a zuciyar mutum. 7 Kada ka yabi kowa kafin ka ji maganarsa. domin wannan ita ce fitinar mazaje. 8 Idan ka bi adalci, za ka same ta, Ka sa ta kamar doguwar riga mai daraja. 9 Tsuntsaye za su koma ga irinsu. Haka kuma gaskiya za ta komo zuwa ga masu aikata ta. 10 Kamar yadda zaki yake kwanto ganima. Sabõda haka ku yi zunubi a kan mãsu zãlunci. 11 Kalmomin mutumin kirki koyaushe yana da hikima. Amma wawa yakan canza kamar wata. 12 Idan kã kasance daga jãhilai, to, ka tsayar da lõkacin. Amma ku kasance a cikin ma'abuta hankula. 13 Zancen wawa abin ban haushi ne, Wasansu kuwa ƙazamar zunubi ce. 14 Maganar mai rantsuwa da yawa takan sa gashi ya miƙe. kuma rigimarsu ta sa mutum ya dakatar da kunnuwansa. 15 Ƙwararrun masu girmankai zubar da jini ne, zaginsu kuma ya ɓaci. 16 Duk wanda ya tona asirin yakan rasa lada. kuma ba zai taba samun aboki a zuciyarsa ba. 17 Ka ƙaunaci abokinka, ka yi aminci gare shi, Amma idan ka ba da asirinsa, kada ka ƙara bi shi. 18 Gama kamar yadda mutum ya hallaka maƙiyinsa. don haka ka rasa ƙaunar maƙwabcinka. 19 Kamar wanda ya bar tsuntsu ya fita daga hannunsa, haka ma ka bar maƙwabcinka ya tafi, Ba za ka komo da shi ba. 20 Kada ku ƙara bi shi, gama ya yi nisa ƙwarai. Ya zama kamar barewa ta tsere daga tarko. 21 Amma rauni, ana iya ɗaure shi. Bayan zage-zage kuma za a sami sulhu: amma wanda ya ci amanar asirai, ba shi da bege. 22 Wanda ya lumshe ido yana aikata mugunta, Wanda ya san shi kuwa zai rabu da shi. 23 Sa'ad da kake nan, zai yi magana da daɗi, Zai ji daɗin maganarka, Amma a ƙarshe zai huce bakinsa, Ya ɓata maganarka. 24 Na ƙi abubuwa da yawa, amma ba kamarsa ba. gama Ubangiji zai ƙi shi. 25 Duk wanda ya jejjefi dutse, ya kan nasa, ya yi masa rauni. 26 Duk wanda ya haƙa rami zai fāɗi a ciki, Wanda ya kafa tarko kuwa za a kama shi.


27 Wanda ya aikata mugunta, za ta auka masa, Ba kuwa zai san inda ta fito ba. 28 Masu girmankai suna ba'a da zargi. Amma fansa, kamar zaki, za ta jira su. 29 Waɗanda suke murna da faɗuwar adalai Za a kama su cikin tarko. azaba kuwa za ta cinye su kafin su mutu. 30 Maƙarƙashiya da hasala, Waɗannan abubuwan banƙyama ne. Kuma mai zunubi yana da su duka biyu. BABI 28 1 Mai ramako zai sami fansa daga wurin Ubangiji, Zai kuma tuna da zunubansa. 2 Ka gafarta wa maƙwabcinka muguntar da ya yi maka, haka kuma za a gafarta maka zunubanka sa'ad da kake addu'a. 3 Wani yana ƙiyayya ga wani, Yahweh yana neman gafara? 4 Ba ya nuna jinƙai ga mutum wanda yake kamar kansa, Ko kuwa yana neman gafarar zunubansa? 5 Idan wanda yake nama ne kawai yana ciyar da ƙiyayya, wa zai roƙi gafarar zunubansa? 6 Ka tuna da ƙarshenka, Ka bar ƙiyayya ta ƙare. Ku tuna da ɓarna da mutuwa, kuma ku dawwama a cikin farillai. 7 Ka tuna da umarnai, Kada ka yi wa maƙwabcinka mugunta, Ka tuna da alkawarin Maɗaukaki, Ka lumshe ido ga rashin sani. 8 Ku rabu da jayayya, ku rage zunubanku, Gama mai fushi yakan tayar da husuma. 9 Mutum mai zunubi yakan ɓata abokai, Yakan yi muhawara a tsakanin waɗanda suke zaman lafiya. 10 Kamar yadda al'amarin wuta yake, haka take ci, Kamar yadda ƙarfin mutum yake, haka kuma fushinsa yake. Bisa ga wadatarsa kuwa ya yi fushi. Kuma idan sun fi ƙarfinsu, to, za a ƙara ƙone su. 11 Gaggawa jayayya takan hura wuta, Yaƙin gaugawa kuma yakan zubar da jini. 12 Idan ka hura tartsatsin, za ta ƙone, idan ka tofa a kai, za ta mutu, waɗannan biyun kuma suna fitowa daga bakinka. 13 Ku la'anci mai yawan raɗaɗi da magana biyu, Gama irin waɗannan sun hallaka mutane da yawa da suke zaman lafiya. 14 Harshen baƙar magana ya firgita mutane da yawa, Ya kore su daga al'umma zuwa al'umma, Ya rurrushe garuruwa masu ƙarfi, Ya rurrushe gidajen manyan mutane. 15 Harshe mai zage-zage ya kori matan kirki, Ya hana su ayyukansu. 16 Duk wanda ya kasa kunne gare ta, ba zai sami hutawa ba, Ba kuma zai zauna lafiya ba. 17 Buga bulala tana da alama a cikin jiki, amma bugun harshe yana karya ƙasusuwa. 18 Mutane da yawa sun mutu da takobi, amma ba waɗanda suka mutu da harshe ba. 19 To, shi ne wanda aka kāre ta da dafinsa. Wacce ba ta zare karkiyarta ba, Ba a ɗaure ta a sarƙoƙinta ba. 20 Gama karkiyar ta baƙin ƙarfe ce, sarƙoƙinsa kuma sarƙoƙin tagulla ne. 21 Mutuwarta mugun mutuwa ce, Kabari ya fi shi kyau.

22 Ba za ta mallaki masu tsoron Allah ba, Ba kuma za a ƙone su da harshen wuta ba. 23 Waɗanda suka rabu da Ubangiji za su fāɗi a cikinta. Za ta ƙone a cikinsu, ba za ta mutu ba. Za a aike su kamar zaki, ta cinye su kamar damisa. 24 Ka lura ka kewaye dukiyarka da ƙaya, Ka ɗaure azurfarka da zinariyarka. 25 Ka auna maganarka da ma'auni, Ka yi ƙofa da sanda don bakinka. 26 Kada ku yi hankali kada ku zame ta wurinsa, Kada ku fāɗi a gaban wanda yake jira. BABI 29 1 Mai jinƙai zai rance ga maƙwabcinsa. Wanda ya ƙarfafa hannunsa yana kiyaye umarnai. 2 Ka ba maƙwabcinka rance a lokacin bukatarsa, Ka sāke biya maƙwabcinka a kan kari. 3 Ka kiyaye maganarka, ka yi masa aminci, Kullum za ka sami abin da ya dace a gare ka. 4 Mutane da yawa, sa'ad da aka ba su rance, sun ɗauki abin da za a same su, Suka sa su cikin wahala wadda ta taimake su. 5 Har ya karɓa, zai sumbaci hannun mutum. kuma a kan kuɗin maƙwabcinsa zai yi magana cikin biyayya, amma idan ya rama, sai ya tsawaita lokacin, ya mai da maganar baƙin ciki, da gunaguni na lokacin. 6 Idan ya yi nasara, da kyar zai sami rabin, ya ƙidaya kamar ya same ta, in ba haka ba, ya ƙwace masa kuɗinsa, ya sa maƙiyi ba dalili, Yakan biya shi da la'ana da la'ana. dogo; Kuma saboda girmamawa zai yi masa wulakanci. 7 Saboda haka da yawa sun ƙi ba da rance don mugun hali na wasu, suna tsoron a zalunce su. 8 Amma ka yi haƙuri da matalauci, Kada ka yi jinkiri a yi masa jinƙai. 9 Ka taimaki matalauci saboda doka, Kada ka juyar da shi saboda talaucinsa. 10 Ka yi hasarar kuɗinka don ɗan'uwanka da abokinka, Kada ka bar su su yi tsatsa a ƙarƙashin dutsen da za su ɓace. 11 Ka tara dukiyarka bisa ga umarnin Maɗaukaki, Za ta kawo maka riba fiye da zinariya. 12 Ka rufe sadaka a cikin ma'ajiyarka, Za ta cece ka daga dukan wahala. 13 Zai yi yaƙi dominku da maƙiyanku, Fiye da garkuwa mai ƙarfi da māshi. 14 Mutum mai aminci yakan dogara ga maƙwabcinsa, amma mai rashin hankali zai yashe shi. 15 Kada ka manta da abokantakarka, gama ya ba da ransa dominka. 16 Mai zunubi zai rushe kyakkyawan abin da yake da tabbacinsa. 17 Wanda ya yi rashin godiya, zai bar wanda ya cece shi cikin hatsari. 18 Ƙwararru ta lalatar da mutane da yawa, Ya girgiza su kamar raƙuman ruwa, Ya kori manyan mutane daga gidajensu, Har suka yi yawo cikin al'ummai. 19 Mugun mutum wanda ya ke ƙetare umarnan Ubangiji, zai fāɗi a cikin aminci, wanda kuma yake bin abin da wasu suke yi don neman riba, zai fāɗi a gaban kotu.


20 Ka taimaki maƙwabcinka gwargwadon ikonka, Ka yi hankali kada ka faɗa cikin abin da kake so. 21 Babban abin rayuwa shi ne ruwa, da abinci, da tufafi, da gida don rufe kunya. 22 Rayuwar matalauciya a gida ta fi kyau, Da a gidan wani mutum. 23 Ko kaɗan ko babba, ka yarda, kada ka ji zagin gidanka. 24 Gama a yi tafiya gida gida wahala ce, Gama inda kake baƙo, kada ka kuskura ka buɗe bakinka. 25 Za ku yi liyafa, ku yi biki, ba ku yi godiya ba, Za ku ji maganganu masu ɗaci. 26 Ka zo, baƙo, ka shirya teburi, Ka ciyar da ni daga abin da ka shirya. 27 Baƙo, ka ba wani mutum mai daraja wuri. ɗan'uwana ya zo masauki, ni kuwa ina bukatar gidana. 28 Waɗannan abubuwa suna da muni ga mai hankali. rainin wayo na gidan, da zagin mai ba da lamuni. BABI 30 1 Wanda yake ƙaunar ɗansa yakan sa shi ya taɓa sanda, Domin ya ji daɗinsa a ƙarshe. 2 Wanda ya azabtar da ɗansa zai yi farin ciki da shi, Ya kuma yi farin ciki da shi tare da abokansa. 3 Wanda ya koya wa ɗansa yana ɓata wa abokan gāba baƙin ciki, A gaban abokansa kuwa zai yi murna da shi. 4 Ko da mahaifinsa ya mutu, amma kamar bai mutu ba, Gama ya bar wanda yake kamar kansa a bayansa. 5 Sa'ad da yake raye, ya gani, ya yi murna da shi, Sa'ad da ya mutu, bai yi baƙin ciki ba. 6 Ya bar masa mai ɗaukar fansa gāba da abokan gābansa, Da wanda zai sāka wa abokansa alheri. 7 Wanda ya yi wa ɗansa yawa, zai ɗaure raunukansa. Hanjinsa kuma za su baci saboda kowane kuka. 8 Dokin da bai karye ba yakan yi ƙarfin hali, Yaron da aka bar wa kansa kuma zai yi tauri. 9 Ka yi wa ɗanka zakara, ya tsoratar da kai, Ka yi wasa da shi, zai sa ka baƙin ciki. 10 Kada ka yi dariya tare da shi, don kada ka yi baƙin ciki tare da shi, kada ka ci haƙoranka a ƙarshe. 11 Kada ku ba shi 'yanci tun yana ƙuruciyarsa, Kada kuma ku raina wautarsa. 12 Ka sunkuyar da wuyansa tun yana ƙarami, Ka yi masa duka tun yana ƙarami, don kada ya yi taurin kai, ya yi maka rashin biyayya, ya kawo baƙin ciki a zuciyarka. 13 Ka hori ɗanka, ka sa shi ya sha wahala, Don kada mugun halinsa ya zama maka laifi. 14 Gara mawadaci, mai ƙoshin lafiya, mai ƙarfi, Da mawadaci da yake shan wahala a jikinsa. 15 Lafiya da kyakkyawan jiki sun fi dukan zinariya, jiki mai ƙarfi kuma fiye da dukiya marar iyaka. 16 Ba abin arziki fiye da lafiyayyan jiki, Ba abin farin ciki fiye da farin cikin zuciya. 17 Mutuwa ta fi rayuwa mai ɗaci ko cuta ta dawwama. 18 Zab 108.18 Zab 12.18 A cikin bakin da aka kulle, kamar nama ne da aka ɗora bisa kabari. 19 Menene amfanin hadaya ga gunki? gama ba ta iya ci, ba ta kuma jin wari, haka ma wanda Ubangiji yake tsananta masa.

20 Yana gani da idanunsa yana nishi, Kamar bābā wanda ya rungumi budurwa yana nishi. 21 Kada ka ba da ranka ga baƙin ciki, Kada kuma ka wahalar da kanka da shawararka. 22 Murnar zuciya ita ce rayuwar mutum, Farin cikin mutum kuma yana tsawaita kwanakinsa. 23 Ka ƙaunaci ranka, ka ta'azantar da zuciyarka, Ka kawar da baƙin ciki daga gare ka, Gama baƙin ciki ya kashe mutane da yawa, Ba riba a cikinsa. 24 Hassada da hasala suna gajarta rai, Tsananin hankali kuma kan kawo tsufa kafin lokaci. 25 Mutumin da yake fara'a da nagartacciyar zuciya zai kula da namansa da abincinsa. BABI 31 1 Kula da dukiya yakan cinye nama, Kulawarsa kuma yakan kore barci. 2 Kula da hankali ba zai bar mutum ya yi barci ba, Kamar yadda ciwo yake karya barci. 3 Mawadaci yakan yi aiki mai yawa wajen tara dukiya. Idan ya huta sai ya cika da kayan marmari. 4 Talakawa yakan yi aiki da matalauci. Kuma idan ya tafi, to, ya kasance mai buƙãta. 5 Wanda yake ƙaunar zinariya ba za a barata ba, Wanda kuma yake bin ɓarna zai ishi. 6 Zinariya ta zama halakar mutane da yawa, An lalatar da su. 7 Abin tuntuɓe ne ga waɗanda suka miƙa masa hadaya, Za a kama kowane wawa da shi. 8 Albarka tā tabbata ga mawadacin da aka same shi marar lahani, Ba ya bin zinariya. 9 Wanene shi? Mu kuwa za mu ce da shi mai albarka, gama ya yi abubuwa masu banmamaki a cikin mutanensa. 10 Wane ne aka gwada ta wurinsa, aka same shi cikakke? To, sai ya yi ɗaukaka. Wanene zai iya yin laifi, kuma bai yi laifi ba? Ko kuwa ya aikata mugunta, bai aikata ba? 11 Dukiyarsa za ta kahu, Jama'a kuma za su ba da sadaka. 12 Idan kana zaune a kan wani abinci mai albarka, kada ka yi ƙyashi a kai, kada ka ce, “Akwai nama mai yawa a kansa. 13 Ka tuna cewa mugun ido mugun abu ne, Me kuma ya fi mugun ido? don haka tana kuka a kowane lokaci. 14 Kada ka miƙa hannunka duk inda ya duba, Kada ka sa shi a cikin tasa. 15 Kada ka yi wa maƙwabcinka shari'a da kanka, Ka zama mai hikima ta kowace hanya. 16 Ka ci abin da aka sa a gabanka kamar yadda ya dace. Kuma ku ci bayanin kula, don kada a ƙi ku. 17 Ku rabu da farko saboda ɗabi'a. Kuma kada ku yi rashin gamsuwa, har ku yi laifi. 18 Sa'ad da kuke zaune tare da mutane da yawa, kada ku miƙa hannunku da farko. 19 Kadan kaɗan ne ya ishi wanda aka yi reno da kyau, Ba ya kuma rage iskarsa a kan gadonsa. 20 Barci mai kyau yakan zo da abinci mai kyau, Yakan tashi da sassafe, hankalinsa kuma yana tare da shi,


Amma zafin ido, da ciwon ciki, da zafin ciki, suna tare da mutum marar ƙoshi. 21 Idan kuwa an tilasta maka ka ci, ka tashi, ka fita, ka yi amai, za ka huta. 22 Ɗana, ka kasa kunne gare ni, kada ka raina ni, Daga ƙarshe za ka same ni kamar yadda na faɗa maka. 23 Duk wanda ya ci abincinsa, mutane za su ce masa da kyau. kuma za a yarda da rahoton kyawawan ayyukansa. 24 Amma dukan birnin za su yi gunaguni a kan wanda ya ƙi cin abincinsa. Kuma ba za a yi shakka a cikin shaiɗan roƙonsa ba. 25 Kada ka nuna ƙarfinka da ruwan inabi. gama ruwan inabi ya halaka mutane da yawa. 26 Tanderu takan tsoma bakin wuta, Haka nan ruwan inabi yakan yi wa masu girman kai da buguwa. 27 Ruwan inabi yana da kyau ga mutum, in dai a bugu da shi daidai gwargwado. Domin an yi shi domin ya faranta wa mutane rai. 28 Ruwan inabi da ake buguwa a kan kari, yana kawo farin ciki ga zuciya, da fara'a ga hankali. 29 Amma ruwan inabin da ya bugu da ƙari yana haifar da ɓacin rai, da husuma da husuma. 30 Buguwa takan ƙara hasala wa wawa, har ya yi laifi, Yakan rage ƙarfi, yakan yi rauni. 31 Kada ka tsauta wa maƙwabcinka sa'ad da ya sha ruwan inabi, Kada ka raina shi da farin ciki. BABI 32 1 Idan kai mai mulkin biki ne, kada ka ɗaga kai, amma ka kasance tare da su kamar ɗaya daga cikin sauran. Ku kula da su sosai, don haka ku zauna. 2 Sa'ad da ka gama dukan aikinka, sai ka koma wurinka, domin ka yi murna da su, ka karɓi kambi don tsarar bikinka. 3 Ka yi magana, kai dattijon, gama ya dace da kai, amma da kyakkyawan hukunci. kuma kada ku hana kida. 4 Kada ka zubar da kalmomi a inda mawaƙi yake, Kada kuma ka bayyana hikimar da ba ta daɗe ba. 5 Waƙar kaɗe-kaɗe a cikin liyafa ta ruwan inabi kamar tambari ce da aka yi da zinariya. 6 Kamar hatimin Emerald wanda aka ɗora bisa aikin zinariya, haka waƙar kiɗe-kaɗe take da ruwan inabi mai daɗi. 7 Ka yi magana, saurayi, idan akwai buƙatarka, amma da ƙyar idan an tambaye ka sau biyu. 8 Bari maganarka ta zama gajere, Mai fahimta da yawa da 'yan kalmomi. zama kamar wanda ya sani amma duk da haka ya rike harshensa. 9 Idan kana cikin manyan mutane, kada ka daidaita da su. Sa'ad da mutanen dā suke wurin, kada ku yi amfani da kalmomi da yawa. 10 Kafin tsawa ta yi walƙiya; Kuma a gaban mai kunya zai sami tagomashi. 11 Ku tashi, kada ku zama na ƙarshe. amma ku dawo gida ba tare da bata lokaci ba. 12 A can ka yi shagulgulanka, ka yi abin da kake so, Amma kada ka yi zunubi da girmankai. 13 Domin waɗannan abubuwa ku albarkaci wanda ya yi ku, Ya kuma cika ki da kyawawan abubuwansa.

14 Duk wanda ya ji tsoron Ubangiji, zai karɓi horonsa. Masu nemansa da wuri za su sami tagomashi. 15 Wanda yake neman shari'a zai cika da ita, amma munafuki zai yi fushi da ita. 16 Waɗanda suke tsoron Yahweh za su sami shari'a, Za su ba da gaskiya kamar haske. 17 Ba za a tsauta wa mai zunubi ba, Amma yakan sami hujja bisa ga nufinsa. 18 Mai ba da shawara zai zama mai hankali. Amma baƙon mai girmankai ba ya jin tsoro, Ko da na kansa ya yi rashin shawara. 19 Kada ku yi kome ba tare da shawara ba. Kuma idan kun aikata sau ɗaya, kada ku tuba. 20 Kada ku bi hanyar da za ku fāɗi, Kada kuma ku yi tuntuɓe a cikin duwatsu. 21 Kada ku dogara ga hanya madaidaiciya. 22 Kuma ku kiyayi ɗiyanku. 23 A cikin kowane kyakkyawan aiki, ka dogara ga kanka. gama wannan ita ce kiyaye umarnai. 24 Wanda ya gaskata da Ubangiji yakan kiyaye umarnin. Kuma wanda ya dogara gare shi, ba zai zama mafi muni ba. BABI 33 1 Ba abin da zai same shi wanda yake tsoron Ubangiji. Amma a cikin gwaji ma zai sāke cece shi. 2 Mai hikima ba ya ƙin shari'a. Kuma wanda ya kasance munafuki a cikinta, to, kamar jirgi ne a cikin guguwa. 3 Mutum mai hankali yana dogara ga shari'a. Shari'a kuwa amintacciya ce a gare shi, kamar zance. 4 Ka shirya abin da za ka faɗa, za a kuwa ji ka, Ka shirya koyarwa, sa'an nan ka ba da amsa. 5 Zuciyar wawa kamar keke ce. Tunaninsa kuwa kamar birgima ne. 6 Dokin doki kamar abokin ba'a ne, Yakan kasance a ƙarƙashin kowane wanda yake zaune a kansa. 7 Me ya sa wata rana ta fi wata, alhali kuwa hasken kowace rana na rana ne? 8 Ta wurin sanin Ubangiji ne aka bambance su, Ya kuma canza lokatai da idodi. 9 Wasu daga cikinsu ya sanya ranaku masu girma, ya tsarkake su, wasu kuma ya sanya ranaku na yau da kullun. 10 Kuma dukan mutane daga ƙasa suke, Adamu kuwa daga ƙasa aka halicce su. 11 Da ilimi mai yawa Yahweh ya raba su, Ya sa al'amuransu suka bambanta. 12 Wasunsu ya albarkace su, ya ɗaukaka, waɗansu kuma ya tsarkake su, ya sa su kusa, amma waɗansunsu ya zagi, ya ƙasƙantar da su, Ya rabu da su. 13 Kamar yumɓun da yake hannun maginin tukwane, Don ya ƙera shi bisa ga nufinsa, haka kuma mutum yana hannun wanda ya yi shi, Ya sāka musu yadda ya fi kyau. 14 Nagarta tana gāba da mugunta, rai kuma gāba da mutuwa, Haka nan mai-adalci gāba da mai zunubi, mai zunubi kuma gāba da masu ibada. 15 Don haka ku dubi dukan ayyukan Maɗaukaki. kuma akwai biyu da biyu, daya a kan wani.


16 Na tashi daga ƙarshe, Kamar mai tattara inabi, Da albarkar Ubangiji na ci riba, Na tattake matsewar inabina kamar mai girbin inabi. 17 Ka lura ba don kaina kaɗai na yi aiki ba, amma ga dukan masu neman ilimi. 18 Ku kasa kunne gare ni, ya ku manyan mutane, Ku kasa kunne da kunnuwanku, ku shugabannin jama'a! 19 Kada ka ba ɗanka da matarka, ɗan'uwanka da abokinka, iko a kanka, alhali kuwa kana raye, kada ka ba wa wani abinka, don kada ya tuba ka, ka kuma roƙe shi. 20 Muddin kana raye, kana numfashi a cikinka, Kada ka ba da kanka ga kowa. 21 Gara 'ya'yanka su neme ka, Da ka tsaya ga mutuncinsu. 22 A cikin dukan ayyukanka, ka kiyaye fifikonka. Kada ka bar tabo a cikin girmanka. 23 Sa'ad da za ka ƙare kwanakinka, Ka gama ranka, sai ka raba gādonka. 24 Dabbobi, da sanda, da kaya, na jaki ne. da abinci, gyara, da aiki, ga bawa. 25 Idan ka sa bawanka ya yi aiki, za ka sami hutawa, amma idan ka bar shi ya tafi banza, sai ya nemi 'yanci. 26 Karkiya da abin wuya suna sunkuyar da wuya, Haka nan azaba da azaba ga mugun bawa. 27 Ka aike shi ya yi aiki don kada ya yi zaman banza. gama zaman banza yana koyar da mugun abu da yawa. 28 Ka sa shi ya yi aiki yadda ya dace, In kuwa bai yi biyayya ba, sai ka ƙara ɗaure sarƙoƙi masu nauyi. 29 Amma kada ku wuce gona da iri. kuma ba tare da hankali kada ku yi kome ba. 30 Idan kana da bawa, bari ya zama maka kamar kanka, gama ka saye shi da tamani. 31 Idan kana da bawa, sai ka ɗauke shi kamar ɗan'uwa, gama kana bukatarsa kamar ranka. BABI 34 1 Begen mutum marar fahimta banza ne, ƙarya ne, Mafarki kuma yana ɗaukaka wawaye. 2 Wanda ya ga mafarki yana kama da wanda ya kama a inuwa, yana bin iska. 3 Wahayin mafarkai kamannin abu ne da wani, kamar kamannin fuska da fuska. 4 Daga marar tsarki me za a iya tsarkakewa? Kuma daga abin da yake ƙarya wace gaskiya za ta zo? 5 Dubbai, da bokanci, da mafarkai, banza ne, Zuciya takan yi kamar yadda mace take naƙuda. 6 Idan Ubangiji ya aiko da su a cikin ziyararka, kada ka sa zuciyarka a kansu. 7 Gama mafarkai sun ruɗe mutane da yawa, waɗanda suka dogara gare su sun kasa. 8 Za a iske shari'a cikakke ba tare da ƙarya ba, Hikima kuma cikakkiya ce ga bakin amintattu. 9 Mutumin da ya yi tafiya ya san abubuwa da yawa. Wanda kuma ya kware sosai zai bayyana hikima. 10 Wanda ba shi da kwarewa, ya sani kaɗan, amma wanda ya yi tafiya yana da hankali. 11 Sa'ad da na yi tafiya, na ga abubuwa da yawa. kuma na fahimta fiye da yadda zan iya bayyanawa.

12 Sau da yawa ina cikin haɗarin mutuwa, Duk da haka ana kuɓutata saboda waɗannan abubuwa. 13 Ruhun masu tsoron Ubangiji zai rayu. Gama begensu ga wanda ya cece su. 14 Duk wanda ke tsoron Yahweh ba zai ji tsoro ba, ba kuwa zai ji tsoro ba. gama shi ne begensa. 15 Albarka ta tabbata ga mai tsoron Ubangiji, Wa yake kallo? kuma waye karfinsa? 16 Gama idanuwan Ubangiji suna bisa waɗanda suke ƙaunarsa, Shi ne madogararsu mai ƙarfi da ƙarfin hali, Kāriya daga zafin rana, Mafari daga rana da tsakar rana, Kiyayewa daga tuntuɓe, Mai taimako daga faɗuwa. 17 Yakan ta da rai, yakan haskaka idanuwa, Yana ba da lafiya, da rai, da albarka. 18 “Wanda ya miƙa hadayar abu da aka yi ba daidai ba, hadayarsa abin ban dariya ce. Kuma ba a karɓar kyautar mutãne azzãlumai. 19 Maɗaukaki ba ya jin daɗin hadayun mugaye. Ba a kuma kwantar da shi domin zunubi ta wurin yawan hadayu ba. 20 Duk wanda ya kawo hadaya daga cikin dukiyar matalauta, ya yi kamar wanda ya kashe ɗan a gaban mahaifinsa. 21 Abincin mabukata ransu ne, Wanda ya zalunce shi, mutum ne mai jini. 22 Wanda ya kashe maƙwabcinsa ya kashe shi. Wanda kuma ya zaluntar ma'aikacin ladarsa, mai zubar da jini ne. 23 Sa'ad da ɗaya ya yi gini, wani kuma ya rurrushe, wace riba suke samu, in banda aiki? 24 Sa'ad da wani ya yi addu'a, wani kuma ya zagi, Ubangiji zai ji muryar wa? 25 Wanda ya yi wanka bayan ya taɓa gawa, in ya sāke taɓa gawa, mene ne amfanin wankansa? 26 Haka yake ga mutumin da ya yi azumi domin zunubansa, ya sāke komawa, ya yi haka, wa zai ji addu'arsa? Ko me tawali'unsa ya amfane shi? BABI 35 1 Wanda ya kiyaye doka yakan kawo hadaya mai isasshe, Wanda ya kiyaye umarnai ya ba da hadaya ta salama. 2 Wanda ya ba da lada mai kyau ya ba da lallausan gari. Wanda kuma ya ba da sadaka yabo. 3 Ka rabu da mugun abu abu ne mai daɗi ga Ubangiji. Kuma barin rashin adalci gafara ne. 4 Kada ku bayyana komai a gaban Ubangiji. 5 Domin duk waɗannan abubuwa za a yi su ne saboda umarnin. 6 Hadaya ta adalai tana sa bagade kiba, ƙanshinsa kuma yana gaban Maɗaukaki. 7 Hadayar adali abin karɓa ne. Kuma ba za a manta da abin tunawa da shi ba. 8 Ku ba Yahweh girmansa da ido mai kyau, Kada ku rage nunan fari na hannuwanku. 9 A cikin dukan kyautai, ka nuna farincikin fuska, Ka keɓe zaka da farin ciki. 10 Ka ba Maɗaukaki gwargwadon yadda ya wadata ka. kuma kamar yadda ka samu, ba da ido da fara'a.


11 Gama Ubangiji ya sāka, Zai ba ka sau bakwai. 12 Kada ku yi tunanin ɓata da kyautai; gama irin waɗannan ba zai karɓa ba: kada kuma ku dogara ga hadayu na rashin adalci; gama Ubangiji ne mai shari'a, kuma ba a tare da shi. 13 Ba zai yarda da kowa a gaban matalauci ba, amma ya ji addu'ar waɗanda ake zalunta. 14 Ba zai raina roƙon marayu ba. ko gwauruwa, in ta yi maganar ta. 15 Ashe, hawaye ba sa zubowa gwauruwa? Ashe, kukanta ba ta yi gāba da wanda ya sa su fāɗi ba? 16 Wanda ya bauta wa Ubangiji zai sami tagomashi, Addu'arsa kuma za ta kai ga gajimare. 17 Addu'ar masu tawali'u takan huda gizagizai, Har ya matso, ba zai sami ta'aziyya ba. Ba zai tafi ba, sai Maɗaukaki zai ga ya yi shari'a da adalci, ya zartar da hukunci. 18 Gama Ubangiji ba zai yi kasala ba, Maɗaukaki kuma ba zai yi haƙuri da su ba, sai ya bugi ƙwayayen marasa jinƙai, Ya rama wa al'ummai. Har sai ya ƙwace ɗimbin masu girmankai, Ya karya sandan marasa adalci; 19 Har ya sāka wa kowane mutum bisa ga ayyukansa, Da ayyukan mutane bisa ga tunaninsu. Har ya hukunta jama'arsa, Ya sa su yi murna da jinƙansa. 20 Jinƙai yana da lokacin wahala, Kamar girgijen ruwa a lokacin fari. BABI 36 1 Ka yi mana jinƙai, ya Ubangiji Allah na kowa, Ka duba mu. 2 Ka sa tsoronka a kan dukan al'umman da ba sa nemanka. 3 Ka ɗaga hannunka gāba da al'ummai, Ka sa su ga ikonka. 4 Kamar yadda aka tsarkake ka a gabansu a gabansu, haka kuma ka ɗaukaka a gabanmu. 5 Ka sa su san ka, kamar yadda muka san ka, Ba wani Allah sai kai kaɗai, ya Allah. 6 Ka nuna sababbin alamu, Ka yi waɗansu al'ajabi, Ka ɗaukaka hannunka da hannun damanka, Domin su nuna ayyukanka masu banmamaki. 7 Ka ta da hasala, ka zubo da hasala, Ka kawar da abokan gāba, ka hallaka abokan gāba. 8 Ka ɗauki ɗan lokaci kaɗan, Ka tuna da alkawarinka, Su ba da labarin ayyukanka masu banmamaki. 9 Bari wanda ya tsira ya cinye shi da hasalan wuta. Masu zaluntar jama'a su hallaka. 10 Ka karkashe shugabannin al'ummai, Waɗanda suke cewa, Ba wani sai mu. 11 Ka tattaro dukan kabilan Yakubu wuri ɗaya, ka gāji su, Kamar tun farko. 12 Ya Yahweh, ka ji tausayin jama'ar da ake kira da sunanka, da Isra'ila, waɗanda ka sa wa ɗan farinka suna. 13 Ka ji tausayin Urushalima, tsattsarkan birninka, wurin hutawarka. 14 Ka cika Sihiyona da zantukanka, Ka cika jama'arka da ɗaukakarka. 15 Ka ba da shaida ga waɗanda ka mallaka tun fil'azal, Ka ta da annabawan da suka kasance da sunanka.

16 Ka sāka wa waɗanda suke jiranka, Ka sa annabawanka su zama amintattu. 17 Ya Ubangiji, ka ji addu'ar bayinka, bisa ga albarkar Haruna bisa jama'arka, Domin dukan waɗanda suke zaune a duniya su sani kai ne Ubangiji, Allah madawwami. 18 Ciki yakan cinye dukan abinci, Duk da haka nama ɗaya ya fi wani. 19 Kamar yadda furucin yakan ɗanɗani naman nama iriiri, Haka nan zuciyar mai fahimtar maganganun ƙarya take. 20 Maƙaryaciyar zuciya takan jawo baƙin ciki, amma mai gwaninta zai sāka masa. 21 Mace za ta karɓi kowane namiji, duk da haka mace ɗaya ta fi wata. 22 Kyawun mace yana faranta fuska, namiji kuma ba ya son abin da ya fi kyau. 23 Idan akwai alheri, da tawali'u, da ta'aziyya a harshenta, to, mijinta ba kamar sauran maza ba ne. 24 Wanda ya auri mace ya fara mallakarsa, Taimako kamar kansa, ginshiƙin hutawa. 25 Inda ba shi da shinge, to, a nan ne aka lalatar da dukiyar, Wanda ba shi da mace kuwa, zai yi ta yawo da makoki. 26 Wane ne zai amince wa ɓarawo da aka zaɓa, Waɗanda suke tsalle daga birni zuwa birni? To, wa zai gaskata mutumin da ba shi da gida, ya kwana a duk inda dare ya kai shi? BABI 37 1 Kowane aboki yakan ce, Ni ma abokinsa ne, amma akwai aboki, wanda shine kawai aboki a cikin sunan. 2 Ashe, ba baƙin ciki ba ne har mutuwa, Sa'ad da aboki da aboki suka zama abokan gaba? 3 Ya mugun zato, daga ina ka shigo ka rufe duniya da yaudara? 4 Akwai aboki wanda yake murna da wadatar aboki, Amma a lokacin wahala yana gāba da shi. 5 Akwai abokin tarayya, wanda yake taimakon abokinsa saboda ciki, Yana ɗaukar maƙiyi. 6 Kada ka manta da abokinka a zuciyarka, Kada ka manta da shi a cikin dukiyarka. 7 Kowane mai ba da shawara yana ɗaukaka shawara. amma akwai wanda yake yi wa kansa nasiha. 8 Ka yi hankali da mai ba da shawara, Ka sani tun kafin abin da yake bukata. gama zai yi wa kansa shawara; Kada ya jefa muku kuri'a. 9 Kuma ka ce maka, Hanyarka mai kyau ce, sa'an nan ya tsaya a wancan gefe, ya ga abin da zai same ka. 10 Kada ka yi shawara da wanda yake zarginka, Ka ɓoye shawararka ga masu hassada. 11 Kada ku yi shawara da wata mace da take kishi. ba tare da matsoraci ba a cikin lamarin yaki; Kuma bã da wani ɗan kasuwa a cikin musanya. kuma ba tare da mai siyan siyarwa ba; kuma ba tare da mai hassada ba, mai godiya; Kuma bã da wani mutum mai tausayi. kuma ba tare da rangwamen aiki ba; kuma ba tare da ma'aikata na shekara guda na kammala aikin ba; Kada kuma ku yi


aiki da malalaci mai yawan sana'a: kada ku kasa kunne ga wannan a kowace al'amari na shawara. 12 Amma kullum sai ka kasance tare da mutum mai tsoron Allah, wanda ka sani ya kiyaye umarnan Ubangiji, wanda zuciyarsa take bisa ga tunaninka, zai yi baƙin ciki tare da kai, idan za ka yi ɓarna. 13 Ka bar shawarar zuciyarka ta tsaya, Gama ba wani mai aminci gare ka fiye da ita. 14 Gama wani lokaci hankalin mutum ba zai taɓa gaya masa fiye da masu gadi bakwai waɗanda suke zaune a bisa hasumiya ba. 15 Fiye da haka kuma, ku yi addu'a ga Maɗaukakin Sarki, ya shiryar da ku da gaskiya. 16 Ka ba da hankali a gaban kowane ɗan kasuwa, Ka ba da shawara kafin kowane aiki. 17 Fuska alama ce ta canjin zuciya. 18 Abubuwa huɗu sun bayyana: Nagari da mugunta, rai da mutuwa, amma harshe yana mulkinsu kullum. 19 Akwai wanda yake da hikima, yana koya wa mutane da yawa, amma duk da haka ba shi da amfani ga kansa. 20 Akwai wanda yake nuna hikima da magana, An ƙi shi, Ba shi da abinci. 21 Gama ba a ba shi alheri daga wurin Ubangiji ba, Domin an hana shi dukan hikima. 22 Wani mai hikima ne ga kansa. 'Ya'yan itãcen fahimta abin yabo ne a bakinsa. 23 Mutum mai hikima yakan koya wa jama'arsa. 'Ya'yan itãcen fahimtarsa kuma ba su gushe ba. 24 Mutum mai hikima zai cika da albarka. Dukan waɗanda suka gan shi za su lasafta shi da farin ciki. 25 Za a iya ƙidaya kwanakin ran mutum, Amma kwanakin Isra'ila ba su da ƙidaya. 26 Mutum mai hikima zai gāji ɗaukaka a cikin jama'arsa, Sunansa kuwa zai dawwama. 27 Ɗana, ka gwada ranka a rayuwarka, ka ga abin da ya same ka, kada ka ba shi wannan. 28 Gama dukan abubuwa ba su da amfani ga kowa da kowa, kowane rai kuma ba ya jin daɗin kowane abu. 29 Kada ku yi rashin ƙoshi da kowane abu mai daɗi, Ko kuwa ku yi kwaɗayin abinci. 30 Gama yawan abinci yakan kawo cuta, shaye-shaye kuma zai rikiɗe. 31 Da yawa sun hallaka ta wurin yin sufa. Amma wanda ya kula ya tsawaita rayuwarsa. BABI 38 1 Ku girmama likita da darajarsa saboda amfanin da kuke da shi, gama Ubangiji ne ya halicce shi. 2 Gama daga wurin Maɗaukaki warkarwa za ta zo, Shi kuma zai karɓi ɗaukaka a wurin sarki. 3 Ƙwararrun likitanci za ta ɗaga kansa, A gaban manyan mutane kuma za a yaba masa. 4 Ubangiji ya halicci magunguna daga ƙasa. Mai hikima kuma ba zai kyamace su ba. 5 Ashe, ba a yi daɗin ruwan da itace ba, Don a san halinsa? 6 Ya ba mutane fasaha, Domin a sami ɗaukaka a cikin ayyukansa masu banmamaki.

7 Da irin waɗannan ne yake warkar da mutane, Yakan kawar da wahalarsu. 8 Daga irin waɗannan ma'aurai suke yin ƙaya. Kuma ayyukansa ba su da iyaka. kuma daga gare shi akwai salama bisa dukan duniya. 9 Ɗana, kada ka yi sakaci da rashin lafiyarka, Amma ka yi addu'a ga Ubangiji, shi kuwa zai warkar da kai. 10 Ka rabu da zunubi, Ka tsara hannuwanka daidai, Ka tsarkake zuciyarka daga dukan mugunta. 11 Ku ba da ƙanshi mai daɗi, da abin tunawa da lallausan gari. Ku kuma yi hadaya mai kitse, kamar ba haka ba. 12 Sa'an nan ka ba likita wuri, gama Ubangiji ne ya halicce shi, kada ka bar shi ya rabu da kai, gama kana bukatarsa. 13 Akwai lokacin da ake samun babban rabo a hannunsu. 14 Gama za su yi addu'a ga Ubangiji, ya arzuta abin da suke bayarwa don sauƙi da magani don tsawan rai. 15 Wanda ya yi zunubi a gaban Mahaliccinsa, Bari ya fāɗi a hannun likita. 16 Ɗana, ka sa hawaye su zubo bisa matattu, Ka fara makoki, Kamar ka yi wa kanka mummunar lahani. sa'an nan kuma ya lulluɓe jikinsa bisa ga al'ada, kuma kada ku yi sakaci da kabarinsa. 17 Ku yi kuka mai zafi, ku yi nishi mai girma, ku yi makoki, gama ya cancanta, ko kwana ɗaya ko biyu, don kada a zage ku. 18 Gama mutuwa takan zo da baƙin ciki, Ƙaunar zuciya kuma takan karya ƙarfi. 19 A cikin wahala ma baƙin ciki yakan ragu, La'anar zuciya ce ta ran matalauci. 20 Kada ku yi baƙin ciki a cikin zuciya, ku kore shi, ku sa ƙarshen ƙarshe. 21 Kada ka manta da shi, gama ba komowa, Ba za ka yi masa alheri ba, amma ka cuci kanka. 22 Ka tuna da hukuncina, gama kai ma za ta zama haka. jiya gareni, yau kuma a gare ku. 23 Sa'ad da matattu suka huta, sai a tuna da shi. Kuma ku ta'azantar da shi, sa'ad da Ruhunsa ya rabu da shi. 24 Hikimar mai ilimi tana zuwa ne ta wurin jin daɗi, amma wanda ba shi da ƙaranci zai zama mai hikima. 25 Ƙaƙa zai iya samun hikima wanda yake riƙon noma, Yakan yi taƙama da gunki, Yana koran shanu, Yana shagaltuwa da aikinsu, Waɗanda zance na bijimai ne? 26 Yakan ba da hankalinsa ya yi furuci. kuma ya himmantu wajen ba da kiwon kiwo. 27 Don haka kowane masassaƙi da ma'aikaci, waɗanda suke aiki dare da rana, da waɗanda suke sassaƙa hatimi, suna himmantuwa su yi nau'i iri-iri, suna ba da kansu ga gumaka, suna sa ido su gama aiki. 28 Maƙeran yana zaune kusa da magara, yana la'akari da aikin ƙarfe, tururin wuta yana ɓata namansa, Yana yaƙi da zafin tanderun. Har yanzu idanu suna duban tsarin abin da ya yi; Ya yi niyya ya gama aikinsa, ya sa ido don ya goge shi da kyau. 29 Haka ma maginin tukwane yana zaune a wurin aikinsa, yana jujjuya ƙafafunsa, wanda koyaushe yana kan aikinsa, yana ƙididdige ayyukansa duka.


30 Yakan yi yumɓun yumɓu da hannu, Ya sunkuyar da ƙarfinsa a gaban ƙafafunsa. ya yi amfani da kansa don ya jagoranci shi; Yana ƙwazo ya tsarkake tanderun. 31 Dukan waɗannan sun dogara ga hannuwansu, Kowa yana da hikima a aikinsa. 32 Idan ba tare da waɗannan ba, ba za a iya zama wani birni ba, Ba za su zauna a inda suke so ba, ba za su haura da ƙasa ba. 33 Ba za a neme su a gaban jama'a ba, ko kuwa a zauna a cikin taron jama'a. Ba kuwa za a same su inda ake magana da misalai ba. 34 Amma za su kiyaye yanayin duniya, Duk abin da suke so yana cikin aikin sana'arsu. BABI 39 1 Amma wanda ya ba da hankali ga shari'ar Maɗaukaki, yana kuma lura da ita, Zai nemi hikimar dukan tsofaffi, Zai shagaltu da annabce-annabce. 2 Zai kiyaye maganganun mashahuran mutane, inda za su kasance da misaltansu, shi ma zai kasance a can. 3 Zai biɗi asirce na ƙasƙantattu, Ya kuma yi magana da baƙar magana. 4 Zai yi hidima tare da manyan mutane, Zai bayyana a gaban hakimai, Zai yi tafiya cikin ƙasashen waje. Domin ya gwada nagarta da mugunta cikin mutane. 5 Zai ba da zuciyarsa ya koma wurin Ubangiji wanda ya halicce shi, Zai yi addu'a a gaban Maɗaukaki, Ya buɗe bakinsa da addu'a, ya roƙi zunubansa. 6 Sa'ad da Ubangiji mai girma ya nufa, zai cika da ruhun fahimi, Zai ba da hikimar magana, Ya yi godiya ga Ubangiji cikin addu'arsa. 7 Yakan shiryar da shawararsa da iliminsa, Yakan yi tunani a cikin gaibunsa. 8 Zai ba da labarin abin da ya koya, Zai yi taƙama da shari'ar alkawarin Ubangiji. 9 Mutane da yawa za su yaba wa fahimtarsa. kuma muddin duniya ta dawwama, ba za a shafe ta ba; Tunawarsa ba za ta shuɗe ba, Sunansa kuma zai rayu daga tsara zuwa tsara. 10 Al'ummai za su nuna hikimarsa, Jama'a kuma za su yi shelar yabonsa. 11 Idan ya mutu, zai bar wani suna wanda ya fi dubu, idan yana raye, zai ƙaru. 12 Duk da haka ina da ƙarin faɗa, waɗanda na yi tunani a kai. Gama na cika kamar wata. 13 Ku kasa kunne gare ni, ku tsarkaka, Ku yi toho kamar furen da ke tsiro a rafin jeji. 14 Ku ba da ƙanshi mai daɗi kamar turare, Ku ba da ƙanshi mai daɗi, ku raira waƙar yabo, Ku yabi Ubangiji cikin dukan ayyukansa. 15 Ku ɗaukaka sunansa, ku yi shelar yabonsa da waƙoƙin leɓunanku, da garayu, kuna yabonsa kamar haka. 16 Dukan ayyukan Ubangiji suna da kyau ƙwarai, dukan abin da ya umarta kuma za a cika su a kan kari. 17 Ba wanda zai iya cewa, Menene wannan? me yasa haka? Gama a lokacin da ya dace za a neme su duka: Bisa ga umarninsa ruwaye suka tsaya kamar tsibi, Da maganar bakinsa maɓuɓɓugan ruwa.

18 Bisa ga umarninsa, ana yin abin da ya gamshe shi. Ba kuwa mai iya hanawa, sa'ad da zai yi ceto. 19 Ayyukan dukan 'yan adam suna gabansa, Ba abin da yake ɓoye daga idanunsa. 20 Yana gani daga har abada abadin. kuma babu wani abin al'ajabi a gabansa. 21 Kada mutum ya ce, “Mene ne wannan? me yasa haka? Domin ya yi kome domin amfanin su. 22 Albarkarsa ta rufe busasshiyar ƙasa kamar kogi, Ta shayar da ita kamar rigyawa. 23 Kamar yadda ya mai da ruwayen gishiri, haka al'ummai za su gāji fushinsa. 24 Kamar yadda al'amuransa suke a bayyane ga tsarkaka. Haka suka zama abin tuntuɓe ga mugaye. 25 Gama nagargarun abubuwa masu kyau ne aka halicce su tun farko, haka mugayen abubuwa ga masu zunubi. 26 Muhimman abubuwan da ake amfani da su a rayuwar mutum duka su ne ruwa, da wuta, da baƙin ƙarfe, da gishiri, da gari na alkama, da zuma, da madara, da jinin inabi, da mai, da tufafi. 27 Dukan waɗannan abubuwa na alheri ne ga masu tsoron Allah, Don haka ga masu zunubi sukan juyar da su cikin mugunta. 28 Akwai ruhohi da aka halicce su domin su ɗauki fansa, Waɗanda a cikin fushinsu suka kwanta a kan raunuka masu tsanani. A lokacin hallaka sukan zubar da ƙarfinsu, Suna kwantar da fushin wanda ya halicce su. 29 Wuta, da ƙanƙara, da yunwa, da mutuwa, dukan waɗannan an halicce su ne domin ramuwa. 30 Haƙoran namomin jeji, da kunamai, da macizai, Da takobi suna hallaka mugaye. 31 Za su yi murna da umarninsa, Za su yi shiri a duniya, sa'ad da ake bukata. Sa'ad da lokacinsu ya yi, ba za su ƙetare maganarsa ba. 32 Saboda haka tun farko na yanke shawara, na yi tunani a kan waɗannan abubuwa, na bar su a rubuce. 33 Dukan ayyukan Ubangiji suna da kyau, Zai ba da kowane abu mai bukata a kan kari. 34 Don haka mutum ba zai iya cewa, ‘Wannan ya fi wancan muni, gama a kan lokaci za a yarda da su duka. 35 Saboda haka ku yabi Ubangiji da dukan zuciya da baki, ku yabi sunan Ubangiji. BABI 40 1 An halicci babban wahala ga kowane mutum, Karkiya mai nauyi kuma tana kan ’ya’yan Adamu, tun daga ranar da suka fita daga cikin mahaifiyarsu, har ranar da za su koma ga uwar kome. 2 Tunaninsu na al'amuran da za su zo, Da ranar mutuwa, suna damun tunaninsu, suna sa su ji tsoro. 3 Daga wanda yake zaune a kan kursiyin daraja, Zuwa ga wanda aka ƙasƙanta a ƙasa da toka. 4 Daga wanda yake sanye da shunayya da rawani, Zuwa ga wanda yake saye da rigar lilin. 5 Haushi, da hassada, da wahala, da rashin kwanciyar hankali, da tsoron mutuwa, da fushi, da husuma, Da kuma lokacin hutawa a kan gadonsa, barcin dare yakan canza iliminsa.


6 Kadan ko kaɗan ne hutunsa, bayan haka yana cikin barcinsa, kamar ranar tsaro, yana cikin damuwa da wahayin zuciyarsa, Kamar wanda ya tsere daga yaƙi. 7 Sa'ad da komai ya tsira, sai ya farka, ya yi mamakin cewa tsoro ba kome ba ne. 8 Irin waɗannan abubuwa suna faruwa da dukan ɗan adam, da mutum da dabba, da kuma sau bakwai a kan masu zunubi. 9 Mutuwa, da zubar da jini, da husuma, da takobi, da bala'o'i, da yunwa, da wahala, da annoba. 10 Waɗannan abubuwa an halicce su domin mugaye, Saboda su kuma ruwan tufana ya zo. 11 Dukan abubuwan da suke na duniya za su sāke komawa duniya, abin da yake na ruwa kuwa zai koma cikin teku. 12 Dukan cin hanci da rashawa za a shafe su, Amma mu'amala ta gaskiya za ta dawwama har abada. 13 Dukan marasa adalci za su bushe kamar kogi, Za su shuɗe da hayaniya, Kamar tsawa da ruwan sama. 14 Sa'ad da ya buɗe hannunsa zai yi murna, Haka ma azzalumai za su shuɗe. 15 'Ya'yan mugaye ba za su ba da rassa da yawa ba, Amma kamar ƙazantattun saiwoyi ne a kan dutse mai tsauri. 16 Za a tumɓuke ciyawa da ke tsiro a kan kowane ruwa da bakin kogi a gaban dukan ciyawa. 17 Albarka ta zama kamar lambu mai albarka, jinƙai kuma yana dawwama har abada. 18 Yin aiki, da gamsuwa da abin da mutum yake da shi, rayuwa ce mai daɗi, amma wanda ya sami dukiya ya fi su duka biyu. 19 'Ya'ya da ginin birni suna da sunan mutum, Amma mace marar laifi takan fi su duka. 20 Ruwan inabi da kaɗe-kaɗe suna faranta zuciya, amma ƙaunar hikima ta fi su duka. 21 Busa da busa suna raira waƙa mai daɗi, Amma harshen daɗaɗɗen harshe yana bisansu duka. 22 Idonka yana son tagomashi da kyan gani, Amma fiye da dukan hatsi sa'ad da yake kore. 23 Aboki da abokiyar zama ba su taɓa saduwa da juna ba, amma a sama duka akwai mace da mijinta. 24 'Yan'uwa da taimako suna gāba da lokacin wahala, amma sadaka za ta fi su duka. 25 Zinariya da azurfa suna sa ƙafafu su tabbata, amma shawara ta fi su duka. 26 Dukiya da ƙarfi suna ta da zuciya, Amma tsoron Ubangiji yana bisansu duka, Ba abin da za a iya yi a cikin tsoron Ubangiji, Ba ya bukatar taimako. 27 Tsoron Ubangiji lambu ne mai albarka, Yakan rufe shi fiye da dukan ɗaukaka. 28 Ɗana, kada ka yi rayuwar marowaci. Don gara mutun ya mutu da bara. 29 Ba za a lissafta ran wanda ya dogara ga tebur ɗin wani ba. Gama yakan ƙazantar da kansa da abinci na mutane, amma mai hikima mai tarbiyya zai yi hankali da shi. 30 Bara yana da daɗi a bakin marar kunya, Amma a cikinsa akwai wuta.

BABI 41 1 Ya ke mutuwa, ina tunawa da ke da ɗaci ga mutumin da yake zaune a kwance a cikin dukiyarsa, Ga wanda ba shi da abin da zai ɓata masa rai, Yana da wadata a cikin kowane abu, Har yanzu ga wanda yake da ikon karba. nama! 2 Ya mutuwa, abin karɓa ne ga mabuƙata, kuma ga wanda ƙarfinsa ya gaza, wanda yake a yanzu a cikin zamani na ƙarshe, kuma ya yi baƙin ciki da kome, da wanda ya yanke kauna, kuma ya yi rashin haƙuri! 3 Kada ka ji tsoron hukuncin kisa, Ka tuna waɗanda suka riga ka da waɗanda suke bayanka. gama wannan ita ce hukuncin Ubangiji bisa dukan 'yan adam. 4 Me ya sa kake adawa da yardar Maɗaukaki? Ba wani bincike a kabari, ko ka yi shekara goma, ko ɗari, ko shekara dubu. 5 ‘Ya’yan masu zunubi ’ya’ya ne masu banƙyama, Waɗanda suke zaune a gidan mugu. 6 Gadon 'ya'yan masu zunubi za su lalace, Zuriyarsu kuma za ta zama abin zargi har abada. 7 'Ya'yan za su yi gunaguni a kan uba marar tsoron Allah, Domin za a zarge su sabili da shi. 8 Kaitonku, marasa tsoron Allah, Ku da kuka rabu da dokar Allah Maɗaukaki! gama idan kun ƙaru, zai hallaka ku. 9 Idan an haife ku, za a haifa muku la'ananne, in kuwa kun mutu, la'ana ce za ta zama rabonku. 10 Dukan waɗanda suke na duniya za su sāke komawa duniya, Don haka mugaye za su rabu da la'ana zuwa hallaka. 11 Mutane suna makoki a jikinsu, Amma za a shafe mugun sunan masu zunubi. 12 Ka girmama sunanka; gama wannan zai zauna tare da ku fiye da manyan taskoki na zinariya dubu. 13 Rayuwa mai kyau tana da ƴan kwanaki kaɗan, Amma kyakkyawan suna ya dawwama har abada. 14 'Ya'yana, ku kiyaye horo da salama, Gama hikimar da take a ɓoye, da dukiyar da ba a gani, wace riba ce a gare su duka? 15 Mutumin da ya ɓoye wautarsa Ya fi wanda ya ɓoye hikimarsa. 16 Saboda haka, ku kunyata bisa ga maganata, Gama ba shi da kyau a riƙe duk abin kunya. Kuma ba a yarda da shi a cikin kowane abu ba. 17 Ku ji kunyar karuwanci a gaban uba da uwa, Ku ji kunyar ƙarya a gaban sarki da babban mutum. 18 Na laifi a gaban alƙali da mai mulki. na zalunci a gaban jama'a da jama'a; na zalunci ga abokin tarayya da abokin tarayya. 19 Da sata a cikin wurin da kuke baƙunci, da gaskiyar Allah da alkawarinsa. da kuma jingina da gwiwar hannu akan naman; da izgili a ba da kuma ɗauka; 20 Da shiru a gaban waɗanda suke gaishe ka. da kallon karuwa; 21 Ka kawar da fuskarka daga danginka. ko kuma a ɗauke wani yanki ko kyauta; ko kallon matar wani. 22 Ko kuwa ya shagaltu da kuyangarsa, kuma kada ya kusanci gadonta. ko na kalaman batanci a gaban abokai; Kuma bãyan kun bãyar, kada ku tsauta.


23 Ko kuma a sake maimaita abin da ka ji. da kuma na tona asirin. 24 Don haka za ku sha kunya da gaske, Za ku sami tagomashi a gaban dukan mutane. BABI 42 1 Kada ka ji kunya game da waɗannan abubuwa, kada ka yarda kowa ya yi zunubi ta wurinsu. 2 Na shari'ar Maɗaukaki, da alkawarinsa. da kuma shari'a don kuɓutar da fasikai. 3 Na hisabi da abokan arziƙinka da matafiya. ko na kyautar gadon abokai; 4 Na ainihin ma'auni da ma'auni; ko na samun yawa ko kadan; 5 Da abin da 'yan kasuwa ke sayar da su. na yawan gyaran yara; kuma a sanya gefen mugun bawa ya zubar da jini. 6 Hakika kiyayewa yana da kyau, inda mugunyar mata take. kuma rufe, inda da yawa hannaye. 7 Ku ba da kowane abu da ƙima da nauyi. kuma ka rubuta duk abin da ka bayar, ko karɓa a ciki. 8 Kada ka ji kunyar sanar da marasa hikima da wawaye, da manyan tsofaffi waɗanda suke fama da matasa. 9 Uban yakan farka domin 'yar, sa'ad da ba wanda ya sani. Kula da ita kuwa yana kawar da barci. da aure, don kada a ƙi ta. 10 A cikin budurcinta, don kada ta ƙazantu ta haihu a gidan mahaifinta. da samun miji, don kada ta yi ɓarna. Kuma idan ta yi aure, kada ta kasance bakarariya. 11 Ka kiyaye 'ya mara kunya, don kada ta maishe ka abin dariya ga maƙiyanka, Da abin zagi a cikin birni, abin zargi a cikin jama'a, ta sa ka kunyata a gaban taron. 12 Kada ku dubi kyan kowane jiki, kada ku zauna a tsakiyar mata. 13 Gama daga tufafi ne asu ke fitowa, Mugunta kuma daga mata. 14 Waɗanda ke jawo kunya da wulakanci, in ji mace, ta fi mutuncin namiji gara mace mai ladabi. 15 Yanzu zan tuna da ayyukan Yahweh, in faɗi abin da na gani, Gama maganar Ubangiji ne ayyukansa. 16 Rana mai ba da haske tana duban kome, Ayyukanta suna cike da ɗaukakar Ubangiji. 17 Ubangiji bai ba wa tsarkaka ikon yin shelar dukan ayyukansa masu banmamaki ba, waɗanda Ubangiji Maɗaukaki ya daidaita, domin kowane abin da yake da shi ya tabbata domin ɗaukakarsa. 18 Yana neman zurfafa, da zuciya, Yakan lura da dabarunsu, Gama Ubangiji ya san dukan abin da za a iya sani, Yana duban al'amuran duniya. 19 Yakan bayyana al'amuran da suka shuɗe da masu zuwa, Yakan bayyana matakan ɓoye. 20 Ba wani tunani da zai kuɓuce masa, Ko wata magana da ke ɓoye gare shi. 21 Ya ƙawata kyawawan ayyukan hikimarsa, Har abada abadin ne, Ba za a ƙara masa kome ba, Ba kuma za a rage masa ba, Ba shi da bukatar mai ba da shawara. 22 Ƙaunata ce ga dukan ayyukansa! kuma domin mutum ya ga ko da tartsatsi.

23 Dukan waɗannan abubuwa suna da rai, suna dawwama har abada abadin, dukansu kuwa masu biyayya ne. 24 Dukan abubuwa sun ninka juna biyu, Bai cika kome ba. 25 Abu ɗaya yakan tabbatar da nagarta ko wani, Wa zai cika da ganin ɗaukakarsa? BABI 43 1 Girman girman tsayi, sararin sama, da kyawun sararin sama, Tare da bayyanansa mai ɗaukaka. 2 Sa'ad da rana ta fito, tana ba da labari a fitowar sa da kayan aiki masu banmamaki, Ayyukan Maɗaukaki. 3 Da tsakar rana takan bushe ƙasar, Wa zai iya jure zafinta? 4 Mutumin da yake hura tanderu yana aikin zafi, amma rana takan ƙone duwatsu har sau uku. Yana fitar da tururi mai zafi, yana fitar da haske mai haske, yana dushe idanu. 5 Ubangiji wanda ya yi shi mai girma ne; Kuma ga umurninsa yakan yi gaggawar gudu. 6 Ya kuma sa wata ya yi hidima a lokacinta domin shedar lokatai, da alamar duniya. 7 Daga wata akwai alamar liyafa, Hasken da yake raguwa a kamalarta. 8 Ana kiran watan da sunanta, yana ƙara girma da banmamaki a cikin sākewarta, shi ne kayan aikin runduna a sama, yana haskakawa cikin sararin sama. 9 Ƙaunar sama, da darajar taurari, Adon da ke ba da haske a cikin madaukaka na Ubangiji. 10 Za su tsaya bisa ga umarnin Mai Tsarki, Ba za su yi kasala ba. 11 Ku dubi bakan gizo, ku yabi wanda ya yi ta. kyakkyawa ne a cikin haskenta. 12 Ya kewaye sammai da da'irar daraja, Hannun Maɗaukaki kuma sun tanƙwara ta. 13 Ta wurin umarninsa yakan sa dusar ƙanƙara ta fāɗi, Yakan aiko da walƙiya da sauri. 14 Ta haka ne aka buɗe dukiya, Gizagizai kuma suna tashi kamar tsuntsaye. 15 Da ikonsa mai girma yakan sa gizagizai su yi ƙarfi, ƙanƙara kuma ta karye. 16 Da ganinsa, duwatsu suka girgiza, Da nufinsa kuma iskar kudu ta buso. 17 Hayaniyar tsawa takan sa duniya ta yi rawar jiki,Haka da guguwa ta arewa da guguwa suke yi. 18 Ido yana mamakin kyawun farinsa, Zuciya kuma tana mamakin ruwan sama. 19 Yakan zubar da sanyi kamar gishiri a duniya, Yakan kwanta a kan tudu masu kaifi. 20 Sa'ad da iskan arewa mai sanyi ta buso, ruwan kuma ya juye ya zama ƙanƙara, takan zauna a kan kowane taro na ruwa, Takan tufatar da ruwan kamar sulke. 21 Yakan cinye duwatsu, Ya ƙone jeji, Ya cinye ciyawa kamar wuta. 22 Hazo ne da ke zuwa da sauri, Maganin yanzu, Raɓar da ke zuwa bayan zafi tana wartsakewa. 23 Ta wurin shawararsa yakan kwantar da zurfafa, Ya dasa tsibirai a cikinsa.


24 Waɗanda suke cikin teku suna ba da labarin hadarinsa. Kuma idan muka ji shi da kunnuwanmu, mukan yi mamaki da shi. 25 Domin a cikinta akwai ayyuka masu ban mamaki da banmamaki, da namomin jeji da na kifin kifi iri-iri. 26 A gare shi ne ƙarshensu ya ci nasara, Ta wurin maganarsa dukan abubuwa suka tabbata. 27 Muna iya magana da yawa, amma duk da haka a takaice: Saboda haka a takaice, shi ne duka. 28 Ta yaya za mu iya ɗaukaka shi? Domin shi ne mai girma fiye da dukan ayyukansa. 29 Ubangiji mai ban tsoro ne, mai girma ne, ikonsa kuma mai banmamaki ne. 30 Sa'ad da kuke ɗaukaka Ubangiji, ku ɗaukaka shi gwargwadon iyawa. Gama har yanzu zai yi nisa: in kun ɗaukaka shi, ku ba da ƙarfinku duka, kada ku gaji. Lalle ne kũ, bã zã ku yi nisa ba. 31 Wa ya gan shi, da zai faɗa mana? kuma wa zai iya ɗaukaka shi kamar yadda yake? 32 Akwai sauran ɓoyayyun manyan abubuwa fiye da waɗannan, gama mun ga kaɗan daga cikin ayyukansa. 33 Gama Ubangiji ne ya yi kome. Ya ba masu tsoron Allah hikima. BABI 44 1 Bari mu yabi shahararrun mutane, Da kakanninmu waɗanda suka haife mu. 2 Ubangiji ya yi babban ɗaukaka ta wurinsu, Ta wurin ikonsa mai girma tun daga farko. 3 Waɗanda suka yi mulki a mulkokinsu, Waɗanda aka shahara saboda ikonsu, suna ba da shawara ta wurin fahimtarsu, suna shelar annabce-annabce. 4 Shugabannin jama'a bisa shawararsu, da sanin koyo, suna saduwa da jama'a, masu hikima da balaga. 5 Kamar waɗanda suka gano waƙoƙin kiɗa, da karanta ayoyi a rubuce: 6 Mawadata masu arziki, Suna zaune lafiya a wuraren zamansu. 7 Dukan waɗannan an girmama su a zamaninsu, Sun zama darajar zamaninsu. 8 Akwai daga cikinsu waɗanda suka bar suna a bayansu, Domin a ba da labarin yabonsu. 9 Akwai kuma waɗanda ba su da abin tunawa. waɗanda suka halaka, kamar ba su taɓa kasancewa ba; Kuma suka zama kamar ba a haife su ba. da 'ya'yansu a bayansu. 10 Amma waɗannan mutane ne masu jinƙai, waɗanda ba a manta da adalcinsu ba. 11 Da zuriyarsu za ta zama gādo mai kyau, 'Ya'yansu kuma suna cikin alkawari. 12 Zuriyarsu tana tsaye da ƙarfi, Da 'ya'yansu saboda su. 13 Zuriyarsu za ta dawwama har abada, daukakarsu ba za ta shuɗe ba. 14 An binne gawawwakinsu lafiya. Amma sunansu yana raye har abada. 15 Jama'a za su ba da labarin hikimarsu, Jama'a kuma za su ba da yabonsu. 16 Anuhu ya ji daɗin Ubangiji, aka kuwa fassara shi, ya zama misalin tuba ga dukan tsararraki.

17 Nuhu ya sami cikakke, adali; a lokacin fushi an ɗauke shi a matsayin musanya ga duniya; Saboda haka aka bar shi kamar sauran a duniya, sa'ad da rigyawa ta zo. 18 An yi madawwamin alkawari da shi, cewa dukan 'yan adam ba za su ƙara halaka da rigyawa ba. 19 Ibrahim ya kasance babban uban al'ummai da yawa. 20 Wanda ya kiyaye shari'ar Maɗaukaki, Ya kuwa yi alkawari da shi, Ya kafa alkawari a jikinsa. Sa'ad da aka gwada shi, aka same shi da aminci. 21 Domin haka ya tabbatar masa da rantsuwa cewa zai albarkaci al'ummai a cikin zuriyarsa, Zai riɓaɓɓanya shi kamar ƙurar ƙasa, Ya ɗaukaka zuriyarsa kamar taurari, Ya sa su gāji daga teku zuwa teku. kuma daga kogin zuwa iyakar ƙasar. 22 Ya kuma kafa wa Ishaku albarkar dukan mutane saboda mahaifinsa Ibrahim, Ya sa shi ya tabbata a kan Yakubu. Ya yarda da shi cikin albarkarsa, ya ba shi gādo, ya raba rabonsa. Daga cikin kabilan goma sha biyu ya raba su. BABI 45 1 Ya fito da wani mutum mai jinƙai daga cikinsa, wanda ya sami tagomashi a gaban dukan 'yan adam, wato Musa, ƙaunataccen Allah da mutane, wanda aka albarkace tunawa da shi. 2 Ya mai da shi kama da tsarkaka, Ya ɗaukaka shi, Har maƙiyansa suka tsaya suna tsoronsa. 3 Ta wurin maganarsa ya sa mu'ujizai su ƙare, Ya ɗaukaka shi a gaban sarakuna, Ya ba shi umarni domin jama'arsa, Ya nuna masa wani ɓangare na ɗaukakarsa. 4 Ya tsarkake shi cikin amincinsa da tawali'unsa, Ya zaɓe shi daga cikin dukan mutane. 5 Ya sa shi ya ji muryarsa, Ya kai shi cikin duhun gajimare, Ya ba shi umarnai a gabansa, Ka'idar rai da ilimi, Domin ya koya wa Yakubu alkawuransa, Isra'ila kuma shari'arsa. 6 Ya ɗaukaka Haruna, mutum mai tsarki kamarsa, ɗan'uwansa na kabilar Lawi. 7 Ya yi madawwamin alkawari da shi, Ya ba shi matsayin firist a cikin jama'a. Ya ƙawata shi da ƙawayen ƙawa, kuma ya tufatar da shi da rigar daraja. 8 Ya sa masa cikakkiyar ɗaukaka. Ya ƙarfafa shi da riguna masu kyau, da riguna, da doguwar riga, da falmaran. 9 Ya kewaye shi da rumman, da karrarawa masu yawa na zinariya kewaye da shi, domin sa'ad da yake tafiya a yi ƙara, da amo da za a ji a Haikali, domin tunawa da jama'arsa. 10 Da tsattsarkan tufa, da zinariya, da shuɗin alharini, da shunayya, da aikin adon, da sulke na shari'a, da Urim da Tummim. 11 Da murɗaɗɗen mulufi, aikin gwani, da duwatsu masu daraja waɗanda aka sassaƙa kamar hatimi, an sa su da zinariya, da aikin adon da aka zana, da rubutu don tunawa, bisa ga adadin kabilan Isra'ila. 12 Ya sa kambi na zinariya a kan alkukin, a cikinsa aka zana tsarki, ƙawa mai daraja, aiki mai tsada, da sha'awar idanu, mai kyau da kyau.


13 A gabansa ba irin waɗannan ba, baƙo kuma bai taɓa sa su ba, sai 'ya'yansa da na 'ya'yansa na har abada. 14 Za a yi ta cinye hadayunsu gaba ɗaya kowace rana sau biyu. 15 Musa ya keɓe shi, ya shafe shi da mai mai tsarki. Ku albarkaci jama'a da sunansa. 16 Ya zaɓe shi daga cikin dukan mutanen da suke raye don su miƙa hadayu ga Ubangiji, turare, da ƙanshi mai daɗi don tunawa da su, don a sulhunta wa jama'arsa. 17 Ya ba shi umarnansa, Ya ba shi iko a cikin dokokinsa, Domin ya koya wa Yakubu shaidu, Ya kuma sanar da Isra'ila cikin dokokinsa. 18 Baƙi suka yi masa maƙarƙashiya, Suka yi masa zagi a jeji, wato mutanen Datan, da na Abiron, da taron Kora, da hasala da hasala. 19 Ubangiji ya gani, ya kuwa husata shi, Da hasalarsa kuma suka hallaka, Ya aikata abubuwan al'ajabi a kansu, Ya cinye su da harshen wuta. 20 Amma Haruna ya ƙara ɗaukaka, ya ba shi gādo, ya raba masa nunan fari na amfanin gona. musamman ma ya tanadi gurasa da yawa. 21 Gama suna ci daga cikin hadayun Ubangiji, wanda ya ba shi da zuriyarsa. 22 Amma a ƙasar jama'a ba shi da gādo, Ba shi da wani rabo a cikin jama'a, gama Ubangiji shi ne rabonsa da gādonsa. 23 Na uku na ɗaukaka shi ne Finesh ɗan Ele'azara, domin ya himmantu ga tsoron Ubangiji, ya kuma tsaya da ƙarfin hali, sa'ad da jama'a suka koma, suka yi sulhu domin Isra'ila. 24 Don haka aka yi alkawari da shi, cewa zai zama shugaban Wuri Mai Tsarki da na jama'arsa, domin shi da zuriyarsa za su sami darajar matsayin firist har abada. 25 Bisa ga alkawarin da aka yi da Dawuda ɗan Yesse na kabilar Yahuza, cewa gādon sarki zai zama ga zuriyarsa kaɗai, haka kuma gādon Haruna zai zama ga zuriyarsa. 26 Allah ya ba ka hikima a zuciyarka, ka yi wa jama'arsa shari'a da adalci, Domin kada kyawawan abubuwansu su ƙare, ɗaukakarsu kuma ta dawwama har abada. BABI 46 1 Yesu ɗan Nave ya yi jaruntaka a yaƙe-yaƙe, shi ne magajin Musa a annabce-annabce, wanda bisa ga sunansa aka yi girma domin ceton zaɓaɓɓun Allah, da ɗaukar fansa daga maƙiyan da suka tasar musu. Domin ya sa Isra'ila a gādonsu. 2 Ya yi girma da girma, Sa'ad da ya ɗaga hannuwansa, Ya miƙa takobinsa gāba da birane! 3 Wãne ne ya tsaya a gabãninsa? gama Ubangiji da kansa ya kawo maƙiyansa gare shi. 4 Ashe, rana ba ta koma ta wurinsa ba? kuma ba kwana daya ya kai biyu ba? 5 Ya yi kira ga Ubangiji Maɗaukaki, Sa'ad da abokan gāba suka matsa masa a kowane gefe. Ubangiji mai girma kuwa ya ji shi. 6 Da ƙanƙara mai girma da ƙarfi ya sa yaƙi ya fāɗa wa al'ummai da ƙarfi, A gangaren Bet-horon ya hallaka masu adawa da su, domin al'ummai su san dukan

ƙarfinsu, gama ya yi yaƙi a gaban Ubangiji. , kuma ya bi Mabuwayi. 7 A zamanin Musa kuma ya yi aikin jinƙai, shi da Kalibu ɗan Yefunne, saboda sun yi tsayayya da taron jama'a, suka hana jama'a zunubi, suka sa mugaye suka yi gunaguni. 8 Daga cikin mutane dubu ɗari shida (600,000) masu tafiya a ƙafa, an ajiye su biyun don su kai su gādo, har ƙasar da take cike da madara da zuma. 9 Ubangiji kuma ya ba Kalibu ƙarfi, wanda ya kasance tare da shi har ya tsufa, Har ya kai ga tuddai na ƙasar, zuriyarsa ta zama gādo. 10 Domin dukan Isra'ilawa su ga yana da kyau su bi Ubangiji. 11 A kan alƙalai kuwa, kowane mai suna, wanda zuciyarsa bai yi karuwanci ba, bai rabu da Ubangiji ba, bari a albarkace tunawa da su. 12 Ka sa ƙasusuwansu su yi girma daga inda suke, Da sunan waɗanda ake girmama su a kan 'ya'yansu. 13 Sama'ila, annabin Ubangiji, ƙaunataccen Ubangijinsa, ya kafa mulki, ya naɗa hakimai bisa jama'arsa. 14 Ya hukunta jama'a bisa ga dokar Ubangiji, Yahweh kuwa ya kula da Yakubu. 15 Ta wurin amincinsa aka same shi annabi na gaskiya, Ta wurin maganarsa kuma aka san shi mai aminci ne a wahayi. 16 Ya yi kira ga Ubangiji Maɗaukaki, Sa'ad da abokan gābansa suka matsa masa a kowane gefe, Sa'ad da ya miƙa ɗan rago mai shayarwa. 17 Ubangiji ya yi tsawa daga sama, ya sa a ji muryarsa da babbar murya. 18 Ya hallaka sarakunan Taya, da dukan sarakunan Filistiyawa. 19 Kafin barci mai tsawo ya yi, sai ya yi ta husuma a gaban Ubangiji da shafaffu. 20 Bayan mutuwarsa ya yi annabci, ya kuma nuna wa sarki ƙarshensa, ya ɗaga muryarsa daga duniya da annabci, don ya shafe muguntar mutane. BABI 47 1 Bayansa kuma Natan ya tashi ya yi annabci a zamanin Dawuda. 2 Kamar yadda aka cire kitsen hadaya ta salama, haka kuma aka zaɓi Dawuda daga cikin Isra'ilawa. 3 Ya yi wasa da zakoki kamar yara, Da beraye kuma kamar ’yan raguna. 4 Bai kashe wani ƙato ba, tun yana ƙarami? Ashe, bai kawar da zargi daga mutane ba, sa'ad da ya ɗaga hannunsa da dutse a cikin majajjawa, ya bugi fahariyar Goliyat? 5 Gama ya yi kira ga Maɗaukaki Ubangiji. Ya ba shi ƙarfi a hannun damansa don ya kashe babban jarumin, ya kafa ƙahon mutanensa. 6 Jama'a suka girmama shi da dubu goma, suka yabe shi da albarkar Ubangiji, da ya ba shi kambi na ɗaukaka. 7 Ya hallaka maƙiyan da suke kewaye da su, Ya kawar da Filistiyawa maƙiyansa, Ya ragargaza ƙahonsu har wa yau.


8 A cikin dukan ayyukansa ya yabi Maɗaukaki Maɗaukaki da kalmomin ɗaukaka. da dukan zuciyarsa ya rera waƙoƙi, kuma ya ƙaunace shi wanda ya yi shi. 9 Ya kuma sa mawaƙa a gaban bagaden, Domin su raira waƙoƙi mai daɗi da muryoyinsu, su raira yabo kowace rana cikin waƙoƙinsu. 10 Ya ƙawata idodinsu, ya tsara lokatai har zuwa ƙarshe, Domin su yabi sunansa mai tsarki, Haikalin kuma ya yi ta ƙara tun safe. 11 Ubangiji ya kawar da zunubansa, Ya ɗaukaka ƙahonsa har abada, Ya ba shi alkawari na sarakuna, Da kursiyin daraja a Isra'ila. 12 Bayansa wani ɗa mai hikima ya tashi, Domin shi kuma ya zauna a ƙofa. 13 Sulemanu ya yi mulki a lokacin salama, aka girmama shi. Gama Allah ya yi shiru kewaye da shi, ya gina Haikali da sunansa, ya kuma shirya Wuri Mai Tsarki har abada. 14 Ka yi hikima sa'ad da kake ƙuruciyarka, Kamar rigyawa, cike da fahimi! 15 Ranka ya rufe dukan duniya, Ka cika ta da misalai masu duhu. 16 Sunan ka ya yi nisa zuwa tsibirai. Domin zaman lafiyarka ka kasance ƙaunataccena. 17 Ƙasashe sun yi mamakinka saboda waƙoƙinka, da karin magana, da misalanka, da fassarorinka. 18 Da sunan Ubangiji Allah, wanda ake ce da shi Ubangiji Allah na Isra'ila, ka tara zinariya kamar kwano, Ka riɓaɓɓanya azurfa kamar dalma. 19 Ka sunkuyar da ƙwaƙƙwanka ga mata, Ta wurin jikinka kuma aka ba da kai. 20 Ka ƙazantar da mutuncinka, Ka ƙazantar da zuriyarka, Ka sa ka yi fushi a kan 'ya'yanka, Ka ji baƙin ciki saboda rashin hankalinka. 21 Ta haka aka raba mulkin, Aka yi sarauta ta tawaye daga Ifraimu. 22 Amma Ubangiji ba zai taɓa barin jinƙansa ba, Ko ɗaya daga cikin ayyukansa ba zai lalace ba, Ba kuma zai shafe zuriyar zaɓaɓɓensa ba, Ba kuma zai ɗauke zuriyar wanda yake ƙaunarsa ba. , kuma daga gare shi saiwa ga Dawuda. 23 Sulemanu ya huta da kakanninsa, ya bar Robowam daga cikin zuriyarsa a bayansa, Wauta ce ta jama'a, wanda ba shi da fahimi, wanda ya karkatar da jama'a ta hanyar shawararsa. Akwai kuma Yerobowam, ɗan Nebat, wanda ya sa Isra'ila su yi zunubi, kuma ya nuna wa Ifraimu hanyar zunubi. 24 Zunubansu kuwa ya yawaita ƙwarai, har aka kore su daga ƙasar. 25 Gama sun yi ta neman dukan mugunta, Har sai da sakamako ya same su. BABI 48 1 Sai annabi Iliya ya tashi kamar wuta, maganarsa kuwa tana ci kamar fitila. 2 Ya kawo musu matsananciyar yunwa, Saboda kishinsa ya rage yawansu. 3 Ta wurin maganar Ubangiji ya rufe sararin sama, Ya kuma kawo wuta sau uku.

4 Ya Iliya, yaya aka girmama ka saboda ayyukanka masu banmamaki! Kuma wãne ne zai yi alfahari kamarka? 5 Wanda ya ta da matattu daga mutuwa, ransa kuma daga matattu, bisa ga maganar Maɗaukaki. 6 Wanda ya hallakar da sarakuna, Da manyan mutane daga gadonsu. 7 Wanda ya ji tsauta wa Ubangiji a Sina'i, Da kuma a Horeb da hukuncin ɗaukar fansa. 8 Wanda ya naɗa sarakuna don su ɗauki fansa, Da annabawa su yi nasara a bayansa. 9 Wanda aka ɗauke shi cikin guguwar wuta, Da karusarsa na dawakai masu zafi. 10 Wanda aka naɗa shi domin tsautawa a zamaninsu, Don a huta da fushin hukuncin Ubangiji, kafin ya husata, ya mai da zuciyar uba ga ɗa, Da kuma mayar da kabilan Yakubu. 11 Masu albarka ne waɗanda suka gan ka, suka yi barci cikin ƙauna. Domin lalle ne mu, za mu rayu. 12 Iliya kuwa guguwa ta lulluɓe shi, Elisha kuwa ya cika da ruhunsa, sa'ad da yake raye, bai ji daɗin gaban wani sarki ba, Ba wanda zai iya ba da sarautarsa. 13 Ba abin da zai iya rinjaye shi. Kuma bayan mutuwarsa jikinsa ya yi annabci. 14 Ya aikata abubuwan al'ajabi a rayuwarsa, A lokacin mutuwarsa kuma ayyukansa suka yi ban mamaki. 15 Jama'a kuwa ba su tuba ba, ba su rabu da zunubansu ba, sai da aka washe su, aka kwashe su daga ƙasarsu, aka warwatse ko'ina cikin duniya. : 16 Waɗansu suka yi abin da yake gamshe Allah, waɗansu kuma suka yawaita zunubai. 17 Hezekiya kuwa ya ƙarfafa birninsa, ya kawo ruwa a tsakiyarsa, Ya haƙa dutsen da baƙin ƙarfe, Ya yi rijiyoyin ruwa. 18 A zamaninsa Sennakerib ya zo, ya aiki Rabsake, ya ɗaga hannunsa gāba da Sihiyona, ya yi fahariya. 19 Sa'an nan zukãtansu da hannãyensu suka yi makyarkyata, kuma suka ji zafi, kamar mata mãsu naƙuda. 20 Amma suka yi kira ga Ubangiji Mai jin ƙai, suka miƙa hannuwansu zuwa gare shi, kuma nan da nan Mai Tsarki ya ji su daga sama, kuma ya cece su ta wurin hidimar Ishaya. 21 Ya bugi rundunar Assuriyawa, mala'ikansa ya hallaka su. 22 Gama Hezekiya ya aikata abin da ya gamshi Ubangiji, ya kuma yi ƙarfi a cikin al'amuran tsohonsa, Dawuda, kamar yadda annabi Ishaya, wanda yake da girma da aminci a wahayinsa, ya umarce shi. 23 A zamaninsa, rana ta koma baya, ya tsawaita ran sarki. 24 Da kyakkyawan ruhu ya ga abin da zai faru a ƙarshe, ya kuma ƙarfafa waɗanda suke makoki a Sihiyona. 25 Ya ba da labarin abin da zai faru har abada, da asirce ko kuma abin da ya faru. BABI 49 1 Tunawa da Yosiya kamar hadayar turare ce wadda ake yi ta hanyar fasahar ƙwararru.


2 Ya aikata gaskiya a cikin tubar jama'a, Ya kawar da abubuwan banƙyama na mugunta. 3 Yakan karkatar da zuciyarsa ga Ubangiji, A zamanin mugaye ya kafa bautar Allah. 4 Dukansu sun lalace, ban da Dawuda, da Hezekiya, da Yosiya, gama sun rabu da shari'ar Maɗaukaki, Har ma sarakunan Yahuza sun gagara. 5 Don haka ya ba da ikonsu ga waɗansu, Ya ba da ɗaukakarsu ga baƙon al'umma. 6 Suka ƙone zaɓaɓɓen birni na Wuri Mai Tsarki, Suka mai da tituna kufai, Kamar yadda annabcin Irmiya ya faɗa. 7 Gama sun wulakanta shi, duk da haka shi annabi ne, wanda aka tsarkake a cikin mahaifiyarsa, domin ya tumɓuke, ya azabtar da shi, ya hallakar da shi. kuma domin ya gina kuma, ya dasa. 8 Ezekiyel ne ya ga maɗaukakiyar wahayin da aka nuna masa a kan karusarsa na kerubobin. 9 Gama ya ambaci maƙiyan da ke ƙarƙashin ruwan sama, Ya yi musu jagora. 10 Daga cikin annabawa goma sha biyun, bari tunawa da tunawa, Ka sa ƙasusuwansu kuma su sāke bunƙasa daga inda suke. 11 Ta yaya za mu ɗaukaka Zorobabel? Har ma ya kasance kamar hatimi a hannun dama. 12 Haka kuma Yesu ɗan Yusufu, wanda a zamaninsu ya gina Haikali, ya kafa Haikali mai tsarki ga Ubangiji, wanda aka shirya domin ɗaukaka ta har abada. 13 Daga cikin zaɓaɓɓu akwai Nemiya, wanda ya yi suna sosai, wanda ya gina mana garun da suka rurru, ya kafa ƙofofin da sanduna, ya sake tayar mana da kufai. 14 Amma a duniya ba a halicci mutum kamar Anuhu ba. gama an ɗauke shi daga ƙasa. 15 Ba wani saurayi da aka haifa kamar Yusufu, mai mulkin 'yan'uwansa, mazaunin jama'a, wanda Yahweh ya ɗauki kashinsa. 16 Sem da Shitu sun kasance suna da girma a cikin mutane, haka kuma Adamu ya fi kowane mai rai a cikin halitta. BABI 50 1 Saminu babban firist, ɗan Oniya, wanda a rayuwarsa ya sāke gyara Haikalin, ya kuma ƙarfafa Haikali a zamaninsa. 2 Ta wurinsa aka gina tsayi biyu daga harsashin ginin, Kagara mai tsayi na garun kewaye da Haikalin. 3 A zamaninsa, rijiyar da za ta karɓi ruwa tana kewaye da ita kamar teku, an lulluɓe da faranti na tagulla. 4 Ya kula da Haikalin kada ya fāɗi, Ya ƙarfafa birnin don kada ya kewaye shi. 5 Yaya aka girmama shi a tsakiyar jama'a sa'ad da ya fito daga Wuri Mai Tsarki! 6 Ya kasance kamar tauraro na asuba a tsakiyar gajimare, Kamar wata a cika. 7 Kamar yadda rana ke haskaka Haikalin Maɗaukaki, Kamar bakan da ke haskaka girgije mai haske. 8 Kamar furannin wardi A cikin bazara na shekara, Kamar furannin furanni a gefen kogunan ruwa, Kamar rassan itacen ƙona turare a lokacin rani.

9 Kamar wuta da ƙona turare a cikin farantin ƙonawa, Kamar kaskon zinariya da aka ɗora da kowane irin duwatsu masu daraja. 10 Da kuma kamar itacen zaitun mai kyau wanda yake fitar da 'ya'ya, Kamar itacen fir mai tsiro har gajimare. 11 Sa'ad da ya sa rigar ɗaukaka, aka sa masa cikakkiyar ɗaukaka, sa'ad da ya haura zuwa wurin bagade mai tsarki, ya sa tufafin tsarki ya zama abin daraja. 12 Sa'ad da ya karɓi rabo daga hannun firistoci, shi da kansa ya tsaya kusa da murhu na bagaden, yana kewaye da shi kamar itacen al'ul na Lebanon. Da itatuwan dabino suka kewaye shi. 13 Haka dukan 'ya'yan Haruna maza suka kasance da ɗaukaka, da hadayun Ubangiji a hannuwansu, a gaban dukan taron jama'ar Isra'ila. 14 Ya gama hidimar bagaden, domin ya ƙawata hadaya ta Maɗaukaki Maɗaukaki. 15 Ya miƙa hannunsa zuwa ƙoƙon, ya zuba daga cikin jinin inabin, ya ɗiba a gindin bagaden da ƙanshi mai daɗi ga Maɗaukakin Sarki duka. 16 Sa'an nan 'ya'yan Haruna, maza, suka yi sowa, suka busa ƙahoni na azurfa, suka yi babbar amo, don tunawa da Maɗaukaki. 17 Sa'an nan dukan jama'a suka gaggauta, suka fāɗi rubda ciki, suka yi sujada ga Ubangiji Allah Maɗaukaki, Maɗaukaki. 18 Mawaƙa kuma suna raira waƙoƙin yabo da muryoyinsu. 19 Jama'a suka yi roƙo ga Ubangiji Maɗaukaki, ta wurin addu'a a gaban Mai jinƙai, har lokacin bikin Ubangiji ya ƙare, sun gama hidimarsa. 20 Sa'an nan ya gangara, ya ɗaga hannuwansa bisa dukan taron jama'ar Isra'ila, don ya yabi Ubangiji da leɓunansa, ya kuma yi murna da sunansa. 21 Sai suka sunkuyar da kansu sujada a karo na biyu, domin su sami albarka daga wurin Maɗaukaki. 22 Yanzu fa ku yabi Allah na kowa da kowa, wanda shi kaɗai yake yin abubuwa masu banmamaki a ko'ina, Wanda yake ɗaukaka kwanakinmu tun daga mahaifar mu, Yana aikata mu bisa ga jinƙansa. 23 Ya ba mu farincikin zuciya, Domin salama ta kasance a zamaninmu a Isra'ila har abada. 24 Domin ya tabbatar mana da jinƙansa, Ya cece mu a lokacinsa! 25 Akwai al'ummai iri biyu waɗanda zuciyata ta ƙi, na uku kuwa ba al'umma ba ne. 26 Waɗanda suke zaune a kan dutsen Samariya, Da waɗanda suke zaune a cikin Filistiyawa, Da wawayen mutane waɗanda suke zaune a Shekem. 27 Yesu ɗan Sira na Urushalima ya rubuta koyarwar fahimta da ilimi a cikin wannan littafi, wanda ya ba da hikima daga zuciyarsa. 28 Albarka tā tabbata ga wanda za a motsa jiki a cikin wadannan abubuwa. Wanda ya ba da su a cikin zuciyarsa zai zama mai hikima. 29 Gama idan ya aikata su, zai yi ƙarfi ga kowane abu, Gama hasken Ubangiji ne yake bi da shi, wanda yake ba da hikima ga masu tsoron Allah. Yabo ya tabbata ga sunan Ubangiji har abada abadin. Amin, Amin.


BABI 51 1 Addu'ar Yesu ɗan Siraku. Zan gode maka, ya Ubangiji, Sarki, in yabe ka, ya Allah Mai Cetona: Ina yabon sunanka. 2 Gama kai ne mataimakina, kai ne mataimakina, Ka kiyaye jikina daga halaka, Ka kiyaye ni daga tarkon harshe, da leɓuna masu ƙirƙira ƙarya, Ka zama mai taimakona gāba da abokan gābana. 3 Ka cece ni, bisa ga yawan jinƙai da girman sunanka, daga haƙoran waɗanda suke shirye su cinye ni, da kuma daga hannun waɗanda suke neman raina, da masifun da suke sha. Ina da; 4 Daga maƙarƙashiyar wuta a kowane gefe, da tsakiyar wutar da ban kunna ba. 5 Daga zurfin ciki na Jahannama, Daga ƙazantattun harshe, da maganganun ƙarya. 6 Raina ya kusanta har mutuwa, Ta wurin zargin sarki daga harshen rashin adalci. 7 Sun kewaye ni ta kowane gefe, Ba wanda zai taimake ni, Na nemi taimakon mutane, amma babu. 8 Sa'an nan na yi tunani a kan jinƙanka, ya Ubangiji, Da ayyukanka na dā, yadda kake ceci waɗanda suke jiranka, Ka cece su daga hannun maƙiyanka. 9 Sa'an nan na ɗaga roƙona daga duniya, Na yi addu'a don kuɓuta daga mutuwa. 10 Na yi kira ga Ubangiji, Uban Ubangijina, Kada ya rabu da ni a kwanakin wahalata, Da lokacin masu girmankai, Sa'ad da ba su da taimako. 11 Kullum zan yabe sunanka, In raira yabo da yabo. don haka aka ji addu'ata. 12 Ka cece ni daga halaka, Ka cece ni daga mugun lokaci, Saboda haka zan yi godiya, in yabe ka, In yabe su, ya Ubangiji. 13 Sa'ad da nake ƙarami, ko kuma na tafi ƙasar waje, Ina roƙon hikima a fili cikin addu'ata. 14 Na yi addu'a dominta a gaban Haikali, Zan neme ta har zuwa ƙarshe. 15 Tun daga fure har in ya bayyana, zuciyata takan yi murna da ita. 16 Na sunkuyar da kunnena kaɗan, na karɓe ta, na sami ilimi da yawa. 17 Na ci riba a cikinta, Don haka zan ɗaukaka wanda ya ba ni hikima. 18 Gama na yi niyya in bi ta, Na kuma bi abin da yake mai kyau. Don haka ba zan ji kunya ba. 19 Raina ya yi kokawa da ita, A cikin ayyukana kuma na yi gaskiya, Na miƙa hannuwana zuwa Sama a bisa, Na yi kuka da rashin sani game da ita. 20 Na kai raina zuwa gare ta, Na same ta cikin tsarkin zuciya, Tun da farko na kasance da zuciya ɗaya, Saboda haka ba za a rabu da ni ba. 21 Zuciyata ta damu da nemanta, Don haka na sami dukiya mai kyau. 22 Ubangiji ya ba ni harshe domin ladana, Zan kuwa yabe shi da shi. 23 Ku matso kusa da ni, ku marasa ilimi, Ku zauna a gidan ilimi. 24 Me ya sa kuke jinkiri, me kuma kuke faɗa da waɗannan abubuwa, da yake ranku yana jin ƙishirwa?

25 Na buɗe baki na ce, Ku saye ta da kanku ba tare da kuɗi ba. 26 Ka sa wuyanka a ƙarƙashin karkiya, Ka sa ranka ya karɓi koyarwa, tana da wuyar samu. 27 Ku duba da idanunku, yadda nake shan wahala kaɗan, amma na sami hutawa mai yawa. 28 Ka yi koyo da kuɗi mai yawa, Ka sami zinariya da yawa a wurinta. 29 Ka sa ranka ya yi murna saboda jinƙansa, Kada ka ji kunyar yabonsa. 30 Ku yi aikinku da kyau, kuma a lokacinsa zai ba ku ladanku.


Turn static files into dynamic content formats.

Create a flipbook
Issuu converts static files into: digital portfolios, online yearbooks, online catalogs, digital photo albums and more. Sign up and create your flipbook.